What's new

[Hỏi đáp] Thông tin đủ loại về du lịch Ý (Italia)

Hơ, đấy là chị dâu với bạn e recommend thế. Với lại em xem ảnh Napoli thấy mê quá. Chứ thú thực là em chưa tìm hiểu được gì mấy.
Tình hình là em đang xin nghỉ hẳn 3 tuần ạ, danh sách đi vẫn bao gồm Paris, Marseille, Brunoy, Cote d'azur; Nice (các bác recommend), Florence, Rome, Venice, Napoli, Barcelona, Mandrid.
Lịch trình thế có tham quá không ạ? :shrug:
Em đang tìm hiểu về vé máy bay với đi lại trong chuyến đi mà vẫn lơ tơ mơ.:T :T :T Có gì em lại làm phiền các bác tiếp ạ. Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.
@baxu: hí hí, anh baxu là con gái ạ? Thảo nào hồi tháng 1, sau 1 đêm cùng anh ở Mộc Châu bạn WS trông phờ phạc thế:LL :LL :LL

Chào các bạn, các vé cơ bản mình đã mua hết rồi, các chặng Paris đi Hà Lan và Bỉ thì đi tàu, sau đó Brussels-Venice,Venice-Rome,Rome-Paris đều đi của Ryanair, giá vé không đắt lắm nhưng chỉ mua trước 1th như thế thì là OK rồi.
Ở Venice, mình không biết nên ở đâu thì tiện và giá phòng không đắt, vì sau khi check thử 1 vài KS, nhà trọ trên Hostelworld, vị trí KS toàn ở phía sân bay M.Polo, trong khi Venice chính phải là hòn đảo lớn phía ngoài? Các bạn cho mình hỏi nếu ở KS phía đất liền có tiện đi chơi ở đảo (có quảng trường San Macro?) Và mình định ở đó từ sáng hôm trước đến chiều tối hôm sau bay đi Rome, chắc KS ở đó thường nó cho mình gởi hành lý sau khi đã check out lúc trưa không nhi?
Các bác có thể cho mình biết 2 ngày ở Venice thì có thể đi đâu, làm những gì?
Cám ơn nhiều!

Thông thường ngủ ở dorm (đặt qua trang hostelworld.com chẳng hạn) thì mỗi người 1 giường, 2 vợ chồng thì phải chọn mixed dorm không có chúng nó không cho ngủ cùng 1 phòng đâu. Bọn hostel cũng có phòng đôi nhưng đắt, có khi đắt hơn cả khách sạn. Muốn biết an ninh hay không thì xem chúng nó rating thế nào. Ở dorm thì không nên để đồ đạc trong phòng mà dùng Luggage Storage khóa lại.

Venice thì ks sẽ rất đắt, nhưng đặt ở đất liền có rẻ hơn nhưng đi ra đảo cũng tốn khối tiền tầu mà cũng mất thời gian phết, chẳng biết đâu lợi hơn đâu. Trên trang của bọn hostelworld.com có bọn Venice room 50EUR/tối/phòng đôi, nói chung cũng hơi xa trung tâm 1 tí, nhưng mà đỡ phải đi tầu, có xe buýt vào trung tâm có lẽ như thế tiện hơn.

Đến Venice thì cứ để cho chân mình tự bước, chỗ nào cũng đẹp cả, tối đến lại càng thích hơn vì vắng khách du lịch.

Đúng là ko nên ham rẻ mà ở hotel ở đảo khác, vì tiền tàu đi vào quá tội, tối lại phải căn giờ về chuyến tàu cuối, ko lang thang được muộn.

Nếu ko sợ vợ trách, cũng ko ngại mạo hiểm thì cứ xuống ga tàu, đi theo đường chính về phía S. marco, để ý những ngõ nhỏ dọc 2 bên đường, rất nhiều family hotel, khoảng 46-50Eur. May thì kiếm được ngay nhưng thỉnh thoảng cũng phải đi vài cái mới có phòng, càng đi về phía trung tâm càng đắt. Những hotel mini này nhiều nơi họ ko nói đc nhiều tiếng Anh, ko search đc qua internet đâu, mà có gọi điện đặt phòng trc họ cũng ko nhận, cứ đến rồi kiếm.

