What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Hồi mình đi năm 2016 thì tuần đâu tiên của tháng 4 vẫn rất nhiều hoa, ở Tokyo là peak time, rất đẹp. Nhưng mỗi năm thì thời điểm cũng thay dổi đôi chút. Nếu bạn xem dự báo 1/4 full blooming thì chắc ok. Hoa thường sẽ vẫn đẹp trong vòng 1 tuần, nếu không mưa gió gì lớn. Đợt mình đi lại trúng mấy ngày mưa nên lúc đến Kyoto (tầm ngày 06--07 tháng 04) thì hoa rụng tơi tả.
thanks b nhìu nha, ko biết lần này visa có ổn ko nữa. Lúc trước tính đi với bạn như bthg thì sẽ xin multi luôn mà giờ còn có 1 mình chắc multi là ko thể rùi, hiuhiu

Mình ko nghĩ vậy, lần mình đi Châu Âu xin ở Pháp nhanh lắm.
Chưa kể web UDI chính thức thông báo từ 18/11 mới áp dụng tức là trước đó ko có.

BTW, mình đang lộn topic đó :) Đây là Nhật nha, mình tạm thời chưa nghĩ đến visa Châu Âu mà đang cấn visa Nhật đây, tính xin đi mùa sakura năm sau, vậy mà vừa thêm vụ 39 ng trốn bên Anh, vừa thêm bạn đồng hành của mình ko đi nữa, giờ đi 1 mình thấy khó xin hơn hẳn.
Yên tâm đi, bạn mình xin đỗ tất.

Việc ĐSQ Norway, có thể giờ họ in ra chính thức chứ hồi mình phải xin lại lần 2, cách nhau có 2 ngày, người quen làm trong ĐSQ Norway bảo sẽ rất nhanh kịp đi vì họ mới ktra hồ sơ và nhận được đồng ý của các nước khác tại Schengen rồi, vậy nên lần đầu 3 tuần, lần 2 có 1 tuần thôi.

Luật thị thực mới của các LSQ khối Schengen.
Sau vụ 39 người chết thì:
Từ ngày 18/11/2019 khi là công dân trong số quốc gia sau đây: Afghanistan, Algeria, Syria, Iran, Irac, Liên bang Nga, Pakistan, Sri Lanka, Bắc Triều Tiên, Việt Nam....

Xin Visa Schengen tại bất cứ ở Lãnh Sự Quán nước nào thì hồ sơ sẽ được đưa đi thẩm định qua tất cả 27 nước trong khối Schengen.
Có nghĩa là nếu tới LSQ Pháp làm thủ tục xin cấp Visa thì ngoài hồ sơ đầy đủ ra, sẽ phải chờ sự đồng ý của tất cả 26 nước còn lại, LSQ Pháp sẽ phát Công hàm điện tử đến hết tất cả các nước trong khối Schengen, nếu tất cả đồng ý thì sẽ có Visa, ngược lại họ không cần đưa ra lời giải thích.
Thời gian xét duyệt chung sẽ kéo dài từ 8-10 ngày.
Thời gian ra Visa (nếu được cấp) là 14 ngày- kể từ ngày nộp hồ sơ.
Việt Nam được xếp vào trong cụm 10 quốc gia nguy hiểm và dối trá.

Các Lãnh sự quán Nhựt bổn & Đại Hàn cũng có luật mới từ ngày 15/11/2019 yêu cầu người Việt Nam xin Visa phải có Sổ Tiết Kiệm bản gốc, Sổ Hồng, Sổ Đỏ bản gốc mới giải quyết.

Thông trinh trên đúng ko mọi người? Về việc đi Nhật cần sổ đỏ đó, lo quá vì mình tính làm visa đi mùa Sakura năm sau :(

Thông tin mới
https://thanhnien.vn/the-gioi/khong...a-schengen-cho-cong-dan-viet-nam-1152261.html
nhưng ko nhắc đến Nhật , Hàn:cool:

Mình dự định đi tự túc với người bạn, nhưng trong đám chỉ có 1 người làm lịch trình thôi, mấy người kia đi theo, ko biết gì hết. Vậy lúc lên nộp hs bị NV hỏi, lỡ ko trả lời dc có sao ko ạ? Vì bạn đó không trực tiếp làm lịch trình thì sao biết rõ như người làm được :(

Background có đi Hàn, TQ, TW, Mỹ... thì tự nộp hs, dạng tự túc ko thư mời (mình ở SG) có khả năng đậu cao không ah ?

