What's new
Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin chi tiết Singapore - Tư vấn hỗ trợ các bạn chuẩn bị đi Singapore

Cho em hỏi la tháng 6 này e có chuyến đi sing malaysia trong 5 ngày. Tính là vừa xuông sân bay chang lúc 12h trưa em sẽ đi MRT đến 6001 Beach Road #01-47 Golden Mile Tower Singapore 199589 để check in vé xe đi malaysia luôn. Vậy cho e hỏi e cách đi MRT từ sân bay đến địa chỉ đó ạ.

Cho em hỏi la tháng 6 này e có chuyến đi sing malaysia trong 5 ngày. Tính là vừa xuông sân bay chang lúc 12h trưa em sẽ đi MRT đến 6001 Beach Road #01-47 Golden Mile Tower Singapore 199589 để check in vé xe đi malaysia luôn. Vậy cho e hỏi e cách đi MRT từ sân bay đến địa chỉ đó ạ.

Như mình đã hướng dẩn bên trên ACE muốc check cách đi lại bằng bú, mrt, tãi thì vào trang gothere.sg rất chi tiết.

Đây là hướng dẩn của bạn.

http://gothere.sg/maps#q:changi airport to 199589

Bạn vui lòng cho mình hỏi những điểm nào nên đi trong Garden by the bay?

Để tham quan hết tất cả các điểm đó thì cần bao nhiêu thời gian? chi phí ntn?

cảm ơn

Bạn vui lòng cho mình hỏi những điểm nào nên đi trong Garden by the bay?

Để tham quan hết tất cả các điểm đó thì cần bao nhiêu thời gian? chi phí ntn?

cảm ơn

Garden by the Bay là 1 công viên free, trong đó chỉ có 2 chổ tham quan cần mua vé là
Clound forest: http://www.gardensbythebay.com.sg/en/the-gardens/attractions/cloud-forest.html
Flower Dome: http://www.gardensbythebay.com.sg/en/the-gardens/attractions/flower-dome.html

Ngoài ra các khu khác free bạncó thể tham khảo qua link sau các điểm còn lại ở mục attraction: http://www.gardensbythebay.com.sg/content/gbb/en/the-gardens/gardenmap/map.html

Phượt Singapore Malaysia

Mình vừa đi về đầu năm 2013 nè. Update cho những ai đã đi rồi, rao rêu cho những kẻ sắp đi:

- Book vé máy bay thì vào airasia.com, canh giá rẻ, trang này mình chuộng hơn tiger airway. Chỉ cần bay qua Sing hoặc Malay. Còn từ Sing qua Malay hay ngược lại thì mình đi bus cho rẻ, mất 4 tiếng ngồi xe là tới ngay, trên đường đi còn có dịp ngắm đất nước miền giao nhau.
- Book hotel thì vào agoda, muốn bình dân hơn nữa thì vào trang hostel, in tờ confirmation ra, đến đâu chìa ra đến đó là nhận phòng. Giá cả 2 trang này đều đảm bảo đúng như thực tế, không phải gặp khó khăn gì khi đến nơi.
- Ăn uống thì chả lo đi, thik bình dân tạt vào quán lề đường, thik sang trọng thì lựa nhà hàng to to. Ở Sing+Malay thì không lo cái vụ "tui là khách du lịk, thể nào cũng bị chém", vì người ta bán giá nào thì cho dù bạn màu da gì, vẫn được hưởng giá đó. Nhưng ở Sing thì nên đi ăn cháo ếch, lẩu hải sản gần khu China town, hoặc món nhậu ở khu Newton. Đó là 3 điểm mình ấn tượng nhất, ngon chưa từng thấy, bổ chưa từng biết, và rẻ chưa từng có.

