What's new

[Hỏi đáp] Thông tin đủ loại về du lịch Ý (Italia)

... em xem trên treinitalia thì không có train tới Nice.
Từ Milan chỉ có tàu InterCity chạy thẳng đến Nice.
Trong Trenitalia, bạn không chọn tra vé tàu ES mà chọn Các loại tàu. Ga đến là Nizza-città (tiếng Ý) hoặc Nice-ville (tiếng Pháp). Tàu này sẽ dừng lại khoảng 30' tại ga Ventimiglia là ga cuối cùng trên đất Ý để đổi đầu máy Pháp. Tuy nhiên, nếu theo hành trình của bạn, sẽ tốn rất nhiều thời gian do phải đổi nhiều lần tàu. xe. Chưa kể đến thời gian vào vụ hoa oải hương mà bạn Quemua90 đã nói, bạn cân nhắc xem có đáng đồng tiền bát gạo không nhé!

-,bạn cho hỏi vé 25E này chỉ có giá trị trong ngày mua hay có giá trị là đi đủ 4 bến ?

Từ La Spezia Central đến Portovenere hơn 14km, bạn June đi bằng phương tiện gì, hay ngay tại La Spezia có dịch vụ bán vé tàu kiêm luôn đưa đến bến tàu?
25 EUR là vé có giá trị cho 1 ngày mua bạn ạ. Bạn cứ chọn giờ lên xuống tuỳ thích, đi 1 làng chán sang làng khác rồi quay lại cũng không sao cả, chỉ cần chú ý giờ tàu của chuyến muộn nhất trong ngày của các làng để căn thời gian tránh bị lỡ tàu thôi.
Từ La Spezia Central bạn phải đi bộ tầm 10 phút để ra bến xe bus Mercato North có xe bus tuyến 11/P đi Portovenere (cứ 15-20 phút lại có 1 chuyến nhưng cũng cần để ý nếu quá 8h tối rồi thì cũng thưa chuyến lắm), vé tầm 3- 4EUR gì đó, đi mất tầm 35 phút.

Hôm đầu mình đi tàu tới vì ngại đi bộ lại không có bản đồ nên mình đi taxi mất hình như 30EUR gì đấy. Nhưng chiều ngược lại biết rồi nên đi xe bus rất thoải mái. Nếu bạn muốn đi tàu thuỷ thì đi từ ga tàu hoả ra bến tàu thuỷ cũng phải mất 15 phút, cũng rất nhiều chuyến.

Mà vùng biển này khá nhiều cá heo đấy bạn quemua90 :)

Đồng ý với bạn Bố Khỉ về đoạn đi tàu từ Milan về đến Nice phải đổi tàu nên khá lâu và mệt nữa. Nhưng Provence không chỉ đẹp vì có oải hương đâu, mình rất thích Provence vì có ngọn núi mà Paul Cézanne thường vẽ, có Gorges du Verdon, Digne les Bains và nhiều ngôi làng như Moustiers St. Marie, Les Mées rất đẹp. Nên kể cả đã qua mùa hoa mà bạn Id878815 có thời gian đi thì vẫn nhiều thứ lắm(c)

Last edited:
Em chào các anh chị. Tháng 11 em sẽ đi Ý vài ngày, em đã lên plan cho những ngày ở Ý, em xin post lên đây mong nhận được tư vấn của mọi người xem có hợp lý chưa, các anh chị xem qua giúp em nhé:

Ngày 1 (Venice): Murano và Burano. Trong 1 ngày ở 2 nơi này, em nên tham quan những điểm nào ah?

Ngày 2: vẫn ở Venice và tầm 8h tối em đến Mestre station để bắt train đi Florence

Ngày 3 (Florence): em tham quan Piazza del Duomo; Piazza di San Giovanni (see the Gate of Paradise); Campanile di Giotto (Giotto's Bell Tower); Climb up cupola; Basilica di Santa Maria del Fiore (Cathedral of Santa Maria del Fiore); Piazza Santa Croce - Michelangelo, Dante, Galileo Galilei's tomb; Visit Iris garden near the East balcony; Tối bắt train đi Rome.

Ngày 4 (Rome - Pisa): tham quan Pantheon; Pisa; Visit Square of Miracles (Piazza dei Miracoli); quay về Rome ngủ đêm tại đây.

