What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch xuyên quốc gia ở châu Âu

@TungNguyenMD:
1. Bác in hoặc lưu lại số PNR ra đâu đấy cho dễ nhớ. Khi đến nhà ga Venice bác tìm mấy cái máy bán vé tự động.
Lưu ý: máy đó có thể sử dụng nhiều ngôn ngữ. Chọn mục: In vé đã book trước.
Thông thường ở phần này nó sẽ bắt bác điền 2 thông số: PNR và họ tên (NGUYEN)
Còn số master code em không nhớ chính xác nhưng hình như không yêu cầu. Tuy nhiên bác cứ chuẩn bị sẵn.
Nếu là lần đầu tiên làm việc này ở Ý, nên đến ga sớm hơn tí cho chắc chắn.
Vé in xong vẫn phải dập vé ở đầu đường ray, ngoại trừ bác đi tàu ES thì không cần.
2. Em chưa ngủ ga Thụy Sĩ bao giờ nhưng bác nên hỏi nhân viên trực ở đó hoặc xem có hành khách khác làm tương tự không là tốt nhất.

@Bố Khỉ: Cám ơn bác rất nhiều, bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa:
Cứ nhất thiết là phải in vé ở Venice không bác? Hay là in ở đâu miễn là trong hệ thống của nó là được (nếu được thì em in luôn ở Rome khi xuống Termini cho nó lành).
Cảm ơn bác một lần nữa!

Last edited by a moderator:
Em xin hỏi tiếp:
Em đặt KS trên Booking.com, thế khi em check out KS thì có phải đưa thẻ TD cho bọn nó cà thẻ nữa ko? hay là bọn booking.com nó tự trừ vào thẻ của em.
Cám ơn các bác!

@Tung NguyenMD:
Cái này tùy thuộc vào chính sách của khách sạn bạn đặt. Nếu trên booking.com thông tin khách sạn không thu tiền ngay, điều này có nghĩa họ chỉ tạm giữ một khoản tiền tương ứng với số tiền ở để đảm bảo bạn đủ khả năng thanh toán và bạn sẽ đến ở (giống như trường hợp nhiều bác trên này lo lắng). Khi check out, bạn sẽ quyết định hình thức thanh toán (bằng thẻ TD hay tiền mặt) trực tiếp với khách sạn.

Hầu hết các trường hợp là bạn thanh toán tại khách sạn, booking.com không thu tiền hộ mà chỉ ăn % với KS thôi.

Tốt nhất là bạn nên xem lại thư confirmed của tụi booking.com gửi cho bạn để biết chính xác.

Em chào các bác, lâu lắm em mới có dịp chuẩn bị đi lại. Lần này em đi thẳng từ Hanoi sang Frankfurt ,họp 2 ngày sau đó tối 4/5 thì được tự do. Em định đi chơi Ý (Rome + Vernice) khoảng 4 ngày sau đó thì bay về VN. Em đọc qua thông tin về đi lại thì thấy hơi phức tạp, vì cả Frankfurt và Rome có mấy cái sân bay mà em đều chưa biết mô tê sao cả. Các bác, các anh chị có kinh nghiệm đi rồi có thể tư vấn cho em cách đi thuận tiện nhất được không?

@beanhue: Đính chính: Fra chỉ có MỘT sân bay thôi nhé, lại cực kỳ đơn giản thuận tiện đi lại. Checkout phát là xuống hầm đi S8 or S9 tầm 10 phút là về tới trung tâm. Mình loăng quăng cũng kha khá các sân bay, có lẽ Fra là sân bay lớn duy nhất trên thế giới nằm sát trung tâm, thuận tiện giao thông đến vậy. Bình thường ở những tp lớn, sân bay nằm xa trung tâm, phải mất từ 30 phút đến trên dưới 1h đi tàu ( hoặc bus), và hai sân bay ở Rom mà bạn nói là ví dụ.

Last edited by a moderator:
Cho em hỏi là em không tài nào book vé TGV hay iDTGV được :(. Nó không có chấp nhận card từ Việt Nam đúng không ạ?

@ngaymua: Mình vẫn book được bằng Card của Sacombank mà, kể cả bây h, book mọi thể loại vẫn bằng thẻ của VN cấp mà!

@ngaymua: Bác trả lời nơi đây có khi bạn khác cần. Bác không biết thẻ phát hành từ VN như thế nào, nhưng bác có kinh nghiệm chính bác như sau: Hồi bác book, bác dùng thẻ debit Visa - Mua vé từ Paris đi Strasbourg không vấn đề gì, vé in ra ngay. Ngày hôm sau bác mua vé Strasbourg - Paris, SNCF không nhận thanh toán bằng thẻ debit Visa đó (cùng thẻ). Tức mình bác dùng thẻ credit Visa thanh toán thì êm xuôi! Do đó bác cho rằng có thể (chỉ là có thể thôi) SNCF thường gặp trục trặc khi thanh toán với thẻ debit? Bác không chắc chắc lắm và đó chỉ là do bác nghĩ thế. Nhưng có điều rất chắc chắn, là nếu khi cháu gặp trục trặc với SNCF, đừng tìm cách book trở lại ngay vì cookies trang web của SNCF có thể nhớ dữ kiện booking đó và từ chối tiếp thẻ đó, có thể tự động ghi vào sổ đen số thẻ bị reject. Cháu nên chờ ngày hôm sau, clear cookies rồi mới book lại, có thể mọi chuyện sẽ xong. Chúc cháu may mắn.

P.s: iDTGV có khi đắt hơn TGV đó cháu!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back