Chi tiết hơn về tham quan:
SINGAPORE:
Tùy thời gian biểu của mọi người, mà sắp xếp ưu tiên các địa điểm đi chơi theo thứ tự sau đây:
- Hay nhứt là Safari World (địa danh này thì phải canh đi sáng sớm, sao cho có mặt ở đó là 8h sáng, để coi được hết 3 show xiếc thú là chính, còn tham quan chuồng con này con kia thì chỉ là trong thời gian chờ đợi show, chứ đừng đặt làm mục đích chính, và cũng lựa mấy con lạ mà đi, chứ không thì không thể nào đủ thời gian và năng lượng, rộng kinh khủng lắm, ôm bản đồ đi cho chắc). Nếu đi sớm được thì đi luôn Jurong Bird, vì gần nhau, còn không thì bỏ luôn cũng chẳng sao. Ai mê chim thì hãy đi, chứ cũng không có gì gọi là quá đặc sắc. Tốt nhất là nên mua vé riêng biệt, để đi Jurong Bird không kịp thì cũng không bị mất tiền. Ở 2 địa điểm này thì có thể mất hết gần 1 ngày.
- Kế đến là phải lết cho bằng được đến vịnh Marina, nơi có tượng Sư Tử, biểu tượng của Singapore để chộp hình, người ta mới tin mình đã đến Sing. Ở đây tập trung 1 loạt các biểu tượng chính của Sing (nhà hát sầu riêng, Sư Tử lớn nhỏ, Singapore Flyer, và vịnh). Khu này thì chỉ mất 1 buổi là xong.
- Sau đó thì đi bảo tàng sáp, tạc hình khá sắc sảo, con nhỏ bạn mình đi chung về, sợ ma, không dám ngủ 1 mình luôn, bắt mình phải bỏ chồng để qua ngủ với nó. Nhưng hiển nhiên là không đẹp bằng bảo tàng sáp của Hong Kong đâu nhé.
- Theo mình nhiêu đó là đủ, không cần đi thêm đâu nữa, còn thời gian thì đi Singapore Flyer cho biết, từ trên cao nhìn xuống thấy toàn bộ thành phố, có thể đi ban ngày hoặc ban đêm đều thú vị.
- Shopping thì đừng có dại dột cắm đầu vào khu Orchard, vì khu đó nổi tiếng, nhưng vào chỉ nhìn, cỡ ngôi sao Hollywood mới dám móc ví mua đồ ở đó. Cho nên đi chi cho mất thời gian. Muốn shopping đã tay thì vào khu Mustafa là sướng nhất, thứ gì trên đời cũng có, từ đồ dỏm tới đồ hiệu, đồ hiệu thì đảm bảo quá sức bảo đảm, mà mở cửa 24/24, quởn giờ nào phóng ra giờ đó, mà vô đó là ngộp luôn, không muốn đi ra nữa, đồ hiệu thì rẻ hơn Việt Nam kinh khủng, cả triệu triệu mặt hàng trong đó. Nhớ đi xuống tầng hầm, quần áo và giày dép, đồ sport, ngập. Mua trên 5 triệu còn được hoàn thuế ngay tại sân bay, thik vô cùng. Đối diện khu này còn có 1 dãy shop đồ lưu niệm đồng giá, rẻ hơn sân bay xa lắc luôn. Còn thời gian lây lất thì đi qua khu Angmokio, khu này chuyên bán đồ lề đường, rẻ dã man, nhưng hiển nhiên không thể có đồ hiệu ở khu này, và tới khoảng 7h là đóng cửa hết.
Singapore nhỏ xíu xiu, nên đi lại bằng MRT là khỏe nhứt, từ cực nam đến cực bắc mất cũng chừng 45p là cao nhứt, cho nên khỏi lo về thời gian lẫn giá cả lẫn tuyến đường, cứ xẹc tá lả bằng MRT thì cũng chả mất nhiêu tiền và chả mất nhiêu thời gian. Còn đi taxi thì không sợ bị lừa, nhưng lại đắt hơn nhiều, vì taxi đa phần giới hạn là xe 4 chỗ, hầu như mình không thấy xe 7 chỗ. Mà chạy ghê lắm, vèo vèo như tên lửa, chết nhác như mình là đi chừng 30p thì chở thẳng tới bệnh viện luôn.

MALAYSIA
Mình thì không có ấn tượng tốt về đất nước này cho lắm, vì mình thấy xô bồ quá. Đi taxi cũng phải trả giá như xích lô ở mình, taxi thì tranh nhau giựt khách, có khi còn quánh nhau, chửi lộn ỏm tỏi. Giựt đồ móc túi nghe nói cũng có, nhưng mình không bị vì cảnh giác lắm. Dân tình thì thật đáng sợ, may mà sống ở VN cũng quen, mà còn bị sốc, khách tây qua chắc chạy dài luôn. Cách nhau có 4 tiếng đi bus, nhưng thua Sing xa lắc xa lơ về mọi mặt. Nếu nhứt quyết bạn nào muốn đi thì đọc tiếp
- Tham quan ưu tiên trên hết là khu vui chơi Genting, đi đông thì thuê taxi lên đó, chia ra cũng không nhiêu tiền. Và nhớ đi taxi...phải trả giá, đừng cho bấm đồng hồ, bấm đồng hồ là mình chết chắc, vì nó lừa mình không biết đâu mà mò. Tốt nhứt nên trả giá cho 2 lượt cả đi lẫn về, thì tài xế sẽ đậu xe ở đó chờ mình luôn. 1 ngày cho Genting là đủ, đi sáng sớm, chiều tối về là chuẩn. Không nên ở lại, giá hotel ăn uống đều mắc, buổi tối thì khỉ ho cò gáy, chả gì hấp dẫn. Ở đây thì đúng thật là 1 ngày có khí hậu của 4 mùa rõ rệt, lạ lắm.
- Kế đến thì cũng tham quan cho bằng được tháp đôi, biểu tượng của Malaysia, đi thật sớm thì mua vé lên đỉnh, nhưng xếp hàng kinh lắm, lên đỉnh chỉ mất vài phút là tới, nhưng xếp hàng thì vài tiếng đồng hồ. Có khi tới phiên mình thì phán 1 câu xanh rờn "Hết giờ", có chửi bới la ó thì vẫn được giải quyết bằng 1 câu "Hết giờ"
- Sau đó là nhà thờ đỏ và tàu cổ. Cũng đi bằng taxi, bao luôn cả đi lẫn về, trả giá, và đi cho biết, chứ cũng hỏng có gì hay ho.
- Cuối cùng còn thời gian thì bò tới khu vui chơi nổi tiếng của Malay mới mở sau này, Lego Land, con nít trẻ em chắc thích hơn người lớn, vì mấy trò chơi trong này giống như chơi nhà trẻ, 1 trò chơi chừng 5 phút là xong, nhưng xếp hàng thì 1 tiếng, chỉ có mô hình là tuyệt đẹp thôi, vô chộp hình, chơi trò vượt thác, treo người thả tự do,....đủ rồi. Mấy trò khác chỉ dành cho bé dưới 10 tuổi, ai muốn chơi thì cứ chơi.
Hết rồi đó.
Theo mình thì khỏi đi Malay luôn cũng chả tiếc.