Ngày 5 (Rome): tham quan Colosseo; Arco di Costantino ; Foro Romano; Piazza del Campidoglio (Michelangello): Palazzo dei Conservatori and Museo Capitolino (building); Có 2 options sau đó:

Option 1: Palatino (Palatine Hill); Bocca della Verità
Option 2: Circo Massimo

Sau đó thì em sẽ Climb to Aventino Hill

Ngày 6 (Rome): em tham quan Basilica di San Pietro (St Peter’s Cathedral); Climb up to the cupola to view the Vatican from the top; Fiume Tevere (Tevere river); Climb to Gianicolo Hill.

Ngày 7 (Rome): Piazza Navona; Fountain of the Four Rivers; Neptune Fountain; Moor fountain; Church of Sant'Agnese in Agone; Tối hôm này em sẽ đi Athens. Kết thúc thời gian ở Ý.

Anh chị xem như vậy đã được chưa ah? Em cần thay đổi chỗ nào ah?

@laven: Dưới đây là một vài ý kiến của cá nhân anh thôi nhé:

Ngày 1: Murano và Burano rất nhỏ, không có công trình kiến trúc nào hoành tráng cả. Đẹp nhất vẫn là phong cảnh, kiến trúc nhà dân và cuộc sống thanh bình. Em chọn đi 2 đảo này nguyên ngày thì quá thoải mái.

Ở Murano tranh thủ vào xem mấy xưởng thổi thủy tinh trình diễn và mua đồ lưu niệm (nếu có nhu cầu). Thường những nơi này không thu tiền, tuy nhiên trình diễn xong nên chuẩn bị sẵn 1-2€ để cảm ơn. Tại Burano thì đi dạo dọc theo con đường chính của đảo, tiện hàng thêu ren nào thì ghé vào, còn không thì chụp ảnh nhà cửa, hoa lá, thuyền bè dọc theo các kênh nhỏ.

Nếu thừa thời gian, có thể ghé qua thăm khu nghĩa trang cũng khá thú vị. Thành phố Venice dành hẳn 1 đảo nhỏ làm nghĩa trang, nơi yên nghỉ của nhiều vĩ nhân, nhà tôn giáo, thường dân được bố trí rất sạch và đẹp tại các khu vực riêng biệt. Tuy nhiên, do em đi vào tháng 11 thì không nên đến sau 17h sẽ rất ảm đạm, âm u, tĩnh mịch... và sợ nữa.

Ngày 5: 2 options của em đều nằm rất gần nhau, có thể chọn cả 2 luôn.
Gần đấu trường Circo massimo, nếu thời gian cho phép, em có thể ghé thăm một điểm rất thú vị nữa là "Buco di Roma" nằm trên đồi Aventino (tất nhiên phải đi bộ lòng vòng một tí). Vì đây là một điểm rất nhỏ, nên ít du khách lọ mọ tới, nhưng đã tới rồi thì cảm thấy xứng đáng công sức bỏ ra.

Vị trí Buco di Roma:
[GMAP]<iframe width="300" height="300" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="https://maps.google.it/maps?f=q&amp;source=s_q&amp;hl=vi&amp;geocode=&amp;q=Il+Buco+di+Roma,+Piazza+dei+Cavalieri+di+Malta,+Roma&amp;aq=0&amp;oq=buco+&amp;sll=41.442726,12.392578&amp;sspn=11.064713,27.641602&amp;ie=UTF8&amp;hq=Il+Buco+di&amp;hnear=Piazza+dei+Cavalieri+di+Malta,+Roma,+Lazio&amp;t=m&amp;ll=41.883014,12.478516&amp;spn=0.004793,0.006437&amp;z=16&amp;iwloc=A&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="https://maps.google.it/maps?f=q&amp;source=embed&amp;hl=vi&amp;geocode=&amp;q=Il+Buco+di+Roma,+Piazza+dei+Cavalieri+di+Malta,+Roma&amp;aq=0&amp;oq=buco+&amp;sll=41.442726,12.392578&amp;sspn=11.064713,27.641602&amp;ie=UTF8&amp;hq=Il+Buco+di&amp;hnear=Piazza+dei+Cavalieri+di+Malta,+Roma,+Lazio&amp;t=m&amp;ll=41.883014,12.478516&amp;spn=0.004793,0.006437&amp;z=16&amp;iwloc=A" style="color:#0000FF;text-align:left">Xem Bản đồ cỡ lớn hơn</a></small>[/GMAP]

Còn đây là kết quả. Đây là vị trí duy nhất có thể chụp được mái vòm nhà thờ St. Peter đẹp như vậy:
attachment.php

Tác giả ảnh này là Giorgio Clementi.

Các ngày khác thì tùy theo thực tế mà thêm bớt cho phù hợp, không cần thay đổi gì.

