What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Re: Visa du lịch tự túc Nhật Bản

Nói chân thành với các anh chị và các bạn theo suy nghĩ của mình. Mình là người đã vác pp đi xin visa schengen, Korea, Úc và cả thậm trí đến Trung Quốc mình cũng tự tới Hoàng Diệu (Hà Nội) để tự xin. Vì mình nghĩ đơn giản thế này, dù 1 đồng chi để đi du lịch cũng là do vợ chồng mình bỏ công sức làm ra, bây giờ mình sang bên các bạn với thiện trí để khám phá, giao lưu và mang tiền của mình sang tạo lợi nhuận cho các bạn mà lại mất tiền "cò mồi" để xin phép sang chơi và tiêu tiền thì phí phạm quá. Mình lên các ĐSQ (với Schengen là ĐSQ Pháp) với một lịch trình rất rõ ràng, chứng minh tài chính đầy đủ, book trước thì chỉ có khách sạn qua agoda và một khát khao đi du lịch với sự am hiểu tinh tường về các nơi mình dự định khám phá. Lần xin Visa đi Úc, nhân viên ĐSQ có hỏi tại sao không đặt vé máy bay, mình hỏi lại nếu là chị đi du lịch thì chị chọn hàng không giá rẻ hay hàng không sang trọng. Vị ấy bảo tùy vào khả năng chi trả, mình bảo đi gì tới không quan trọng bằng ăn tiêu ở đó ra sao. Sau đó mình bảo là gia đình mình sẽ đi air asia tới Úc vào dịp Big Sale của air asia sắp diễn ra để tiết kiệm chi phí đi lại nên vé máy bay đã đặt là miễn hoàn lại nên mình không đặt khi chưa có Visa. Sau đó mình hỏi rằng, vợ chồng tôi làm ăn ở Việt Nam, 2 vợ chồng đều làm ở cơ quan nhà nước ổn định nếu sang Úc trốn ở lại sống chui lủi thì sống làm cái gì, bên cạnh đó tôi kiếm tiền ở Việt Nam rất khó khăn tôi mang tiền sang tiêu ở nước các bạn tạo lợi nhuận cho bạn nếu bạn thấy khó khăn quá tôi mang tiền sang nước khác muốn tôi tiêu với họ hơn chứ tôi không quan trọng phải sang với các bạn. Tôi quý các bạn, các bạn quý lại thì tôi sang không thì thôi (nói thật là nếu nó không cho visa mình chỉ mất ít lệ phí đi phỏng vấn nên nói thật nếu không cho mình không cần). Sau đó thì họ quay lại hỏi kỹ xem mình hiểu văn hóa, lịch sử Úc ra sao, tại sao lại đi Úc mà không phải đi nước khác, rồi hỏi xoay quanh lịch trình đi Úc mà gia đình mình đã vạch ra. Và rồi ok về, sau đó là có cuộc gọi điện từ ĐSQ thông báo là họ đồng ý cho mình, bà xã và bé nhà mình đi du lịch Úc. Nói chung là đất nước ta còn khó khăn, họ sợ mình sang họ thấy sướng hơn sinh nông nổi ở lại vì thế mà đòi hỏi nọ kia. Vì thế theo kinh nghiệm của mình, chúng ta cũng đừng nên suy nghĩ bằng mọi giá phải tìm tới họ. Mà nói cho họ thấy chẳng qua mình muốn khám phá, giao lưu văn hóa thôi, chứ các bạn cũng thất nghiệp đầy, ở Việt Nam tôi ổn định và sường hơn nhiều nên tôi đi rồi lại về với "đất mẹ" của tôi thôi, chứ ở nhờ bên các bạn làm gì. Với lại tiền tôi kiếm ra để sang bên bạn tạo lợi nhuận cho bạn, nếu bạn quý tôi thì tôi tới không thì thôi! Làm sao chúng ta phải khổ sở khoản visa làm gì, chỗ nào tạo điều kiện thì ta đi nếu hết chỗ chơi ta lại khám phá "đất mẹ" đầy chỗ chơi.

Last edited:

Mình có visa Mỹ đến t6/2014 hết hạn vậy liệu có thể xin dạng transit ko nhỉ

Bạn chỉ có thể xin visa dạng transit (ưu điểm : không cần thư mời & lệ phí rẻ hơn visa thông thường) với điều kiện là : bạn THẬT SỰ quá cảnh Nhật trong hành trình đi 1 nước thứ ba (Như : Mỹ hoặc Canada). Để chứng minh điều này thì bạn phải có vé máy bay được xuất đúng như vậy. Ví dụ : Tối 1/3/2014 rời Sài Gòn, sáng 2/3/2014 tới Narita airport, ở Nhật chơi tới 9/3/2014 rời Narita để đi Mỹ, vân vân.

