What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 1)

Status
Not open for further replies.
Bạn Paris đi máy bay giá rẻ nhưng không ở Budget Hotel và cũng không ở Hotel 81 chain thì chứng tỏ bạn đã có Budget kha khá...và ở KS cũng khác bọn du lịch bụi rồi

Khi đã có Budget kha khá chắc không quá khó tìm Hotel trên website

Tốt nhất cứ search 1 bạn Hotel ở Boat Q mà ở, trước hay ở 1 cái KS trông ra Boat Q nhưng quên tên rồi...

Ở Singapore có cái nhà hàng thủy tạ bán cua rất ngon. Sing nhập hầu hết thực phẩm chứ không nuôi trồng gì mấy. Cua nhập từ SriLanka to bằng cái nồi, cái càng to bằng cái chày....(hơi nói quá tí)
Vừa rồi có anh bạn người Sing nói sở dĩ cua SriLanka to là vì ở đó người ta thủy tán. Cua rất thích mấy cái body này....
Năm xưa có cái tsunami nên cua Sri Lanka to vô địch. Nói vậy thôi chứ bi giờ mà có thì tớ cũng xơi láng (beer)

Ở Singapore có cái nhà hàng thủy tạ bán cua rất ngon. Sing nhập hầu hết thực phẩm chứ không nuôi trồng gì mấy. Cua nhập từ SriLanka to bằng cái nồi, cái càng to bằng cái chày....(hơi nói quá tí)
Vừa rồi có anh bạn người Sing nói sở dĩ cua SriLanka to là vì ở đó người ta thủy tán. Cua rất thích mấy cái body này....
Năm xưa có cái tsunami nên cua Sri Lanka to vô địch. Nói vậy thôi chứ bi giờ mà có thì tớ cũng xơi láng (beer)

Cua vĩ đại này gọi là King crab. Ở chỗ cái Quay đấy ăn cũng ngon, phải tội đắt.

Cua ở Sing có cái No signboard, ở Geylang, bán cua và các đồ hải sản khác. Chili crab rất ngon, 38SGD/kg, 2 người chỉ ăn thế là khỏi ăn gì nữa.

No Signboard có cả 1 hàng ở Esplanade nhưng nghe nói không ngon bằng hàng đầu tiên ở Geylang.

Đi từ trung tâm ra sân bay buổi sáng sớm bằng taxi, tớ mới đi từ Bugis ra là 35 đồng.

Nói chung Sing mà khách sạn vừa vừa khu đàng hoàng thì ít cái dưới 100 đô lắm. Xem thử mấy cái YMCA cũng khá trung tâm và tiện đi lại.

Hotel 81 cho nó lành bác ạ.

Em can, em có kinh nghiệm vụ hotel 81 vì hồi năm ngoái staff đặt phòng cho sau đó phải chuyển gấp qua bên Somerset ở. Hotel 81 tuy tương đối rẻ (phòng em hồi đó cỡ 100$) nhưng kinh khủng, nhất là gần mấy khu nhạy cảm. Vào phòng là ập mặt vào giường, chỉ thích hợp với việc nghỉ lại 1-2 tiếng mà thôi.

Vừa rồi bên Linh Evil có đặt giúp Windsor Hotel, ở tàm tạm và hơi xa trung tâm nhưng giá phòng có vẻ mềm và thấy ở đó có nhiều người Việt ở. Đi xe bus cũng tiện, đậu ngay đối diện đường, khỏi lo. Nếu ko thì kêu taxi, đừng kêu vào giờ cao điểm kẻo bị cộng thêm thuế, đi vào trung tâm và về chỉ độ 5$.

Nên dành một đêm xa xỉ với Esplanade, ngồi ngay bên cạnh sông, gió mát rì rào và ăn King crab được nấu theo công thức của Grandmama có sốt cực ngon và dùng bánh bao chay chấm.
Còn mua sắm thì tớ thích Bugis Junction, giá cả phải chăng và đa dạng. Chỗ Food court trong đó cũng có đồ ăn được lắm, giá cũng mềm.

Sing thì nhỏ, đi chơi lòng vòng một hồi là hết. Buổi tối có thể ra Fountain of Wealth nghe nhạc nước chơi từ khoảng 8-9h tối cho nó lãng mạn mát mẻ. Ban ngày thì nên vào khu cầu trắng, được coi là The soul of Singapore, chụp hình đẹp mê mải luôn và cực thoáng.