Nói chung nếu đi phối hợp thì nên dành thời gian cho Sing nhiều hơn. Còn không thì khỏi đi Malay luôn, chả sao. Vui nhé !!

Re: Phượt Singapore Malaysia

Cám ơn thông tin của bạn nhé, mình sắp đi Sin+Malay 5N4D đầu tháng 6 này, Sin thì mình đi 1 lần rồi nhưng là đi theo tour nên coi như lần đầu đi bụi Sin, Malay mình chưa đi lần nào :D

Vì đã lỡ đặt phòng ở KL qua trang booking.com và ko được hủy nên mình "buộc" sẽ phải ở Sin 2 đêm, Malay 2 đêm, hix... Đã vậy ở KL ko biết sao lại đi đặt ksạn Brisdale xa Bukit Bintang lắc lơ luôn (mình vẫn chưa chắc sẽ đi từ KS đến Bukit Bintang bằng phtiện gì cho tiện + rẻ nữa, có mấy bạn chỉ rùi mà vì mình chưa đi Malay lần nào nên cũng lơ mơ quá) :(

Mình hiện chưa có kế hoạch cụ thể sẽ chọn hãng bus nào đi từ Sin sang KL, đi tầm giờ nào, ... nữa nè :shrug:

Cho mình hỏi chút, 2 vợ chồng mình và 1 con nhỏ 7 tuổi sang Sing, mình muốn book hotel thì chọn là 2 người hay 3 người /phòng vậy bạn? Muốn cả nhà ở 1 phòng không biết đứa nhỏ họ có tính phí không bạn?

Cho mình hỏi chút, 2 vợ chồng mình và 1 con nhỏ 7 tuổi sang Sing, mình muốn book hotel thì chọn là 2 người hay 3 người /phòng vậy bạn? Muốn cả nhà ở 1 phòng không biết đứa nhỏ họ có tính phí không bạn?

Children 2-11, Khi book phòng bạn chọn 2 người lớn và 1 trẻ em thì ksan sẽ sắp xếp cã 3 cùng 1 phòng, trẻ em cũng tính phí bạn ah.

Bus thì không cần đắn đo phải chọn hãng nào đâu bạn, vì hãng nào cũng....tệ như nhau. Lái xe thì giang hồ, lơ xe thì la lối ỏm tỏi, dân tình thì xô bồ, nói chung là sợ lắm, mà đi đâu cũng thấy đạo Hồi nữa. Bạn chỉ cần đến sớm, có mặt ở bus station khoảng 7h30-8h, vì đến nơi thì rất nhiều ticket counter, rất là rộng lớn, chộp giựt, nhìn là choáng, phải hỏi han đủ thứ, có tuyến nào thì mình đi ngay tuyến đó thôi, chọn lựa làm chi. Vả lại lúc đó phải tay xách nách mang hành lý nữa, mà chạy vòng vòng và xếp hàng kiếm mua ticket là đủ đuối rồi. Chậm chút xe chạy thì mình lỡ cả buổi. Đi 4 tiếng thì qua đến Malay, mình còn dành buổi chiều để đi chơi nữa chứ. Qua tối quá thì đâu có tham quan gì được.

Úi, nghe cứ như đang ở VN nhỉ, vậy là mấy hãng bus này của Malay sang Sin đón khách chứ không phải của Sin nhỉ, mình nghĩ nếu của Sin thì chắc đã ko như vậy, hehe. Mình cứ đến KLSentral là tha hồ mua vé bus sang KL thôi phải ko?

Uh nghĩ đến cảnh hành lý đùm đề mà còn đi chọn lựa hãng chắc đuối lắm, mà giá cả chắc cũng như nhau, có thì cũng ko chênh lệch mấy nhỉ?

Cái lo thứ 2 sau mua vé bus là nhập cảnh Malay nữa, hix.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back