Cao thủ nào có kinh nghiệm về hotel ở Venice không? Mình đi theo dạng couple nên không thuê dome được. Mà coi trên booking toàn là 90$ trở lên. Mình nghe nói ở Venice có những ks nhỏ không nằm trong hệ thống của booking và agoda, dân phượt thường là đến đó rồi lang thang đi kiếm khách sạn. Có nên như vậy không nhỉ? híc

Hi các bạn cho mình hỏi:
Mình định book xe lửa of OBB từ Salzburg đến Venice: thấy nó ghi ga đến là Venezia Tronchetto, vậy các ga này có gần trung tâm đảo lớn không? từ đây có dễ di chuyển đến trung tâm như ga S Lucia gì không ah?

Cám ơn.

Tôi không rõ về hệ thống OBB nhưng Venezia Tronchetto là ga xe bus đường dài duy nhất trong trung tâm Venice. Không có đường ray nên không thể có ga xe lửa. Từ ga Tronchetto cũng có bus đô thị, waterbus hoặc bạn có thể tự đi bộ vào ga Santa Lucia cách đó không xa.

Hi các phượt thủ @

Mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình hành trình như sau nhe :

- ngày 15/9 mình sẽ đi Venice từ Salzburg, định bắt xe lửa chuyến trưa 12h, đến Venice la 18h. k biết lúc đó đến Venice thì còn tham quan hay chơi được j nữa k? Hay là đổi sang phương án đi chuyến 1h am - đến Venice 8h đế tiết kiệm 1 đêm ks nè? vì ks o Venice mắc wa, toàn 40,50E/ng mà toàn là ở dorm k ah? sẵn tiện các bạn có thế chỉ m hotel or hostel nào rẻ mà gần trung tâm Sarc Marco or gần ga Sant Lucia cũng được nè ? nếu ở Venice cả ngày 16/9 thì có đi chơi các nhà thờ, quảng trường, và đảo Buno or Muno j đó k? có cần ở thêm buổi sáng 17/9 nữa k?

- Trưa or sáng 17/9, định bắt xe lửa đi FLorence/ Pisa. có 2 options sau:
+ đi Florence trước: ở đó chơi từ đến tối, (mà có kịp đi vài chỗ như ngắm hoàng hôn, đến bảo tàng có tượng David thật, mua sắm đồ da)... ngủ ở Florence. rùi sáng hôm sau đi Pisa ngắm cảnh buổi sáng.
+ hay trưa ngày 17/9 đi Pisa trước (đang phân vân là đi Pisa sáng or chiều sẽ đẹp hơn). rùi tối ở Florence đến trưa hôm sau. các bạn có thể chỉ m hotel or hostel nào được k?

- Trưa or chiều 18/9: bắt xe lửa đi Rome, ở đó đến 9h ngày 21/9 sẽ bay đi Paris. trong 2,5 ngày đó thì có đủ cho m đi các điểm như đấu trường, Vatican, vài các nhà thờ, đền, bảo tàng chính k? ah ở Rome mình định ở Thương vụ VN vì giá cũng khá rẻ 50E/2ng, nhưng điều kiện hơn ngặt nghèo là phải về trước 10pm. lỡ đi chơi về trễ thì sao ah?

Tình hình là còn hơn 10n nữa là m bay, mà lại k có nhiều thời gian đọc hết các topic nên mạo muội nhờ các cao thủ tư vấn giúp, sẵn tiện chỉ giúp m nên mua vé tàu từ Salzburg - Venice, Venice - Florence / Pisa - Rome nhá. ( nên mua trên mạng trước hay đến lúc đó mua tại ga lun vì lịch trình của m vẫn chưa chắc lắm).

Cám ơn các bạn. ^^

Chào mọi người,
Mình gặp chút rắc rối với việc đặt vé tàu từ venezia SL tới Roma Termini. Vì không đọc kỹ trên diễn đàn trước khi book nên đã đặt vé tàu Intercity đi qua đêm classe 2- vé economy (Reservation change allowed before deparment. Refund not allowed. Limited seat. )
Tuy nhiên vì thấy các anh/chị có tư vấn là vé tàu này ngồi, nhộn nhạo, ko an ninh, mất ngủ... Mình đang check để đổi sang vé nằm và thấy có nhiều loại khác Cuccette c4 comfort-promiscuo hoặc donna hoặc compart-untero, không biết chọn loại nào là đúng? Và khi mình đặt vé thấy ở phần thời gian có đánh dấu sao và ghi chú Solution applies to next day. Ngày vé tàu là 00:08 ngày 19/10. Không biết ghi chú như vậy là như thế nào nữa?

Kính mong các cao nhân tư vấn giúp ?

Xin cảm ơn ngàn lần!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back