Last edited by a moderator:
Không ai nhắc đến Sentosa nhỉ? Nếu phải nội bất xuất, ngoại bất nhập thì Nhật và Sing là 2 nước ngủm trước tiên :gun

Chỗ ăn cua này đáng chú ý đấy. Chưa biết cua ở Sing to như thế nào nhưng tôi ăn cua ở Paris thì thấy to thật sự: dài đến 35-40 cm như cái đĩa rộng. Bro nào muốn ăn cua ở Paris thì đi xuống cái chợ họp vào chủ nhật hàng tuần ở bến RERB Bagneux nhé. Cua to khủng khiếp luôn giá khoảng 10 Eu/ 1 con.
Bien amicalement
PARIS

Cảm ơn về sự góp ý của Zdreamer. Tôi đi 1 thành fố thôi cho có thời gian nghỉ ngơi. Mình lớn tuổi rồi mà nên ko đi nhanh được như trước kia nữa.
Merci bien
PARIS

Nếu tới 1 thành phố để nghỉ ngơi thì Singapore chắc chắn ko phải là 1 thành phố như thế.
Khuyên bác em sang Melaca nghỉ ngơi. Cách KL có 70km thôi à, đi xe bus có hơn 1 tiếng, không có mệt lắm đâu. Em nghỉ ở đó cả tuần thấy vẫn muốn nghỉ tiếp đó.

Sing thì chỉ có shopping, shopping và shopping (với mấy cái thẻ của em thì mua hàng bên đó được rẻ nên qua đó mua thì khoái vậy thôi), chớ còn để tìm hiểu về văn hóa, phong tục hay relax thì em thấy chán òm òm. Mà bác mua Tiger Airways rồi thì cứ sang đó rồi đi bus sang KL cũng được, hình như vé cũng rẻ thôi, đâu có chục hay hơn chục đồng.

Theo thiển ý của tớ thì dành 1 tuần cho Sing là quá nhiều, hoặc cũng vì tớ ko thích Sing lắm. Sing đối với tớ chỉ là quanh quẩn vài viện bảo tàng hoặc đi mua sắm, hết. Có thời gian và nếu ko phải xin visa thì từ Sing nên chạy qua Kuala Lumpur chơi rồi đi bus xuống Melaka. Dành ở Sing khoảng 3 ngày, 1 ngày cho KL và 3 ngày cho Melaka thì hơn.

Cảm ơn bác Zdreamer , ý kiến của bác rất hay. Tôi cũng chưa đặt khách sạn ở Sing. Xin hỏi thêm bác từ Sing sang Melaca đi bằng phương tiện gì tốt nhất, khi đến Sing thì mua vé ở đâu để đến Melaca. Có đặt được vé trước trên mạng ko? Sang Malai cũng chỉ cần hộ chiếu thôi phải không hay fari xin visa.
Bien cordialement
Paris

Melaka hay còn gọi tên khác là Malacca, đây là thành phố nhỏ nằm giữa Singapore và KL. Melaka cách Sing chừng gần 3h đi xe, vé xe bus thì rất rẻ, nhưng mình đi lâu rồi nên ko nhớ mua vé ở đoạn nào nữa nên ko chỉ rõ cho bạn được. Bạn có thể hỏi bất cứ Travel Agent nào tại Sing đều có thể mua đc. Melaka ăn ở và chơi bời rất dễ chịu, đặc biệt phù hợp với những người thích nghỉ ngơi như bạn :).

Nếu bạn Paris vẫn dùng quốc tịch VN thì cho tới chừng ko ở Malay quá 1 tháng thì khỏi cần xin visa. Đi từ Sing qua thì ko có tàu mà đi bus tới Melaca bạn ạ. Theo tớ thì tốt nhất bạn mua quyển guide đi, có quyển guide gộp cả Sing và Malay vào đấy, rồi đọc, ở trong đó có hết.

Từ VN qua Sing, ở lại đôi ngày rồi đi bus qua Melaca chơi, ở Melaca nghỉ ngơi, thong dong ngắm cảnh thành phố yên bình, đi mua sắm tại 2 shopping malls ở khu trung tâm, giá rất phải chăng, nhất là tháng 11 thì mùa sale rồi, tha hồ. Hic hic, hu hu, lại nhớ mấy cửa hàng Hang Ten bên đó quá trời! Ăn uống thì bác nhớ thử bằng hết dãy phố ẩm thực trong khu kho cảng nhé, em thử hàng nào đồ ăn cũng ngon, từ đồ Nhật tới đồ Thái, đồ Tàu hay cả Nyohnyah của các bạn Mã nữa. Dành ra 1 ngày lang thang qua bên khu phố Tàu bên kia sông thì có thể xơi món vịt nướng nổi tiếng hoặc cơm gà Fomosa với các riceballs.

Nếu vé máy bay của bác là khứ hồi thì lại quay về Sing rồi về VN, nếu ko thì cứ ở Melaca rồi đi bus độ 1 giờ về lại Kuala Lumpur chơi 1 ngày rồi bay từ KL về VN. KL cũng dễ thương nếu đi chơi bằng monorail, vừa rẻ, vừa tiện.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back