What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Singapore (phần 3)

@Sunnie:

Nói thật là nhìn vào lịch trình của em, chị muốn… xỉu. Chị ko nghĩ là em hoàn thành đc. Đồng ý là mình đến 1 nơi đều muốn khám phá hết tất cả những gì hay ho ở nơi đó, nhưng ko có nghĩa là mình cứ bê hết vào mà ko suy xét đến yếu tố thgian. Lịch trình của em thì nếu có cữi tên lửa ngắm hoa thì chị nghĩ cũng ko ngắm đc. ;)
Đây là những góp ý của chị nhé.

Ngày 1.
- Khi xuống sân bay em có thể ăn trưa ngay ở Food Court trong sân bay, kẻo đói. Trong sân bay có KFC / Mc Donal…
- Sao em ko đi MRT đến MRT Chinatown luôn cho tiện (nghĩa là đổi line ở MRT Outram Park)?
- Em nên đi đến City Hall rồi tham quan khu vực bờ sông gần đó rồi ghé Merlion Park, Esplanade & Marina Bay Sands thì tiện hơn là đến Victoria Concert Hall.
- Cháo ếch & chili grab mà ăn cùng 1 lúc chắc… chết. & em đang ở Merlion Park, nếu di chuyển đến Geylang ăn cháo ếch / chili grab rồi lại quay lại Suntec thì quả là… mua đường & thgian ko cho phép.
Nên nếu thích ăn Chili Grab, em có thể ăn ngay ở tầng trệt Esplanade Theatre. Cũng là No Signboard Sea Food Restaurant luôn. Cháo ếch để ngày khác ăn.
- Sau khi xem nhạc nước ở The Fountain Of Wealth xong thì em nên về Chinatown dạo rồi nghỉ ngơi luôn (lúc này hãy mua dầu gió hay thịt gì gì đó, để lúc đi chơi khỏi xách theo). Vì Bugis cũng gần đóng cửa rồi, em ghé cũng chẳng làm gì.

Ngày 2.
- Sao em lại đi lại những điểm ngày hôm qua đã đi? (Merlion Park, Esplanade, Marina Bay Sands… gần nhau).
- Henderson Waves ko nằm gần MRT Raffle Place đâu em, nó nằm tận khu Habour Front lận. Nhưng giờ có cây cầu Helix gần Marina Bay Sands rồi thì em có thể bỏ qua Henderson Waves (nếu ko có tgian).
- Trong USS có food court, món ăn cũng gần như nhau & giá hơi đắt hơn bên ngoài (cỡ 10S$/ng). Ngày xưa trong cái food court ở đối diện Jurassic Park có món Teh bok ky ngon lắm, mà giờ nó dẹp hết thịt heo & hải sản đi rồi (vì đạo Hồi) nên… hết ngon. Nghe nói cái food court đối diện khu Egypt có cơm chiên ngon. Chị chưa thử nên ko chắc.
- Chị ko nghĩ là em đã vào USS lại còn có thgian đi Underwater World & xem cá heo. Vì USS sẽ chiếm của em cả ngày (từ 10AM - 7PM).
- Cuối ngày hnay nếu thích em có thể ra Geylang (Lorong 11) hoặc Lavender Food Square ăn cháo ếch.

Ngày 3.
- Có vẻ thgian của em ở Johor Bahru ko nhiều. Em có thể đi lại bằng taxi, vì taxi ở Johor Bahru hầu như chạy bằng meter & ko đắt lắm. Nhưng chị ko nghĩ là em có thể bắt đầu tham quan JB lúc 5pm, ít nhất cũng phải 7pm em mới xong. Mà 7pm mà em lại tham quan Johor Bahru? Em là con gái? (chị đoán vậy) Nếu vậy càng ko nên.
Vùng biên giới ko an toàn đâu em à.
Cứ chui vào cái Mall nào đó mà giết thgian thôi.

