What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch xuyên quốc gia ở châu Âu

Chào các bác

tháng 5 này, hai vợ chồng mình cũng định sang châu Âu một chuyến.

Những nơi dự định đến là : Paris, hội hoa Keukenhof (Amsterdam), Venice + verona

Tổng thời gian dự định ở châu Âu là 1 tuần.

Nhờ các bác tư vấn giúp xem ở mỗi nơi bao lâu thì hợp lý

Cảm ơn các bác

Các cao thủ phượt cho em hỏi một chút: nếu mình book khách sạn (hoặc vé tàu) online, khai đầy đủ thông tin và được chấp nhận, nhưng không in booking hoặc vé ra thì có được không, hay bắt buộc phải có bản in ? Khi mình đến nơi trình passport thì hệ thống có giữ chỗ cho mình không ? Em chưa tự đặt lần nào, lần này đi bụi châu Âu nhiều chặng, mong các bác có ý kiến giúp đỡ .

@namchinh:
Em lần nào cũng in ra đầy đủ nhưng KS không cần đến bác ạ. Tuy nhiên, nếu bác không in, có trục trặc hay nhầm lẫn gì rất khó nói chuyện.

Khách sạn hay hàng không thì có hệ thống máy tính để kiểm tra, chứ đi tàu mà bác không in vé thì khá là phiền hà.

Đúng như bác Khỉ nói, tốt nhất là bác Namchinh cứ in tất ra. Chẳng may hệ thống đặt vé có gì nhầm lẫn thì bác còn có cái để nói chuyện.

Chào các bác, em đã tham khảo một số topic ở đây để lên kế hoạch cho chuyến đi Châu Âu tháng 6 của mình (Dự tính từ ngày 15/6- 5/7, khoảng 20 ngày gì đó). Hy vọng nhận được lời góp ý của các bác về plan. Bọn em định đi 2 người, xuất phát điểm ở Anh, các nước muốn đặt chân đến là Pháp, Ý, Tây Ban Nha và Hy Lạp. Cụ thể lịch trình dự kiến như sau:

15/6 Bay từ London đến Venice
Venice: 16/6- 17/6
Sáng 18/6 đi Florence
Florence: 18/6-19/6
Sáng 20/6 đi Rome
Rome: 20/6-22/6
Tối 22/6 sẽ đi tàu đêm đến Athens

Athens: 23/6-25/6
Tối 25/6 ra đảo Santorini
Santorini 26/6 - 28/6
Chiều tối 28/6 quay lại Rome
Nghỉ tại Rome

Sáng 29/6 đi Barcelona *vẫn chưa quyết định bay hay đi ferrry*
Barcelona: 29-30/6

Sáng 31/6 đi Provence
Provence: 1/7 - 2/7
Sáng 3/7 đi Paris
Paris: 3/7-5/7
Chiều tối hoặc sáng 6/7 đi về London

Ngoài góp ý về lịch trình em cũng muốn hỏi luôn về mấy vấn đề sau:

- Tụi em định mua vé interrail pass để đi. Theo các bác thì có tiết kiệm hơn mua vé lẻ từng chặng không ạ? Vì căn bản bọn em cả bay cả ferry này kia nữa nhưng lại ngại nếu cứ phải canh từng loại vé tàu từng nước mua. Mà dù sao đi lại giữa các thành phố thì vẫn phải dùng train (em không tính metro nhé)

- Em vẫn băn khoăn từ Rome sang Barcelona thì đi như thế nào cho tiện nhất *và rẻ được thì càng tốt*

- Em cũng muốn hỏi xem đi train từ thành phố này sang thành phố kia (ví dụ từ Paris đến Provence hay từ Venice đến Florence, Florence đến Rome) có tốn nhiều thời gian không? Tại em vẫn chưa mua vé tàu nên chưa check được thời gian, em vẫn muốn áng chừng để xem đi train hay bay thì tiện hơn ạ.

- Bạn em muốn đi thêm 1 thành phố hoặc ở miền nam Pháp hoặc ở Tây Ban Nha nữa thì theo các bác có nên không? Vì em chưa biết bớt ngày của chỗ nào đi để bù vào.

Các bác sẽ thấy bọn em tuy đi cũng kha khá ngày nhưng lại không kiểu đi tàu đêm nhiều để tiết kiệm thời gian và chi phí nhưng vì 2 đứa con gái không đứa nào đảm bảo sức khỏe trụ được nếu phượt kiểu vậy thành ra cái lịch trình dành hơi nhiều thời gian đi lại ạ. Mong các bác góp ý, em xin cảm ơn trước.

chào các bạn!

Mình đang định đi du lịch 1 mình từ London đi nơi khác = train... là con gái nên mình cũng k biết nên đi nơi nào cho safe và như thế cho hợp lý...

mình đã có visa của UK multiple và number of entries visa của schengen là 2 lần. thực ra mình đã booked hotel ở London từ 30/4 - 7/5 ( khi đi xin visa ở Eu lâu) mình dự tính sẽ ở London 2-3 đêm trong các ngày đó rồi cancel các ngày còn lại.