Bạn nên chắc chắn về lịch trình vì nếu tính "ăn gian" (bằng cách chỉ dùng booking tạm khi xin visa quá cảnh, tới hồi đi thật thì chỉ đi tuyến Việt Nam-Nhật-Việt Nam mà không đi Mỹ) cũng không được vì lúc bạn làm check-in ở sân bay Tân Sơn Nhất, nhân viên sẽ xem hành trình của bạn trên vé máy bay có khớp với loại visa quá cảnh mà bạn xin không. Như vậy là dù visa quá cảnh Nhật cấp cho bạn được ở 15 ngày, nhưng bạn thật sự được ở mấy ngày sẽ tùy thuộc vô hãng hàng không mà bạn đặt vé, thông thường mình thấy họ chỉ cho 3-7 ngày standby tại transit airport thôi, chưa thấy ai được nối chuyến lâu đến 14-15 ngày sau.

Ngoài ra, hình như loại visa này chỉ cấp cho các hồ sơ nộp tại lãnh sự quán Nhật ở Sài Gòn. Còn ngoài Đại Sứ Quán ở Hà Nội thì mình không biết có cấp không vì trên website của Đại Sứ Quán ở HN không có dòng hướng dẫn visa quá cảnh.

Không biết mình có quá may mắn không mà xin visa Nhật phải nói là rất thuận lợi . Theo hướng dẩn của các bạn trong nhóm mình chuẩn bị hồ sơ gồm có dơn xin visa nhiều lần, giấy giải trình lí do xin đi nhiều lần, xác nhận cư trú do CA phường ký, xác nhân số dư tài khoản trên 100M đồng ngân hàng ký, xác nhận đang làm viêc công ty ký. lịch trình ngày đi chổ ở ngày về của nhóm. nộp vào một lượt với các bạn trong nhóm, 5 ngày sau thì một bạn trong nhóm tới nhận về dùm cho cả nhóm luôn.
không đòi vé máy bay, không cần thư mời, không đóng tiền trước. nhưng chỉ được cậ́p Visa đi một lần thôi.

Không biết mình có quá may mắn không mà xin visa Nhật phải nói là rất thuận lợi . Theo hướng dẩn của các bạn trong nhóm mình chuẩn bị hồ sơ gồm có dơn xin visa nhiều lần, giấy giải trình lí do xin đi nhiều lần, xác nhận cư trú do CA phường ký, xác nhân số dư tài khoản trên 100M đồng ngân hàng ký, xác nhận đang làm viêc công ty ký. lịch trình ngày đi chổ ở ngày về của nhóm. nộp vào một lượt với các bạn trong nhóm, 5 ngày sau thì một bạn trong nhóm tới nhận về dùm cho cả nhóm luôn.
không đòi vé máy bay, không cần thư mời, không đóng tiền trước. nhưng chỉ được cậ́p Visa đi một lần thôi.

bạn ở HCM phải k, mình cũng làm ở HCM nè, không ngờ visa Nhật là loại visa dễ nhất trong các loại visa mình xin, nhưng nói chung là ở HCM dễ hơn ở HN, mà đúng là nó cũng cần mình đó chứ, lúc mình xin visa thích xin nhiều lần cơ, mính nói nó k cấp cho mình nhiều lần thì mình hủy k xin nữa, sau đó nó vẫn cấp single cho mình, mà mình xin rồi lại chưa rảnh để đi nên lại chuẩn bị xin nữa >.<

bạn có thể nói là muốn khám phá nhiều nơi ở nhật, mà thời gian nghỉ phép thì có hạn nên muốn nhập cảnh nhiều lần...bịa tùm lum tà la k sao đâu bạn, rồi nó hỏi nếu k được multi thì bạn có xin cấp single hay là hủy, bạn chọ̣n single cũng được, mẫu lí do cấp visa có sẵn trên mạng bản tiếng nhật và tiếng việt, nhưng điền thì lại điền tiếng nhật hoặc tiéng anh nha
phí sinlge là 770.000 vnđ
phí multi 1.540.000 vnđ

@Eizan: tình hình là bữa giờ mọi người đang tranh cãi xin visa có cần thư mời hay không nên mình liều mạng đem nộp chứ chưa có kế hoạch gì hết nè, mình làm gv nên tháng 3 tháng 4 gần thi học kì khá là bận chỉ có cuối tháng 5 mới bắt đầu rảnh T.T

Bạn ơi, mình cũng đang làm thủ tục xin visa Nhật nhưng kiếm mãi trên web của ĐSQ và search google ko ra đc cái form lí do xin nhập cảnh nhiều lần mà bạn nói, nếu còn giữ form đó thì bạn gửi cho mình nhé, thks in advance :)

