What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc (phần 2)

Mình cũng mới xin Visa TQ từ TP HCM (ngày 22/8/2016). Mình tự làm. Form các bạn có thể download form từ trang web của đại sứ quán:
http://hcmc.chineseconsulate.org/chn/lsfw/ywpd/
Giấy tờ cần chuẩn bị:
1. Form xin visa - dán ảnh 4x6 nền trắng
2. Photo mặt đầu tiên passport - để nguyên A4, không chấp nhận khổ nhỏ hơn
3. Bạn có thể gộp đơn xin nghỉ (có thời gian nghỉ khớp với thời gian đi) và xác nhận thời gian làm việc vào 1 form. Có đóng dấu ký tên.
Bạn nên ghi kèm thông tin trong passport của bạn.
4. Lịch trình
5. Booking khách sạn
6. Vé máy bay
7. Chứng minh tài chính - Tuy trên website ko ghi nhưng mình đã phải đi nộp đến lần thứ 3 vì lý do này. Không cần photo của sổ tiết kiệm. Chỉ cần bản chứng nhận số dư của ngân hàng. Ít nhất 2000USD. Có hiệu lực ít nhất đến thời điểm đi.

Chú ý:

1. Visa du lịch không cần thư mời...
2. Người nào đi người đó tự đi nộp, không chấp nhận nộp giùm. Nếu quan hệ gia đình thì cần nộp kèm bản sao khai sinh
3. Thời gian chờ là 4 ngày làm việc, LSQ sẽ cho phiếu hẹn đến ngân hàng ở Sunwah nộp tiền. Không nộp tiền trước lịch hẹn vì nếu rớt visa, bạn sẽ không được trả tiền lại.
4. Phí là 60USD/người, thanh toán tiền USD.

Mình không biết đến thời điểm này có gì thay đổi không, nhưng lúc mình đi nộp, các công ty dịch vụ ở SG ko nhận hồ sơ du lịch. Việc nộp hồ sơ cũng tuong đối đơn giản. Tuy nhiên vấn đề là bạn có thể vào được đến cửa nộp hồ sơ không.
Hàng chờ rất dài, LSQ chỉ nhận hồ sơ từ 8:30 - 11:00, chưa kể bạn sẽ bị mất lượt vì rất nhiều người chấp nhận trả tiền cò để đi vào.
Lần thứ 3, mình cũng đã phải ngậm ngùi tạm biệt 200K để vào được đến cửa....
Để đỡ mất thời gian chờ đợi, nên chuẩn bị đầy đủ giấy tờ trước khi đi.

Bạn cho mình hỏi là bạn đi lần đầu hay đã đi nhiều lần Trung Quốc rồi, sao bây giờ thủ tục xin visa phức tạp thế này rồi cơ à?

Lần trước mình điền mỗi form tờ khai và copy CMTND đến là nộp được rồi.

Có bạn nào đã từng đi Trung Quốc rồi và tự xin vi sa lại cho mình xin tí kinh nghiệm thực tế.

Mình cám ơn.

Chào cả nhà ạ. Tình hình là em đang rất muốn đi Bắc Kinh tự túc. Thì không hiểu là nếu qua đó thì ngôn ngữ có phải rào cản lớn không ạ? Đi lại phương tiện công cộng ở BK có khó khăn không và chi phí giá cả như thế nào ạ? :D (Em chỉ muốn đi mỗi BK thôi ạ)

Mình mới đi BK tự túc 4 ngày hồi đầu tháng và mình không biết tiếng Hoa. Theo mình thấy ngôn ngữ không hẳn là rào cản lớn, vì ở những địa điểm du lịch chính hoặc ga tàu điện đều có bảng tên tiếng Anh và hướng dẫn tương đối bằng tiếng Anh. Người dân ít nói tiếng Anh, nhưng họ có thể hiểu những từ keyword chính. Ngoài ra bạn có thể thủ sẵn wifi hoặc 3G theo người, cài bản vpn betternet bản dùng thử thì vào facebook, google vô tư. Mình chưa thử đi bus nhưng mình nghĩ cũng không khó nếu có google.

