What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Rome

@Bumxiu:
1. Xe bus này đi thẳng tuột ra sân bay, có gì mà phải kinh nghiệm đâu bạn. Mua vé, vứt hành lý dưới gầm và trèo lên xe đi thôi. Xe sẽ đỗ ở Terminal 3, bạn kiểm tra trước xem có trùng với Terminal trên vé không hay phải đi bộ 1 tý.
Tuy nhiên, đây là chuyến bus sớm, bạn nên xác định trước thời gian đi từ khách sạn ra bến cho chủ động. Book vé hoặc ra bến mua trước đều được.
2. Chính xác. Hai vị trí bạn hỏi cách nhau không nhiều. Nếu bắt buộc phải quay ngược trở lại (đi ngoài tường thành) thì mới xa (1km). Tháng 9 vẫn nóng nắng như thường.

Cảm ơn Bố Khỉ.
Cái vụ kinh nghiệm xe bus, ý em là nó có chính xác giờ không, có chen lấn xô đẩy không hay có chỗ ngồi đàng hoàng. Một giờ depart thì chỉ một xe chạy hay sẽ có đủ xe cho tất cả mọi người muốn đi. Vì em bay sớm nên sợ lỡ một chuyến mà ngồi chuyến sau coi như hỏng. Em bay Veuling FCO (terminal 3)-BCN (terminal 1). Vậy là bus đỗ ngay terminal của em rồi.
Cho em hỏi thêm tí nữa. Em sẽ ở Roma 3 ngày :thứ 3, (đến lúc giữa trưa từ Florence), thứ 4 và thứ 5. Sáng thứ 6 bay sớm đi BCN. Thứ 4 là ngày (có thể) có speech của Giáo hoàng và nếu mình không đi đạo, không thấy hứng thú lắm thì nên tránh ngày này vì sẽ đông? có một số chỗ bị blocked không vào thăm được có phải không ạ? Em có thể check như thế nào để biết ngày thứ 4 của em (4 Sep) có speech hay không? Thêm nữa, em thấy trên này mọi người truyền hai kinh nghiệm đi cả Vatican lẫn Colosseo là hoặc đi từ sáng sớm để xếp hàng, hoặc đi hẳn sau buổi trưa cho vắng (hơn),vậy em nên áp vào trường hợp của em là chiều ngày thứ 3 đi Colosseo và sáng thứ 5 bon chen ở Vatican? Nếu thứ 4 không có speech thì nên đi Vatican vào thứ 4 hơn không ạ (ý là dồn ngày đi nhiều lên trước để ngày cuối cùng được thong thả)?
Em cảm ơn nhiều nhiều

Thường Giáo hoàng ra chúc phúc cho giáo dân và du khách chưa đến 30', trong khoảng từ 10-12h sáng. Tôi không nhớ chính xác tg, nhưng không muộn hơn 12h. Vì thế, nếu tránh ngày thứ 4 ra thì hơi phí, ít nhất bạn cũng có thể có cơ hội nhìn thấy Giáo hoàng (từ xa). Sau tg trên, nhà thờ mở cửa như bình thường.

Về lịch speech, tôi không có kinh nghiệm. Bạn tra thử trang này khi gần đến ngày dự kiến thăm xem sao.

Theo tôi, không nên quá chặt chẽ trong việc phân bổ thời gian/địa điểm. Vì nội thành Rome rất nhỏ, đi lại khá nhanh nên nếu có thay đổi cũng khá linh hoạt. Bạn biết đấy, khoảng cách giữa Đấu trường và Nhà thờ Thánh Phêrô ở Vatican chưa đến 2km, mất 10-15' nếu đi bus. Để tiết kiệm thời gian, bạn có thể xem lại cách mua vé vào Colosseo ở trang 13 của topic này.

Cảm ơn Bố Khỉ.
Cái vụ kinh nghiệm xe bus, ý em là nó có chính xác giờ không, có chen lấn xô đẩy không hay có chỗ ngồi đàng hoàng. Một giờ depart thì chỉ một xe chạy hay sẽ có đủ xe cho tất cả mọi người muốn đi. Vì em bay sớm nên sợ lỡ một chuyến mà ngồi chuyến sau coi như hỏng. Em bay Veuling FCO (terminal 3)-BCN (terminal 1). Vậy là bus đỗ ngay terminal của em rồi.