Mà nếu ai có thì pls gửi cho mình với nhé, mình cũng đang cần gấp mà kiếm mãi ko ra,lại ko có time để mà ra ĐSQ xin nữa ;(

Trước hết xin chào và cám ơn nhà "phượt", nơi luôn xúi bẩy tôi phải tiêu tiền .
Qua các thông tin thu lượm được tôi đã xin được multi Visa vào Nhật từ 10/2013-10/2016 xin chia sẻ cách thức như sau:
1. Vào trang của lãnh sự quán Nhật Bản down load đơn "VISA APPLICATION FORM TO ENTER JAPAN" và in ra để điền vào.
2. Chuẩn bị các loại giấy tờ như sau:
+Hộ chiếu
+Đơn xin visa và phải có chữ ký gíông như trong hộ chiếu.
+ Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, kê khai lương 03 tháng gần nhất dich sẵn tiếng anh càng tốt ... nghĩa là chứng minh công ăn việc làm ổn, mình nghĩ bạn nào kinh doanh thì có giấy phép kinh doanh và giấy tờ gì đó chứng minh thu nhập.
+ Chứng minh tài chính: gồm giấy tờ nhà đất, tiền tiết kiệm ... tóm lại đưa ra tài sản ở Việt Nam bản photo và bản gốc cầm đi khi đi nộp hồ sơ đưa ra cho họ xem rồi cầm vê.
+ "Booking" vé máy bay chỉ giữ chỗ thôi không mua nhé. Sau khi có VS mình có thể mua vé khác
+ Đặt khách sạn nơi mình sẽ đến, mình đặt những khách sạn trên mạng như agoda, booking, wego... thông thường rất nhiều khách sạn đặt không mất tiền nếu hủy trước khi đến 02 ngày. Tức sau khi có Visa mình có thể hủy và đặt lại tùy lịch trình cụ thể.
Tất cả có thế thôi khi chồng mình đến nộp họ bảo nếu lấy single VS thì 01 tuần sau quay lại lấy VS. Còn muốn cái multi VS thì họ cho 02 cái mẫu đơn cho 02 người về viết lý do xin vào Nhật nhiều lần, nhà mình mỗi người viết khỏang 5 dòng và xin thêm 01 giấy xác nhận của công an phường mình ở về nhà của và mình sống ở đó. Sau đó quay lại nộp và đúng một tuần sau nhận được Multi VS.
Mình nói sơ hoàn cảnh của mình: Hai vợ chồng đã đi nước ngoài và đều đi làm với mức lương khá, tài sản có nhà, tiền tiết kiệm ... tóm lại qua đó hộ thấy mình có công ăn việc làm và tài sản ở Việt Nam. Ngoài ra mình không cần thư mời hoặc bất kỳ giấy tờ nào khác. Tháng tư 2014 mình sẽ đi tiếp mong làm quen được các bạn khắp mọi miền.
Cho em hỏi : Em đăng ký đi , cho 2 đứa nhỏ đi kèm. 1 đứa học đại học năm 4, 1 đứa năm nay lên lớp 12.
Tư vấn giúp em xem có cần giấy tờ gì chứng minh khác không a?
Cám ơn anh/chị !

Ý của bạn ấy là : Với trường hợp xin visa multi thì đến nói với họ, sau đó họ phát luôn về nhà điền tờ khai
bạn ở HCM phải k, mình cũng làm ở HCM nè, không ngờ visa Nhật là loại visa dễ nhất trong các loại visa mình xin, nhưng nói chung là ở HCM dễ hơn ở HN, mà đúng là nó cũng cần mình đó chứ, lúc mình xin visa thích xin nhiều lần cơ, mính nói nó k cấp cho mình nhiều lần thì mình hủy k xin nữa, sau đó nó vẫn cấp single cho mình, mà mình xin rồi lại chưa rảnh để đi nên lại chuẩn bị xin nữa >.<

Gia đình mình đi 5 người: VC + con + cha me > 60 tuổi.

Trên website, ghi rõ trẻ em <16 tuổi, người già trên 60 tuổi thì có thể cử người đi nộp thay.