Time plan đi là khoảng từ 28/4 - 10/5 ngày nào vé rẻ thì đi :D ... tùy theo lịch trình mà tự thay đổi thôi ạ. Chắc là tự lang thang khoảng trên dưới 7 ngày gì đó^^ hoặc hết cái khoảng time đó hehe

Bây h mình đang ở Sweden (Malmo) nên hay đi ra airport của Danmark. plan là bay từ Denmark sang UK, rồi chiều bay về thì sẽ mua vé sau khi biết mình đi từ đâu về hihi.

Mình đinh đi Stansted rồi Cambridge và cuối cùng sẽ ở London 2-3 đêm hoặc hơn vì nghe nói London rộng mà nhiều nơi để tham quan. có nên đi hết như thế k hay là chỉ ở London thôi?

Mà vấn đề là đi train như vậy thì nên đi những điểm nào gần nhau đi sao cho tiện mà ngắm được nhiều nơi càng tốt :D

Mình định là sang đến London rồi đi tàu ra nơi khác... Paris năm ngoái có đi rồi nhưng đợt đấy chưa kịp ngắm gì nên mình định đi lại, đi tầu qua eo Mangxo chắc là tiện nhất. Paris rồi thì nên đi amsterdam, Netherlands hay là đi Spain : Madrid và Barcelona
Hoặc từ Paris đi Monaco- Nice, nếu đi từ đấy thì đi ra Milan rồi Venice.. mình thích Italy nên cũng muốn ngắm hết

Mình đắn đo k biết có nên tham lam đi nhiều mà đi 1 mình như thế không...

Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!

@thea: 7 ngày mà bác đi bằng tàu thì chủ yếu ngắm cảnh... trên tàu thôi ạ. Chưa kể tàu đêm thì ngắm bạn giường đối diện là chính.

Tùy theo nhu cầu riêng của bác, nhưng theo em, nếu bác tính lần sau còn đi nữa thì tranh thủ đi quanh London, Paris, Amsterdam cho thỏa lần này đi ạ.

Nếu tương lai chưa "rõ ràng", muốn đi nhiều nhất có thể thì bác nên chuyển sang phương án máy bay. Tốt nhất chỉ gói gọn 3,4 thành phố trong thời gian đó là cùng.

Mỗi điểm đến đều có nét đặc thù riêng. Ưu tiên đâu là quyền của bác. Có người thích chọn thủ đô mỗi nước (coi như để đánh dấu), có người ngại chốn phồn hoa.

Cá nhân em khuyên bác với hơn 7 ngày, lại di chuyển bằng tàu, nên tránh tuyến London-Paris-Monaco-Nice-Milan-Venice vì không hiệu quả. Khó, phải nói rất khó thăm thú được với hành trình như thế. Trong mấy điểm trên, Monaco-Nice-Milan và Madrid có thể chưa đặt vào ưu tiên hàng đầu trong hành trình của bác.

Một số gợi ý cho bác:

- London-Paris-Ams hoặc
- London-Paris-Ams-Barcelona (MB) hoặc
- London-Paris-Venice-Barcelona (máy bay)

Cảm ơn bạn Khỉ nhiều :D

Mình vừa mới đọc hết topic @_@ khá là nhiều thông tin và mình đang sắp xếp lại...

30/4 này là Queen day ở Ams - mình nghĩ là mình sẽ đi, tiện thể thăm vườn hoa Keukenhof luôn... mình sẽ lên lại lịch rồi nhờ mọi người cho í kiến giúp...

Muốn đi nhiều nơi quá, càng đọc càng muốn đi hihi chắc là mình sẽ đi ít nhất 10 ngày :p

Chào cả nhà, sau khi suy nghĩ và được sự gợi ý của bác TraveBug thì mình tính là sẽ đi Thụy Sỹ và London trong khoảng 10 ngày cho 2 nước chắc là đủ nhỉ :D

Đọc ở trên topic mình thấy ít ai đi Thụy Sỹ, k biết có ai có thông tin về Thụy Sỹ k, nếu có cho mình xin. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm!!

Tiện đây các bác cho em hỏi:
1. Em có book vé tầu từ Venice - Geneva nhưng không in được vé. Nó chỉ là booking thôi, và nó nói như thế này:
" Booking code (PNR): xxxxxx
Master code: xxxxxxxxxxxx
Price: EUR 99,00
Pick up procedure: Self Service
Fidelity card: Missing
Ticket holder: THANH TUNG NGUYEN
Pit code:

After you have confirmed the booking at one of the locations equipped for it, you can print the ticket at the Self Service machine using your PNR code, name and surname. Here you can find the stations with Self-service points "

Như thế có nghĩa là em ra ga phải tự in vé hả các bác?
2. Tầu này đến Geneva vào lúc 23h45' mà KS em book lại bắt đầu từ 14h chiều hôm sau. Vậy em có thể ngủ vật vờ tại ga Geneva ko? có nguy hiểm gì không? có bị phạt không?
Cám ơn các bác. Bác nào biết làm ơn trả lời sớm cho em vì ngày 26/4 này em bay rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back