Đi 1 mình mới phải tiết kiệm ngủ dorm (khoảng 20-25Eur/giường), chứ đi 2 người 40-50Eur là kiếm được phòng riêng rồi.

Nghe bác Matador nói thích quá nhỉ! Sáng này mình vừa tìm trong Hostel in Venice, nhưng chẳng tm được nơi nào ưng ý cả, có cái giá được được (40-60E/2ng) thì nằm trong mainland, khá xa! Còn lại thì lại quá đắt với mình, toàn là trên dưới 100E, chưa kể có nơi chỉ có phòng 3-4-5 giường và 2ng cũng trả tiền...5 giường! :(

Cái Venice room bác Matador nói nó nằm ở đâu? Mình vừa tìm trong số 186 KS ở Venice trong hostelworld mà không thấy!

Dùng theo cách chị Baxu chỉ, nếu em đi 1 mình hoặc 1 nhóm thì thoải mải, nhưng đi như thế lỡ mà không tìm được phòng, 2 v/c phải ngủ bụi thì chết! Nhưng cũng có thể dùng cách đặt 1 phòng nào 2ng rẻ nhất trên đảo đó, và lúc đến sẽ đi tìm phòng như cách chị chỉ trước, nếu có phòng rẻ và địa điểm tốt hơn thì...bỏ tiền cọc luôn! Cái ga tàu chị nói là ga tàu nằm trên đảo hay ở đất liền?

Đây địa chỉ của Venice rooms đây, nằm trên đảo luôn nhưng cũng hơi xa TT 1 tẹo:

Venice Rooms
Via Casona 23-C/1
Venice

p. +39-3336494861
e. [email protected]

Nhưng cũng có thể thời gian bác muốn đến nó không còn phòng trống thì nó cũng không hiện lên cho đâu - ở trang hostelworld.com í

@Matador: Mình đã thấy Venice Rooms rồi, nhưng nó nằm ở đất liền, nhìn 1 số hình nó post lên thì không hấp dẫn lắm.
@Toet: vụ "24hr Cancellation Policy Applies" mình chưa biết đến bao giờ, "tự nhiên" nó dám trừ tiền trong thẻ của mình, và nếu như thế có thể nó (ăn gian) trừ tiền trong thẻ mình, làm sao mình biết được nhỉ!!!!
Sân bay của Ryanair nằm thường xa hơn, nhưng mình đã check vé về thành phố các sân bay tại Venice và Rome rồi, giá 8-12E, mấy cái này chắc không cần mua trước nhỉ!?

Thuê phòng ở Venice, mình chỉ thấy các Camping là rẻ và nhìn hình cũng tương đối được (như Camping Fusina, Camping Della Serenissima). Chỉ có điều trên bản đồ thấy có vẻ nó không nằm trên đường lộ lớn, nên không biết đi ra bến xe bus có xa không? Ở 1 đêm ở những nơi này có được không các bác nhi?

Trong chuyện "Tây Du Ký" của Ngô Thừa Ân - í nhầm - của bác KHANHMAITUANTU có mô tả về đoạn phòng ốc ở Venezia - Ý Đại Lợi mà:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1051
RaidMaxx cũng đã qua chỗ đó - ổn, bác Ictarch đặt trước 1 tháng thì chắc là OK thôi, hy vọng không vào ngày cuối tuần.
Cái khách sạn trong chuyện là đây:
http://www.eurocheapo.com/venice/hotel/hotel-silva-ariel.html
Thêm thông tin về các khách sạn khác ở Venice:
http://www.eurocheapo.com/search/?page=cheaposearchresults&searchid=30032