Các bạn cho mình hỏi, là vậy cả 2 vợ chồng mình phải đi nộp hồ sơ ? Hay chồng có thể đại diện cả gia đình đi nộp

mình còn thiếu mỗi giấy xác nhận nơi cư trú, hoặc xác nhận nơi mình ở của phường.. hôm trước có gọi cho ông công an khu vực để hỏi qua và xin giấy thì ông ý nói là:
- e đang ở đấy rồi thi cần gì giấy xác nhận nơi cư trú, e đang ở đấy rồi thì xác nhận gì? ông ý bảo là hỏi kĩ lại đi rồi gọi lại a sau?
Mình cũng chưa nhìn cái giấy này bao giờ, nên thú thực là k biết tả như nào?ai có form sẵn hay đã chụp ảnh không thì sent vào mail giúp mình với ( gmail: [email protected]). Mình đang có ý đinh xin cái visa nhiều lần để cbi t8 này đi.
p/s: mình xin ở dsq Nhật tại HN, k biết hồ sơ có fai dịch sang tiếng Anh k? có bạn nào rành chỉ giúp mình? mấy lần trước đi tuyền nhờ dịch vụ nhưng lần nay tự cbi hồ sơ nên k rành khoản này lắm.
Cám ơn mọi người trước nhé.

mình còn thiếu mỗi giấy xác nhận nơi cư trú, hoặc xác nhận nơi mình ở của phường.. hôm trước có gọi cho ông công an khu vực để hỏi qua và xin giấy thì ông ý nói là:
- e đang ở đấy rồi thi cần gì giấy xác nhận nơi cư trú, e đang ở đấy rồi thì xác nhận gì? ông ý bảo là hỏi kĩ lại đi rồi gọi lại a sau?
Mình cũng chưa nhìn cái giấy này bao giờ, nên thú thực là k biết tả như nào?ai có form sẵn hay đã chụp ảnh không thì sent vào mail giúp mình với ( gmail: [email protected]). Mình đang có ý đinh xin cái visa nhiều lần để cbi t8 này đi.
p/s: mình xin ở dsq Nhật tại HN, k biết hồ sơ có fai dịch sang tiếng Anh k? có bạn nào rành chỉ giúp mình? mấy lần trước đi tuyền nhờ dịch vụ nhưng lần nay tự cbi hồ sơ nên k rành khoản này lắm.
Cám ơn mọi người trước nhé.

bạn ơi mình vừa nộp lãnh sự quán hcm hòm 8/4 hôm nay vừa được cấp visa Nhật, mình xin lần này lần thứ 2 rồi, 2 lần đều đậu hết, không phải dịch sang tiếng anh cái gì hết, xác nhận công an phường thì ở đó người ta cũng trả lại, cũng nói câu giống bạn, lsq nói em đã ở nơi giống trong tờ khai rồi thì hok cần xác nhận mình cũng k hiểu lắm, rồi nói mình chưa đi nhật nên hok được xin multi
cái này là cái mình chuẩn bị lại lần này mình xin khác lần trước khá nhiều, giá cũng khác, năm ngoái mình xin giá 770k single và 1540k multi năm nay 650k single 1300k multi, mình xin xác nhận ngân hàng này nọ nữa chác tầm 200k tổng chi phi xin visa của mình là 850k

(2) Người đang đi làm có đủ năng lực kinh tế.
a. Đơn xin cấp visa ( có dán ảnh )

Kinh nghiệm: Mình có đính kèm đơn xin cấp visa mình đã điền sẵn.

b. Hộ chiếu (Hộ chiếu IC hoặc hộ chiếu đọc được bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO)
c. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp như giấy xác nhận công tác..v.v.

Kinh nghiệm: Mình có đính kèm giấy xác nhận công tác file word.

d. Một trong các giấy tờ chứng minh có đủ năng lực kinh tế
・Giấy chứng minh tiền lương được chi trả do cơ quan trực thuộc cấp
・Hợp đồng v.v. chứng minh số tiền công được chi trả

Kinh nghiệm: Ngoài xác nhận lương do thủ trưởng kí nên nộp kèm theo sao kê lương 3 tháng gần nhất có mộc ngân hàng.
Có giấy sở hữu đất thì khả năng đậu rất cao nhé, lúc mình nộp hồ sơ nó liền hỏi anh chị có giấy tờ đất không

e. Một trong các giấy tờ chứng minh đang cư trú trong nước Việt Nam.
・Giấy xác nhận cư trú do Cơ quan Công An phát hành
・Giấy hợp đồng thuê nhà tại nơi cư trú

Kinh nghiệm: Nên sử dụng xác nhận của Công An phường không nên nộp xác nhận của Ủy Ban Phường. (không hiểu sao của mình thì người ta không cần cái nào hết và trả lại)

f. Giấy tờ khác

- Booking vé máy bay, khách sạn (trên web lãnh sự quán ghi không cần không hiểu sao lần này mình nộp thì người ta lại hỏi).

Kinh nghiệm: Nhờ đại lý booking giữ chỗ rồi in ra cho bạn đem nộp, không cần phải trả tiền vé trước nếu không chắc đậu visa. Book khách sạn ở booking.con trả sau nên cũng sẽ không tốn tiền.

-Travel plan: Mình có đính kèm travel plan cực chi tiết.

Một số giấy tờ mình lưu lại http://www.fshare.vn/file/M3XIUW07QZ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back