Nay mình mới tới LSQ TQ tính nộp visa Macau nhưng họ nói sẽ không kịp nên mình nộp visa TQ. Vì mình tính đi HK chơi nên xin thêm để có gì đi chơi. Nói chung hồ sơ như sau, mình đi lần đầu:

- Form: Có thể tải sẵn trên web LSQ, mình điền vào file PDF rồi in ra ký tên thôi
- Ảnh dán 4x6 vào đơn và 1 ảnh riêng (ko biết sao họ đòi 2 tấm, trong khi web chỉ nói 1)
- Lịch trình đính kèm: Mình nộp lịch trình HK + Shenzen
- Vé máy bay HK (mình thấy rẻ nên mua trước), đặt phòng ở HK (mình chỉ qua Shenzen chơi trong ngày)
- Photo trang đầu passport: Mình photo cả cuốn do tính nộp Macau, họ trả lại phần kia
- Giấy xác nhận việc làm + cho phép đi du lịch
- Sao kê tài khoản lương 3 tháng
- Xác nhận số dư

Ngoài ra mình nộp kèm thêm confirmation của HK là đã cấp visa cho mình (do visa gửi bưu điện chưa về tới). Các giấy tờ khách chứng minh thu nhập, công việc như thuế, hợp đồng, sao kê tài khoản cá nhân, thẻ họ đều trả lại hết cả bản sao lẫn bản gốc. Nhân viên đưa giấy hẹn mình thứ 5 này lên lấy kết quả (và đóng $60), không thu tiền lúc nộp.

Chào mọi người, mình đang tìm hiểu làm visa TQ. Mình có thắc mắc sau nhờ các bạn chỉ giúp: Theo yêu cầu trên LSQ ở HCM thì cá nhân căn cứ vào nơi cư trú để nộp hồ sơ làm visa. Vậy nếu hộ khẩu mình ở HN, đang sống và làm việc tại HCM (có tạm trú) thì mình có thể nộp hồ sơ ở HCM ko, hay bắt buộc phải ra HN? Thanks mọi người

Chào các bạn, mình tính đi Trương Gia Giới. Cho hỏi tại khu này thì nên chọn lọc đi nhưng nơi nào nếu có 2 ngày hoặc 3 ngày tại đây. Tại mình nghe nói cảnh các khu đều na ná như nhau.
Ngoài ra nhờ các bạn tư vấn đi thời gian nào ở Trung Quốc là vắng khách du lịch mà thời tiết đẹp. Mình rảnh từ tháng 8 tới tháng 10. Cảm ơn các bạn.

Chào các bạn, mình tính đi Trương Gia Giới. Cho hỏi tại khu này thì nên chọn lọc đi nhưng nơi nào nếu có 2 ngày hoặc 3 ngày tại đây. Tại mình nghe nói cảnh các khu đều na ná như nhau.
Ngoài ra nhờ các bạn tư vấn đi thời gian nào ở Trung Quốc là vắng khách du lịch mà thời tiết đẹp. Mình rảnh từ tháng 8 tới tháng 10. Cảm ơn các bạn.

Đúng roi, Trong CV này thi đi khu nào cũng giớng giống nhau.
Mùa đẹp nhất có lẽ là tháng 4-5, tháng 10 cũng ko tệ.
Mùa vắng khách thường là mùa xấu nhất - theo mình là mùa mưa.
Mà cũng hên xui, đi ngay ngày mưa thì ko tham quan gì dc vì đường trơn ko ai dám lên
Bữa mình đi hên lắm, phải nói là cực hên. Trên xe thì mưa ào ào, đến nơi thì hết mưa.
Lên núi chỉ thấy sương mù, ko nhìn gì dc bên dưới ^^

Không phải các khu đều na ná nhau đâu bạn !
Ngày 1 bạn nên đi Thiên Môn Sơn ở tt thành phố Trương Gia Giới, xong về Vũ Lăng Nguyên nghỉ đêm
Ngày 2 tham quan rừng quốc gia TGG từ cổng Vũ Lăng Nguyên (Thiên Tử Sơn, Thiên Hạ Đệ Nhất kiều, Núi Avatar, thang máy Bạch Long)
Ngày 3 tham quan Hoàng Thạch Trại vào buổi sáng, nếu kịp thì chiều đi Đại Hiệp Cốc tham quan cầu kính treo ko thì chiều về lại tp TGG lên xe đi Phượng Hoàng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,077
190,393
Latest member
Vumaianh123
Back