Ngày 4.
- Đúng là 2h em ko thể tham quan hết nhiêu đó đc. :) Em cứ đi, đc bao nhiêu thì đc. :D
& nếu chỉ có 2h ở Malcca thì chị sẽ ko ghé. Rất mệt & ko đc gì.
Thgian từ Malacca Sentral vào Old Town là 30 phút - 1 tiếng em nha.

& đến đây thì lịch trình của em bắt đầu lủng củng & em nên xem lại lịch trình của mình ở ngày 3&4. Lịch trình 2 ngày này nên sắp xếp lại hợp lý hơn.

Nếu chị là em, chị sẽ bỏ qua Johor Bahru.
Chị sẽ đi bus chuyến trưa (11AM) thẳng từ Sing - Malacca (4h). Sau đó chị tham quan & nghĩ ngơi ở Malacca.
Chơi ở Malacca đến 1pm ngày hôm sau thì đi bus từ Malacca đến LCCT (đi bằng bus em nha. ngay khi đến Malacca Sentral, em phải vào quầy check giá vé & lịch trình để hôm sau bắt kịp chuyến).

- Phòng ks ở Langkawi cũg ko đắt lắm, em nên di chuyển về Cenang để nghĩ ngơi & dạo tối. Ở sân bay làm gì cho nó mệt.

Ngày 5.
Lịch quá dầy, em nên suy tính chọn lựa & bỏ đi ít nhất là 1-2 điểm.

Ngày 6.
Giờ em đến vẫn còn bus vào trung tâm, em nên vào trung tâm tìm cái hostel ngã lưng (chỉ cỡ 10RM/ng). Em đã đi 1 hành trình dài, sức khỏe là quan trọng. Ngủ ở LCCT lúc này ko hay lắm.
& Lịch trình ngày hnay cũng quá dày.
Em chỉ đi đc nhiều nhất là… 4 điểm. Những điểm khác em phải bỏ qua hết. Đặc biệt là ko đi đc Batu Caves.
Em nên cân nhắc thgian. Em chỉ có 1 ít thgian thì phải sắp xếp sao cho hợp lý, ko đến lúc lại cái cần đi thì ko đi đc.
Thgian của em ở đây chỉ đủ: Twin Tower, KL Tower, Masjd Jamek & Merdeka Square. Hết.
- Từ trung tam ra sân bay em đón xe bus ở KL Sentral. Thgian di chuyển là 1h.
- Nhìn lịch bay của em chị hơi… ngán. KO biết em có kịp không. Thôi thì cứ cầu trời vậy.
Em chú ý là từ Sing - HCM em bay hãng nào? Nếu Jetstar thì ko sao (vì cùng Terminal với AA) nhưng nếu bay bằng Tiger thì em phải đổi Terminal.
Thủ tục hải quan ở Sing cũng rất lâu đấy nhé.

XOng.

Mệt phù….

Mình đang lên kế hoạch du lịch Malai và Sing trong 5 ngày, tầm giữa tháng 6 khởi hành nhưng hiện tại vẫn chưa có lịch hợp lý. Mình muốn đi từ Hà Nội qua Malai, ở Malai 2 ngày rồi qua Sing 2 ngày và từ Sing về lại Hà Nội. Rất mong được tư vấn lịch ăn chơi hợp lý (Mình đi 2 vợ chồng thui)

Theo mình biết thì giá vé Jurong bird và Night Safari khoảng 15SGD/aldult, đâu có rẻ như bạn nói đâu, check lại nhé. Còn muốn biết đi từ đâu đến đâu bằng phương tiện gì, giá bao nhiêu, khoảng bao lâu thì bạn vào web này nhé gothere.sg

Ngày 3/5 mình mới bắt đầu đi Mã, lịch trình thì như ở trên, sunny8 có trùng lịch với mình thì đi chung cho vui nhe, mình đi 2 nữ, nên rất mong có thêm bạn đồng hành.

