What's new

[Hỏi đáp] Thông tin đủ loại về du lịch Ý (Italia)

Viên ấy em mua rồi, cũng của Lild y như chị nói, hị hị. Em đi từ 4.09 đến 15.09 thì về.
Bạn Bambino đã đi Roma chưa? Đoàn bạn có cụ già thì nên mua vé tàu theo tuần/vé 3 ngày mà đi , đi Bus hay metro đều đươc. Cho các cụ già có vé giảm giá đấy, và trên 65 tuổi thì miễn phí vé vào cửa ở tất cả các điểm tham quạn (ở Vatican thì tớ không biết, vì Vatican là quốc gia riêng).

Bạn đi về rồi thì kể chuyện nhé, như các bác kể chuyện Praha với London ấy (c)

Thông tin đủ loại về du lịch Ý

Từ Rome, nếu ít thời gian thì nên đi Florence (Firenze) mà nhiều tgian thì đi Napoli. Florence êm đềm hơn, có anh Davi cởi truồng của Michel Angelo, có thần vệ nữ chui ra từ vỏ sò của Botticeli... và nhiều đồ da nhé. Xung quanh Florence, tức là vùng Toscana thì chố nào cũng đẹp: Siena, Assisi...

Napoli cũng nhiều cái để xem, xứng đáng là thành phố cảng miền nam, biển xanh, người nhoom nhem, nhà cửa lộn xộn. Ở châu Âu mà kiếm được mấy nơi phơi quần phơi áo lộn nhộn sặc sỡ mình lại thấy thú vị (nhớ lâu).

Ở Ý có 4 thành phố được gọi là thành phố nghệ thuật là Napoli, Rome, Florence và Venice. Milano chỉ là trung tâm thời trang thôi, còn thì xấu mù (trừ nhà thờ trung tâm).

Hehe, chắc tại mình có thời gian ở Ý lâu lâu nên vẫn thích Ý nhất!

Last edited by a moderator:
Bác matador không nói rõ cho các bác khác biết là vé máy bay giá rẻ ở châu Âu lúc nào cũng rẻ hơn vé tàu hoả liên quốc gia. Không giống như ở VN đâu ạ.

Dù bây giờ bác mới đặt ryanair nhưng vẫn rẻ lắm, không lo đâu. Tốt nhất là bác vào site của họ mà book chỗ và trả tiền ngay đi.

Bác Rome cũng cho tôi xin địa chỉ của nơi bác ở lúc trước ở Rome được không? Tháng 5 này bọn tôi cũng lượn ở đấy ít hôm. Cảm ơn bác.

@ Vivian: bạn mang theo bằng lái xe mô tô VN sang Ý thuê xe mô tô cũng được. Thậm chí chỉ cần bản photocopy bằng của bạn thôi. Nhưng vấn đề là bạn sẽ chạy xe thế nào ở đường phố bên đấy. Hoàn toàn khác với giao thông VN, xe cộ chạy nhanh lắm, Rome lại là thành phố lớn. Nếu đi mô tô ở các thành phố nhỏ thì không vấn đề gì, nhưng ở phố lớn thì nên nghĩ cho kỹ.

Ở Ý thì vào site này mà tìm

http://www.ferroviedellostato.it/ferrovie/util/inglese.jsp

hoặc gõ www.trenitalia.com cũng thế.

Tàu đêm từ Venice đi Rome chắc chắn có, cao cấp nhất là Euro Star, ít tiền hơn thì chọn loại IR (inter regione) nhưng phải để ý xem có bị chuyển tàu ko, vì loại xình xịch này hay phải chuyển, ban ngày ko sao, nửa đêm thì hơi vất.

Bạn có ít ngày mà đi nhiều nơi thế? Nếu là mình, có 10 ngày mình chỉ cùng lắm là đi 2 nước thôi, Pháp, xuống miền Nam cote d Azur rồi từ Nice đi tàu sang Ý, thẳng tiến Venice, xuống Florence rồi đi Rome.

Như thế là cũng lướt nhiều lắm rồi. Tính ra chỉ được 2 nước, nhưng Phap và Ý đều nhiều cái để xem, mỗi vùng 1 style đặc trưng. Chứ đi nhiều thế kia, tgian di chuyển nhiều quá, mỗi nơi dừng chân 1 ngày, sợ là hơi phí, nhất là sau này về nhà rồi, mọi images, feeling cứ lộn tùng phèo, xem ảnh lại tự hỏi ko hiểu nơi này nơi nao mà trông quen quen.