Bus TerraVision chạy khá đúng giờ, có ghế ngồi đầy đủ cho từng người, tuy nhiên không có số ghế trên vé nên first come first serve, kể cả bạn có vé hay muộn nhưng xe đầy rồi cũng chịu. Tốt nhất để tránh lỡ chuyến bạn nên ra sớm xếp hàng giữ chỗ. Nếu bạn đặt vé online nhớ phải vào quầy đổi boarding pass trước khi xếp hàng /lên xe.
Hôm tôi đi từ Rome đến Marseille chuyến 9h20, đi bus lúc 7h05 mà mà suýt chậm chuyến. Dù khách sạn cách điểm đỗ xe bus 3' đi bộ mà 6h45 ra đã thấy 1 số bạn xếp hàng rồi. Lý do suýt chậm chuyến là do có 1 đoàn hơn 30 học sinh đi chuyến bus đấy nhưng 2 cháu đến muộn nên tất cả phải đợi, trong khi có 1 đôi và 1 gia đình 3 người có boarding pass rồi mà vẫn không được lên xe. May mà nhà em có mặt sớm nên mới có chỗ. Nói chung chẳng may gặp trường hợp đấy cũng đành chịu.

thanks nghoanglong,
Chính bởi mình cần đi chuyến đầu tiên buổi sáng (theo lịch bus là 4:40AM) nên cũng hơi lo vì chuyến tiếp theo sẽ không kịp check in chuyến bay lúc 07:15. Lấy boarding pass xe bus có thể lấy từ hôm trước không nhỉ, hay cứ phải trước lúc đi mới được lấy?
Không biết bạn có bay của Easy Jet hay Veuling không, có kinh nghiệm gì không cho mình biết với. Mình bay các chuyến giữa châu Âu đều của hai nhà này, có mua thêm hành lý nhưng không mua bảo hiểm hoàn vé gì cả. Không biết họ có hay đổi giờ bay giống VNA nhà mình không?

Em hỏi thêm một chút về Venice. Không biết cái vé waterbus 24h, 48h... có bao gồm cả hành trình đi Murano, Burano không ạ. Em đọc trên www.actv.it thì thấy các tuyến loại trừ không có ghi Murano - Burano, tuy nhiên vẫn muốn hỏi lại cho chắc. Các bác giúp em xác nhận lại thông tin với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

Em hỏi thêm một chút về Venice. Không biết cái vé waterbus 24h, 48h... có bao gồm cả hành trình đi Murano, Burano không ạ. Em đọc trên www.actv.it thì thấy các tuyến loại trừ không có ghi Murano - Burano, tuy nhiên vẫn muốn hỏi lại cho chắc. Các bác giúp em xác nhận lại thông tin với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

Mình mới đi hồi tháng 5, có bao gồm Murano - Burano và Lido luôn nhé bạn.

Hi các phượt thủ,

- Mình sẽ ở Rome từ 18 - sáng 21/9 , đã đọc hết topic này nhưng đến giờ vẫn chưa book cái hostel nào cả? :( nhờ các bạn chỉ giúp với. ah mình có cần phải nhờ bạn sinh viên làm HDV hay tự đi nhỉ. ?

- Mình dự định hành trình ở Rome 2,5n như sau, nhờ các bạn góp ý dùm, (mình chỉ cần đi Colloseum, Vatican, vài các nhà thờ & quảng trường chính thui ah)
+ dự định là chiều ngày 18 m sẽ đến Rome, vậy thời gian m sẽ đi mấy cái quảng trường fk ? ngoài ra còn chỗ nào có thể đi nữa k?
+ n 19/9: sáng sẽ đi Colloseum, Vườn Palatisne, Roma Forum ....( chắc sẽ hết buổi sáng). vậy còn buổi chiều m nên đi đâu? gần đó có điểm nào đẹp nữa k?
+ n 20/9: theo chỉ dẫn các bác thì nên vào bảo tàng Vatican sau 12h30 để tránh xếp hàng dài. vậy cho e là đi lúc đó thì có đủ thời gian để e đi thêm Sistine & nhà thờ Thánh Peter k? nếu vậy thì buối sáng ở Vatican hay gần đó có điểm nào tham quan nữa k?

- Nhờ các bạn hướng dẫn m còn điểm nào đáng để đi trong tối ngày 19,20 nữa k? sáng 21/9 7h e phải ra sân bay F nên chắc k thể đi đâu đc ah.

Cám ơn nhiều ^^

Last edited:
Hi các bạn,

cho mình xin comments về các hostel này được k?
Alessandro Downtown Hostel

mình book được trên booking.com giá 78E/3d cho dorm 6bed đó.

Thanks ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back