What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Tây Tạng

Cáo kiểm tra lại đi! Tibet mở cửa lại cho khách nước ngoài từ lâu rồi mà. Có điều phải qua cty du lịch của TQ, đăng ký đi theo group dù rằng group 1 người cũng được.

Cáo kiểm tra lại đi! Tibet mở cửa lại cho khách nước ngoài từ lâu rồi mà. Có điều phải qua cty du lịch của TQ, đăng ký đi theo group dù rằng group 1 người cũng được.

À tớ đi trong tháng 3 (các tháng khác thì không đi được), còn tháng 4 trở đi thì ok. Tháng 3 nó không cấp giấy phép, hỏi đi hỏi lại rồi. Mà đây là bọn công ty du lịch trả lời mail đấy chứ. Tớ định qua họ để xin giấy phép mà. Lúc đầu liên lạc thì ok, không vấn đề gì. Mọi thứ xong xuôi rồi chỉ đợi mình copy visa gửi sang cho họ nữa thôi. Nhưng đến hôm nay tự dưng nhận được cái mail này. Sét đánh ngang tai. Thế là xong cả chuyến đi mình chuẩn bị cả năm.

Tại có bác gì trên kia nhắc đến tháng 3 nên tớ đang tâm trạng tháng 3 nên nhảy vào giả nhời luôn. :D

Em đang chờ tháng 4 mỏi mòn vì năm ngoái đã lỡ vụ Tibet rồi. Hiện nhóm của em đã có 4 đã đủ cho 4WD nhưng vẫn muốn tìm thêm bạn đồng hành cho đủ 8 hi vọng sẽ chia sẻ chi phí tốt hơn ở các chặng bay nội địa ở TQ. Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ
1 23/04/09 HN_ Nam Ninh- Thành Đô (bay chặng Nam Ninh- Thành Đô)
2 24/04/09 Thành Đô- Lhasa (vẫn đang phân vân vụ đi tàu cao tốc hay bay, mỗi cái có điểm lợi hại riêng)- Nghỉ ngơi làm quen độ cao Lhasa

3 25/04/09 Loanh quanh trong Lhasa
Sáng: Potala
Chiều: Jokhang Temple, Norbu Lingka Bakhore Str

4 26/04/09 Tu viện Ganden+ Tu viện Drepung hoặc Sera
6 27/04/09 Lhasa- Hồ Namtso- Lhasa
7 28/04/09 Lhasa- Yamdrok Lake- Gyanstse
8 29/04/09 Gyanstse- Shigatse- Lhatse
9 30/04/09 Lhatse- Shegar (New Tingri)-Rongphu- EBC
10 1/5/2009 EBC- Yhangmu- Kathmandu
11 2/5/2009 Kathmandu- Lubimi
12 3/5/2009 Lubimi
13 4/5/2009 Lubimi- Kathmandu
14 5/5/2009 Kathmandu- BKK- HN

hiện tại em vẫn chưa check được vé máy bay June ơi! Sao bay nội địa TQ mà đắt lòi mắt ra! Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em với!

Tình hình này dễ phải đi tầu hoả, nhưng phải tính 48 vào đấy.

Theo lời mấy đại gia đi trước thì không boring mấy, vì từ khi vào đất Tạng là ta bắt đầu hưởng thụ bắn phá được rồi ạ! Còn phần kia thì... ngủ lấy sức , hị hị.

hiện tại em vẫn chưa check được vé máy bay June ơi! Sao bay nội địa TQ mà đắt lòi mắt ra! Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em với!

Tình hình này dễ phải đi tầu hoả, nhưng phải tính 48 vào đấy.

Theo lời mấy đại gia đi trước thì không boring mấy, vì từ khi vào đất Tạng là ta bắt đầu hưởng thụ bắn phá được rồi ạ! Còn phần kia thì... ngủ lấy sức , hị hị.

Chắc các bác ở đây cũng đặt ở www.china-tour.net nhỉ? Cái trang đấy giá nội địa TQ là rẻ nhất rồi mà. Nếu ở đó cũng đắt thì chắc nhiều chỗ đắt gấp đôi.