Mình dự định đi tự túc với người bạn, nhưng trong đám chỉ có 1 người làm lịch trình thôi, mấy người kia đi theo, ko biết gì hết. Vậy lúc lên nộp hs bị NV hỏi, lỡ ko trả lời dc có sao ko ạ? Vì bạn đó không trực tiếp làm lịch trình thì sao biết rõ như người làm được :(

Background có đi Hàn, TQ, TW, Mỹ... thì tự nộp hs, dạng tự túc ko thư mời (mình ở SG) có khả năng đậu cao không ah ?
Mình ở Hà Nội lên lịch trình, bạn mình trong SG đi xin visa trong đó, họ có hỏi ai làm lịch trình. Bạn mình bảo có bạn làm chứ chị ấy ko làm nên ko rõ lắm. Vẫn được cấp visa. Tuy nhiên hình như nhiều người không được, may rủi thôi.

Mình đã sang nhật 5,6 lần nhưng chưa lần nào bị hỏi vé máy bay chiều về, vậy mà tháng trước bị người đóng dấu hỏi vé chiều về :oops:. Tiện đây review cho bạn nào đi Vietjet bay sang Nhật. Những lần trước mình đi Vnairline và jetstar nhưng giờ vnairline mới có quy định hành lý chỉ cho đóng 2 kiện mà mình mua nhiều đồ và cây bonsai, không thể đóng dc 2 kiện nên buộc phải chọn vietjet: mình đi thấy thật kinh hoàng. Lúc check-in ở Nội bài phải có đến vài trăm người đi xuất khẩu lao động rồng rắn chờ check-in, đợi đến 2 tiếng. Ghế ngồi chỗ để chân quá chật chội, đi xong 1 chuyến mà ê ẩm hết cả người.

Mình đã sang nhật 5,6 lần nhưng chưa lần nào bị hỏi vé máy bay chiều về, vậy mà tháng trước bị người đóng dấu hỏi vé chiều về :oops:. Tiện đây review cho bạn nào đi Vietjet bay sang Nhật. Những lần trước mình đi Vnairline và jetstar nhưng giờ vnairline mới có quy định hành lý chỉ cho đóng 2 kiện mà mình mua nhiều đồ và cây bonsai, không thể đóng dc 2 kiện nên buộc phải chọn vietjet: mình đi thấy thật kinh hoàng. Lúc check-in ở Nội bài phải có đến vài trăm người đi xuất khẩu lao động rồng rắn chờ check-in, đợi đến 2 tiếng. Ghế ngồi chỗ để chân quá chật chội, đi xong 1 chuyến mà ê ẩm hết cả người.

Quan điểm cá nhân: chấp nhận vì giá rẻ bạn ạ. Nhà 4 người mà mua VNA thì mất thêm mấy chục tr riêng tiền vé rồi, có mấy tiếng thì hoàn toàn OK, để tiền vào việc khác. VJ cũng mới được bầu là hãng hàng ko giá rẻ tốt nhất thế giới, năm thứ 3 liên tiếp :D. Vấn đề đau đầu hơn có lẽ là do giá rẻ, thành phần mua vé cũng ko phải tầng lớp lao động trí óc nên việc ồn ào náo nhiệt là ko tránh được. Đến VNA còn thua đại uý Hiền nữa là :D

Quan điểm cá nhân: chấp nhận vì giá rẻ bạn ạ. Nhà 4 người mà mua VNA thì mất thêm mấy chục tr riêng tiền vé rồi, có mấy tiếng thì hoàn toàn OK, để tiền vào việc khác. VJ cũng mới được bầu là hãng hàng ko giá rẻ tốt nhất thế giới, năm thứ 3 liên tiếp :D. Vấn đề đau đầu hơn có lẽ là do giá rẻ, thành phần mua vé cũng ko phải tầng lớp lao động trí óc nên việc ồn ào náo nhiệt là ko tránh được. Đến VNA còn thua đại uý Hiền nữa là :D
MÌnh định nói: thành phần mua vé PHẦN LỚN cũng kinh tế eo hẹp, ko phải tầng lớp lao động trí óc...

MÌnh định nói: thành phần mua vé PHẦN LỚN cũng kinh tế eo hẹp, ko phải tầng lớp lao động trí óc...
Hic sang nhật có 1 chuyến chắc tầm 200-300 người, số người đi các chuyến bay sang hàn quốc mới kinh khủng, phải đến trên 600 người, 12h đêm mà hỗn loạn. Giá mà dân Nhật Hàn cũng đổ xô sang Việt Nam đi lao động như vậy thì thấy tự hào biết bao, chiều quay về từ Nhật lại vắng teo

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back