Có đứa bạn mình, 1 tuần đi 4 cái thủ đô, về sau chẳng nhớ cái gì, phí quá!

Cám ơn bạn Baxu, mình có vô thử http://www.ferroviedellostato.it bạn chỉ, có chuyến tàu ICN771 đi lúc 00h04 từ Venice (Venezia S. Lucia, k biết ga này có dễ đi không, nếu như vậy mình có 1 ngày và 1 tối chơi ở Venice ) và đến Rome lúc 6h56. Nhờ bác Baxu xem dùm chuyến này có phải đổi tàu dọc đường không?
Thật ra ai cũng biết không nên đi như tên lửa như vậy, và biết là cưỡi ngựa xem hoa, nhưng cái chính là mình không có thời gian nhiều và cũng k biết khi nào mới đi lại được nên mình đi như là đi tour vậy (ở quảng cáo báo, đi châu Âu 4-5 nước cũng chỉ trong 9-10 ngày! :) )

Các bác giúp gấp cho mình vấn đề này với:
Mình đã chọn chuyến bay của Ryanair đi Bruxells-Venice và Rome-Paris, và mình đang có thẻ Visa Debit của ACB (ngân hàng TM Á châu - VN), mình đã thực hiện đến bước nhập tên khách, tên chủ thẻ, số thẻ, địa chỉ gởi bill... nhưng suốt cả chiều nay mình không thể mua vé được, khi checking thẻ của mình nó cứ báo Error dù mình đã kiểm tra số thẻ, loại thẻ, số DVV... đều đúng. Thật sự mình cũng chưa mua vé qua mạng như thế bao giờ, nên không biết có gì sai sót. Các bác chỉ giúp cách mua với thẻ Visa debit trên nên như thế nào vì nếu cứ không mua được, mình sợ lỡ chuyến, giá vé trở nên cao hơn thì mệt! :)

Mình đi lần đầu, nên hơi...nhiều chuyện một chút, mong các bác thông cảm nhé!

Cám ơn các bác nhiều!

Chào bạn lctarch,
Ngoài ra Napoli được highly recommended.

Ai recommend cho bạn Napoli vậy. Người VN ở Ý ngay cả đàn ông con trai còn rất ngại đến Napoli vì ở đó bây giờ ko khác gì Sicily.
Milan, Pisa hay Verona thì ko recommend, lại đi highly recommend cái nơi đấy cơ chứ.

Bác Rome cũng cho tôi xin địa chỉ của nơi bác ở lúc trước ở Rome được không? Tháng 5 này bọn tôi cũng lượn ở đấy ít hôm. Cảm ơn bác.

Có 1 số bác PM hỏi em địa chỉ mấy nhà trọ rẻ này. Em ko thường xuyên vào đây, nếu ko thấy em đâu, các bác có địa chỉ rồi cứ thoải mái PM cho nhau nhé.
Vì 1 số lý do tế nhị (chả liên quan gì đến em nhưng em post lên thì sẽ bị mắng hehe), nên em ko post công khai ở đây đc. Nhưng có các bác em đã PM làm chứng là những nơi đó đều ko phải là chỗ vớ vẩn. Còn có hài lòng ko thì còn tuỳ hoàn cảnh lúc đó và yêu cầu của các bác. Em từng ở đó lâu em thấy đa số các bác lúc đi rất hài lòng, nhưng cũng có bác ko. Nhà trọ mà.
PS: Em ko có lợi ích gì trong vụ giới thiệu nhà trọ này đâu nhé.

Tớ trả lời bác lờ-cờ-tờ qua PM rồi nhé.

Chuyến của bác là chuyến tàu thường (iên tâm về giá cả), an ninh ko có gì ghê gớm (ko oánh bom, ko cướp giật) nhưng có túi, có ví, có gì cũng ngủ 1 mắt thôi, 1 mắt thức mà giữ đồ.

Tàu Euro Star (ES) thì gần như an toàn tuyệt đối, nhưng hơi đắt.

