What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Nga

Tớ có lần xem chương trình du lịch Nga của Cty nào đó ở VN rồi, chán lắm. Toàn đi lướt lướt qua mấy địa điểm nổi tiếng là chính. Tóm lại là không có vui. Còn trẻ thì cứ tự đi, tự khám phá cho máu ;).

Nhưng đi Nga có một nhược điểm to to, đấy là đắt, thậm chí rất đắt. Nếu ở hostel kiểu dorm, đi lại bằng phương tiện giao thông công cộng, tham quan linh tinh ăn fastfood thì một ngày cũng phải mất ít nhất trên dưới $50. Chưa kể mấy cái chi phí rất trời ơi như phí registration (trả để được đăng kí với công an rằng tôi đã đến đây, đã ở đây, không có cái dấu nó đóng cho trên immigration card đừng hòng ra khỏi Nga. Ở nơi đến đầu tiên chắc chắn phải xin dấu, còn sau đó đi đâu mà ở lại dưới 3 ngày thì khỏi, nhưng nhớ giữ vé để có gì còn cãi).

Trọc chưa gặp bao giờ, không có ý kiến (BB).

Cái dở nữa của dân Nga là sự kém phổ biến tiếng Anh. Gặp bọn nào trẻ trẻ thì nó còn nói được (hơi khó nghe tí, nhưng có còn hơn không), còn thế hệ già phần nhiều là điếc đặc. Nhân viên thì đi lại rầm rầm nói chuyện oang oang, cửa đóng cứ sầm sập, mặt mũi cau có. Nhưng ở VN ta chịu được, thì sang đây chắc cũng hổng sao (c).

Thèm đi một chuyến Trans-Siberian Railway quá, mà không biết từ giờ đến hết năm sau có đi được không :(

Thèm đi một chuyến Trans-Siberian Railway quá, mà không biết từ giờ đến hết năm sau có đi được không :(

Đi tuyến này phải vừa đi vừa dừng lại dọc đường mới sướng, chứ đi tàu một lèo thì chả thấy gì nhiều qua cửa sổ hết .

Đi tuyến này phải vừa đi vừa dừng lại dọc đường mới sướng, chứ đi tàu một lèo thì chả thấy gì nhiều qua cửa sổ hết .

Dừng thì dừng, em sợ gì đâu bác :D. Chứ bác bảo ngồi tàu gần 1 tuần liền chắc cũng phát rồ mất :shrug:.

Điểm dừng chân dọc đường có thể là: Nizhniy Novgorod, Kazan, Irkurstk. Đi được xa đến Ulaan-Baatar rồi đến Bắc Kinh thì càng thích ;)

Ah, mà em cũng sắp đi Saint chơi (BB)

Em ở thành phố không tin vào những giọt nước mắt, bác ạ :D

Em mới đi về, mệt nhưng vui. Chỗ gì mà lắm cung điện với nhà thờ thế, ngày nào cũng chạy như vịt mà còn bỏ qua bao nhiêu thứ. Công nhận các bạn Nga ngố cẩn thận. Sau năm 1945 bị cướp phá cho tan hoang, thế mà giờ các bạn dựng lại như mới rồi.

Em mới đi về, mệt nhưng vui. Chỗ gì mà lắm cung điện với nhà thờ thế, ngày nào cũng chạy như vịt mà còn bỏ qua bao nhiêu thứ. Công nhận các bạn Nga ngố cẩn thận. Sau năm 1945 bị cướp phá cho tan hoang, thế mà giờ các bạn dựng lại như mới rồi.
Bạn ơi, chụp nhiều ảnh không bạn và post lên đây nhé. Lâu lắm rồi mình không sang đó, nhớ ghê. Giờ, chắc "thành phố của Pie đại đế" và "Xưởng phim truyện ..." khác lắm rồi nhỉ.

Bạn đi có 1 ,2 tuần ở Len thì đúng là mới lướt qua thui.
Tớ ở đấy 6 năm mà còn chưa đi hết , trách gì. Giờ vẫn còn thấy tiếc kìa
Cả thành Len là một bảo tàng lớn đấy, đâu đâu cũng gặp cảnh đẹp và di tích văn hóa , lịch sử, kiến trúc , nghệ thuật

Em đi lần này lần thứ hai rồi chứ có phải lần đầu tiên đâu bác. Em mà thu xếp đi thêm lần nữa không khéo dân tình tưởng em ấm đầu :D. Cũng ôm sách đọc nát ra rồi :(, đi cả Novgorod & Petrozavodsk. Mà nói gì đâu xa, chỉ riêng cái Ermitazh (và các filial của nó) nếu muốn đi hết và xem kĩ thì mất ít nhất một tuần (nghe Tây đồn là phải cả tháng (NT)). Cái Russian museum ở Mikhailovsky palace cũng to vật vã nữa. Được cái có thẻ sinh viên nên mua được vé rẻ một nửa so với các bạn khoai Nga, và chỉ bằng 1/10 đến 1/5 giá các bạn khoai nước ngoài phải trả :LL.

Tin buồn là Letniy Sad (Summer garden) đã đóng cửa restoration đến quý IV năm 2011. Em xuống muộn nên chỉ còn có đi bên ngoài ngó ngó vào thôi :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,471
190,101
Latest member
anhquannn
Back