^_^

@ Sunnie: Mình có lên lịch thử ở đây rồi nè, bạn xem có trùng ko thì đi chung https://www.phuot.vn/threads/1378-Thông-tin-du-lịch-Malaysia?p=552657#post552657

Nhóm mình 5 người, 3 nam 2 nữ

@ Lilac: nhờ bạn tư vấn giúp hành trình dài loằng ngoằn này của mình nha, thnks Lilac nhiều https://www.phuot.vn/threads/1378-Thông-tin-du-lịch-Malaysia?p=552657#post552657

Last edited by a moderator:

@sunny8:

Tôi có xem lịch trình bạn post ở Topic Malay. Nhưng nói thật, tôi ko biết tư vấn ntn. Vì:
1. Bạn copy những thông tin của mọi người rồi gán vào lịch trình làm tôi đọc & ko hiểu lắm. Bạn nên làm 1 cái lịch trình với ngôn ngữ của riêng mình.
2. Tôi thấy bạn có những phần giống của Sunnie. Bạn xem lại phần tôi góp ý với lịch trình của Sunnie phía trên rồi ghép vào lịch trình của mình.
3. Những câu bạn hỏi trong phần lịch trình hầu như đều có trong Topic (hoặc bạn có thể tự tìm hiểu trên mạng. Ví dụ: giá tiền phòng ks, bạn có thể vào thẳng trang web của ks đó hoặc những trang khác để xem...)
4. Bạn xem lại những thông tin update trên các Topic để chỉnh sửa cho lịch trình của mình. Ví dụ: Vé lên tháp đôi (Twins Tower) là 10RM/ng, ko còn miễn phí nữa.

Thân mến,

@ lilac: Tks bạn lilac nhé. Thực ra vì là lần đầu sang Mã nên mình cũng chỉ tham khảo lịch trình từ những mem đã đi và chia sẻ trên này thôi, và sắp xếp lại cho phù hợp với thời gian của mình. Cũng có thể mình chỉ mới tổng hợp và đang xin ý kiến mọi người tư vấn thêm nên lịch nó còn lung tung lên. Nhưng cũng giống như tất cả mọi người khi đến 1 nơi nào đó, mình đều muốn tham quan những nơi mà mọi người đã đi qua và recommended, hơi tham lam lúc lên lịch chứ mình cũng biết lúc đi thực sự thì ko thể cover hết :)

Thêm nữa mình nghĩ rằng với 1 nơi nào đó đối với những người chưa đến bao giờ thì việc đọc thông tin để chuẩn bị cho chuyến đi là đương nhiên nhưng những thông tin đó là rất nhiều, trong khi đối với những người đã đi qua thì chỉ cần lướt nhanh họ cũng dễ dàng biết được như vậy là có phù hợp hay không. Do đó, mình đưa vào lịch những nơi mình muốn đến và rất mong những ai đã có kinh nghiệm rồi thì dành chút thời gian để tư vấn thêm giúp mình một xíu.

Mình có đọc trên DĐ những comment và lời khuyên của bạn dành cho mọi người rất bổ ích và thú vị. Mình cũng rất ngưỡng mộ vì những hiểu biết và trải nghiệm của bạn cùng những phượt gia, phượt thủ...khác. Cám ơn bạn vì đã tư vấn cho chuyến đi Sing của nhà mình bên room Sing và hy vọng sẽ tiếp tục nhận được những "cao kiến" của bạn cũng như của các mem dễ thương khác trong gia đình nhà Phượt.

Nice day to all (beer)

Cho mình hỏi v/v đi MRT:

Mình có check trên mạng lộ trình đi từ Aiport về khách sạn Fragrance Hotel, riverside, thấy hướng dẫn như sau: Walk to Changi Airport Station ---> Lên tàu tại Airport Station --> xuống tại Tarah Merah Station --> đón tàu đi đến Joo Koon Station --> xuống tại City Hall, Exit B --> Bus Stop, St Andrew's Cathedral, North Bridge Road --> Bus 61,124,145,166... --> xuống tại Boat Way, South Bridge Road --> đi bộ đến KS, 141 m.