Nhà em chưa book vé đâu ạ vì còn đang trên đường tìm kiếm cách tiết kiệm nhất cho chuyến đi này. Chặng Nam Ninh Thành Đô nhờ bà con đã đi Cửu Trại tư vấn cho nhà em tìm được vé bay rẻ nhất với ạ. Sáng nay bạn Linh Cutie sẹcxi thông báo cho em giá bay 2 chiều Nam Ninh Thành Đô hồi Linh đi là 175 $, chát ra phết á. Còn chặng Thành Đô đi Lhasa thì mua vé tàu nằm cứng với giá 578RMB em nghĩ là ok rồi.

Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ
2 24/04/09 Thành Đô- Lhasa (vẫn đang phân vân vụ đi tàu cao tốc hay bay, mỗi cái có điểm lợi hại riêng)- Nghỉ ngơi làm quen độ cao Lhasa

12 3/5/2009 Lubimi

Các bác cho em hỏi chút là nếu từ EBC chạy thẳng về Lhasa, không ngó nghiêng gì nữa thì mất khoảng mấy ngày ạ? (tự vì em dự định đi Tây Tạng vào khoảng từ đầu tháng 10 nên muốn kết hợp quay lại Cửu Trại Câu để ngắm lá vàng lá đỏ luôn một thể ạ):)

Em đang chờ tháng 4 mỏi mòn vì năm ngoái đã lỡ vụ Tibet rồi. Hiện nhóm của em đã có 4 đã đủ cho 4WD nhưng vẫn muốn tìm thêm bạn đồng hành cho đủ 8 hi vọng sẽ chia sẻ chi phí tốt hơn ở các chặng bay nội địa ở TQ. Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ

12 3/5/2009 Lubimi

Ngày thứ 3 của bạn , bạn phải đăng ký vé vào của Potala trước 1 ngày, nếu vậy bạn phải đăng ký ngay khi đến Lhasa vào ngày hôm trước. Bắt đầu đăng ký là 12 giờ 30 phút buổi trưa và khá đông bạn nhé. Vẫn biết như vậy là hấp tấp nhưng mình chỉ có bấy nhiêu thời gian thôi, nhỉ!

Xung quanh Nobulinka (cung điện mùa hè của datlai latma) chả có gì, vắng vẻ và toàn khựa.

Cố dành thêm thời gian ở Kathmandu, nhìn lịch của bạn có lẽ ko còn chút thời gian nào, chỉ ra phố ngó một tí vào buổi tối là hơi phí. Mình ví dụ có thể bay từ Kath đến Lumbini cho nhanh, ngủ lại 1 đêm rồi về. Vé của Yeti Airline cỡ chừng vài trăm ngàn 1 chiều. Đường bộ thì không biết đường nào mà lần, may thì thông, không may có thể tắc cả ngày. Nhưng bù lại có thể thấy được nhiều thứ rất hay.

Đoạn Kath-BKK-HN lần trước tớ phải ngủ 1 đêm ở BKK, vì chuyến bay Kath-BKK thưa và phải đặt trước đến hơn 1 tháng. Tớ bay lúc 1h30, nhưng trễ đến 3h chiều mới bay. ở Nepal giao thông trễ vài giờ là chuyện dễ thông cảm. Bọn tớ dự phòng trễ bằng đêm ngủ chứ ko dùng giờ để dự phòng. cho chắc.

Các bác cho em hỏi chút là nếu từ EBC chạy thẳng về Lhasa, không ngó nghiêng gì nữa thì mất khoảng mấy ngày ạ? (tự vì em dự định đi Tây Tạng vào khoảng từ đầu tháng 10 nên muốn kết hợp quay lại Cửu Trại Câu để ngắm lá vàng lá đỏ luôn một thể ạ):)

Chạy thẳng về mất gần 1 ngày nếu điều kiện đường không có gì đặc biệt như sụt lở... Đại khái là sáng sớm đến đêm là tới.

Cho em hỏi thông tin du lịch Tây Tạng

Em muốn đi du lịch Tây Tạng 1 mình, nhưng mà vì em là con gái với sức khỏe yếu, chưa đi xa bao giờ, anh chị nào giúp em, em cảm ơn lắm lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back