À, chuyến của bác ok đấy, tớ xem lại rồi, xuất phát từ ga Venice S. L. tức là santa lucia là ga trung tâm đấy. Đừng chọn cái xuất phát Venice Mestre nhé, cái này bên ngoài, đằng nào cũng phải đi tàu ra.

Ga đến của bác là Tibuli, hơi xa trung tâm nhưng vẫn có bus vào thành phố. Nên chọn ga đến là Termini (Roma TE) thì tiện hơn.

Chỉ lưu ý là ga Termini là ga và bến bus trung tâm, cũng là trung tâm hoạt động của các bác Gipssy, Thổ Maroc... móc túi cực kỳ nghệ thuật. Có chú ở sứ quán Angola sang chơi, có mấy nghìn $, nhét kỹ túi trong comple, thế nào mà tự nhiên trong lúc chờ người ra đón, lại hứng chí giơ tay lên vuốt tóc, chỉnh đầu, nháy mắt bị bọn nó xách mất cái ca-tap dưới chân, sờ đến túi trong comple cũng nhẹ bẫng rồi.

Cẩn thận tí, thì cũng chẳng sao.

Ai recommend cho bạn Napoli vậy. Người VN ở Ý ngay cả đàn ông con trai còn rất ngại đến Napoli vì ở đó bây giờ ko khác gì Sicily.
Milan, Pisa hay Verona thì ko recommend, lại đi highly recommend cái nơi đấy cơ chứ.

Ít thời gian thì ko đi Napoli được đâu.

Nhưng nếu có thời gian thì mình cũng highly recommend Napoli.

Napoli nổi tiếng trôm cắp, móc túi nhưng với tinh thần cảnh giác cao độ và kinh nghiệm khâu tiền vào cạp quần của người Việt thì chẳng vấn đề gì. Tôi là đàn bà nhưng chắc có lẽ chân chưa iếu, tay chưa mềm nên vẫn đi, và rất khoái chí Napoli.

Ở Ý có 4 trung tâm nghệ thuật lớn nhất là Rome, Florence, Venice và Napoli, người Ý cũng xui tớ đi Napoli. Milan chỉ là trung tâm thời trang, ngoài cái nhà thờ ra thì thành phố này hơi xấu, Pisa có cái tháp nghiêng, Verona có nhà chị Julietta, thế thôi, ko nhiều cái xem.

Napoli điển hình là 1 thành phố cảng, đông vui, lộn nhộn, có mấy cái pháo đài to đùng (Santa Lucia) nhô ra biển, biển xanh ngắt (các bác thế nào chẳng biết bài Trở về Suriento).

Napoli mới là nơi nhộn nhạo nhất Ý, người trông cũng bặm trợn, trộm cắp thành thần. Sicilia thực ra lại iên tĩnh, ko nhiều ăn cắp vặt. Mọi người ngại vì nghe nói là thành phố của mafia, nhưng mình ko phải mafia, nên có đứa nào tiếp mình đâu mà sợ.

Tớ cũng thích Napoli! Sợ đếch gì trộm cắp, mình tha lấy của đứa nào thì thôi chứ làm sao chúng nó móc được của mình :D. Ví như ở Barcelona, cũng là nơi trộm cắp như rươi, có con mụ di-gan định móc ví tớ bị tớ bẻ tay cho hết đường móc. Nói chung là cẩn thận thì chả bố con thằng nào động đến mình được.

Đến Napoli xem bảo tàng khảo cổ học hay cực, khoái nhất là những gì họ mang từ Pompeji về, những bức họa mosaic sao mà tinh xảo thế, cả những bức hoạ erotic nữa xem chả muốn đi tiếp hé hé - trời đất ơi cách đây hơn 2000 năm chúng nó đã máu thế =))

Đường phố thì đông vui nhộm nhoạn, bẩn thỉu nữa, giống VN phết. Cảnh thanh niên phóng vespa ào ào trong các hẻm nhỏ vui cực, thi thoảng lại thấy chúng nó gọi mama ơi ới, vài giây sau đã thấy các mẹ trên tầng thả xô, chậu xuống để kéo thức ăn hay ma túy (bố ai biết được) lên theo đường dây thừng và thế là chúng nó lại vút bay đi.
Mẹ kiếp sướng thế!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,146
Latest member
sportifiles
Back