Như vậy từ Airport Station mình mua vé 1 lần đến thẳng ga cuối là Joo Koon HAY phải mua từng chặng: 1 lần mua tại Airport station, lần 2 mua tại Tarah Marah Station?

Cho mình hỏi thêm thông tin ở KS này ở có OK không? Mình đi gia đình 3 người, cháu nhỏ khoảng 8 tuổi.

Cám ơn mọi người nhiều.

@sonlevan : bạn lên www.gothere.sg, oánh nơi đi, đến nó sẽ trả lời cho bạn theo nhiều cách : như đi taxi, bus, MRT hoặc cả 2 phuơng tiện, tuy nhiên bạn lưu ý đi đến đâu mua vé đến đó thôi, nếu bạn tính đi bằng MRT hay bus thì nên mua cái thẻ EZlink ngay tại Changi luôn, giá thì hình như là 15S$ (bao gồm 5S$ tiền thẻ, sau này khi về lại VN bạn trả lại thẻ để lấy lại 5S$), bạn dùng thẻ đó để đi lại bằng MRT hoặc bus rất tiện lợi hơn là bạn mua vé từng chặng.
Bạn muốn xem thông tin về ks định bk thì lên agoda.vn hoặc booking.com. Bạn định đi thời gian nào thì xem khi đó có khuyến mãi hay không.

Khi đi về bạn nhớ cho mình mượn lại thẻ EZ nhé vì cuối tháng 6 mình cũng đi, hihihihi

@sonlevan:
Chỉ mua vé 1 lần thôi bạn à. Còn nếu bạn dùng Ezlink thì quẹt thẻ 1 lần. Tanah Merah chỉ là trạm trung chuyển, bạn xuống tàu để chuyển qua tàu ĐI VỀ HƯỚNG Joo Koon & bạn sẽ ra khỏi mrt ở trạm City Hall, chứ KHÔNG PHẢI bạn đi đến Joo Koon đâu nha.

Ks của bạn, bạn muốn xem review thì có thể lên google, gõ tên ks kèm với chữ tripadvisor để xem.
Riêng mình thấy ks của bạn ko gần mrt - vì theo chỉ dẫn, ra khỏi mrt là bạn phải đón thêm bus rồi đi bộ mới về đc ks.

Ở Sing nếu đi vào tháng 6 thì chú ý mấy ngày sau: vì họ thường có các triển lãm quốc tế ở đây như Broadcast Asia, Communiasia thường niên, vào tuần thứ 3 tháng 6 hàng năm. Năm nay vào ngày từ 19-24 tháng 6 gì đó, nên tránh vì ngày này các nước họ sang triển lãm rất đông nên các KS gần như kín chỗ và giá họ tăng rất cao, thậm trí gấp đôi giá ngày thường.
Vào tháng 9 cũng vậy, họ tổ chức đua xe F-1 nên giá KS cũng đắt kinh khủng.
Mình đang lên kế hoạch du lịch Malai và Sing trong 5 ngày, tầm giữa tháng 6 khởi hành nhưng hiện tại vẫn chưa có lịch hợp lý. Mình muốn đi từ Hà Nội qua Malai, ở Malai 2 ngày rồi qua Sing 2 ngày và từ Sing về lại Hà Nội. Rất mong được tư vấn lịch ăn chơi hợp lý (Mình đi 2 vợ chồng thui)

"Từ ngày 17 – 20/4/2012, triển lãm ẩm thực và khách sạn châu Á (Food and hotel ASIA 2012 – FHA 2012) sẽ diễn tại Trung tâm triển lãm Singapore Expo, Singapore."
Em mới check được thông tin này. Chị Lilac biết cái chỗ trung tâm triển lãm này nằm gần đâu hok? Giúp em với. Đi ngay dịp ẩm thực thì phải làm ra trò mới được =))

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back