Ga chị nói là ga trong trung tâm Venice Santa Lucia. Từ ga đi dọc theo đường về quảng trường tâm (có 1 đường chính song song với sông thôi) khoảng vài chục mét là bắt đầu thấy rất nhiều hotel nhỏ, những cái này ko có địa chỉ trên internet, mà cũng ko nhận tiền đặt cọc trước. Ko đến 100, nhưng nếu budget có thể đến 70-80Eur thì chắc chắn thế nào cũng có phòng, ko đến nỗi phải ngủ bụi đâu. hehe, đúng là mình quen đi bụi 1 mình, nên mạnh mồm, bình thường cứ mua vé xong là kéo balo đi, chẳng nghĩ ngợi gì, toàn đến đâu hay đến đấy, liều thật! Mà ở các thành phố du lịch nhiều hotel to nhỏ lớn bé, chưa bao giờ lại ko kiếm đc phòng, may mắn thì kiếm đc ngay, có nhiều tgian đi chơi lại đỡ mệt.

Ko nên ở camping, xa lắm, trừ phi có nhiều tgian.

Đúng như bạn Toét nói đấy, nếu hotel nào đòi trả tiền deposit trước (khoảng 10%) và có ghi rõ ko hoàn lại thì nếu ko đến ở sẽ vẫn bị mất (tiền đã trừ vào thẻ rồi), hoặc có hotel iêu cầu trả luôn toàn bộ, và ghi rõ % tiền phạt nếu hủy phòng.

Đây là 1 số hotel family gần ga trung tâm, gần gần nhau, cái này hết thì chạy sang cái bên cạnh (nếu đến vào đầu giờ sáng hầu như 99% tìm đc phòng, đến sau 11h thì hơi mạo hiểm)

1. Hotel Guerrini **
Lista di Spagna Cannaregio 265
Tel: 715333, Fax: 715114

2. Rossi *
Lista di Spagna 262
Tel: 715164, fax: 717784

3. hotel Stella Alpina Edelweiss **
Cannaregio, Calle Pruili 99/D
Tel: 715179, Fax: 720916

4. hotel Airone **
S. Croce 1222, S. Simone Piccolo
Tel: 5294800, Fax: 5204911

5. Hotel Marin *
S. Croce 670/B
Tel: 718022, Fax: 721485

6. Abbazia *** (cái này khá xinh xắn, và đắt hơn mấy cái trên, có lẽ khoảng 70-80Eur)
Cannaregio 68, Calle Priuli ai Cavaletti
Tel: 717333, Fax: 717949

Gần quảng trường San Marco
7. Hotel Riva * (1* nhưng 3' đi bộ từ S. Marco, chắc ko rẻ bằng gần ga)
Castello, Ponte dell Angelo 5310
Tel: 5227034, Fax: 5285551

8. Locanoa Silva * (200m từ S. Marco)
Castelo, Fondamenta Rimedio 4423
Tel: 5227643, Fax: 5286817

9. Hotel Gorizia a la Viligia ** (2** nhưng 200m từ S. Marco, trông lại điệu điệu nên hơi đắt)
Calle dei Fabbri 4696/A, San Marco
Tel: 5223737, Fax: 5212789

10. Serenissima **
Calle Goldoni 4486
Tel: 5200011, Fax: 5223292

11. San Fantin **
Campiello de la Fenice, San Marco 1930/a
Fax: 5231401

12. Paganelli **
Riva degli Schiavoni 4687
Tel: 5224324, fax: 5239267

13. La Residenza **
Castello, Campo Bandiera e Moro 3608
Tel: 5285315, Fax: 5238859

Ngoài ra, còn có nhà trọ của nhà thờ, của các sơ cai quản, phòng chung, rất sạch sẽ và an toàn (vì người đến đây hầu hết toàn gái ngoan, vì thường nhà trọ của sơ qui định giờ đóng cửa 11pm)

14. Domus Civica (ACISJF) cái này khá to và đẹp, gần trung tâm
S. Rocco 3082
Tel: 721103, Fax: 5227139

15. Suore Cannosiano
Ponte Piccolo 428
Tel: 522157

Những ks này cũng nhận đặt phòng qua phone, fax, ko có đặ cọc gì, nhưng thường ng ta chỉ giữ cho mình đến 10, 11h sáng thôi.
Nhiều khi gọi điện đặt phòng trước, đến nơi thấy cái bên cạnh ngon hơn bùng luôn :LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,607
190,146
Latest member
sportifiles
Back