What's new

[Hỏi đáp] Thông tin đủ loại về du lịch Ý (Italia)

@Xuka109:
- Nếu là gái và rất nhạy cảm, bạn đổi thành Cuccette C4 donna thì có cảm giác yên tâm hơn. Còn không thì chọn giường nằm loại nào cũng ổn cả. Nếu đi 2 người trở lên thì cũng không phải lo lắng cho lắm.
- Vì là tàu đêm nên có dấu sao cảnh báo. Vé ghi khởi hành 00;08 ngày 19/10 có nghĩa là bạn phải có mặt tại ga từ 11h30 đêm 18/10 đó!

@Xuka109:
- Nếu là gái và rất nhạy cảm, bạn đổi thành Cuccette C4 donna thì có cảm giác yên tâm hơn. Còn không thì chọn giường nằm loại nào cũng ổn cả. Nếu đi 2 người trở lên thì cũng không phải lo lắng cho lắm.
- Vì là tàu đêm nên có dấu sao cảnh báo. Vé ghi khởi hành 00;08 ngày 19/10 có nghĩa là bạn phải có mặt tại ga từ 11h30 đêm 18/10 đó!

Xin vote nghìn sao cho sự tốt bụng của anh Bố Khỉ và xin đội ơn anh. :x
Hôm nay em đã quay cuồng vào tìm cách đổi vé thì phát hiện sự thật đau buồn là vé em mua ko phải vé rẻ nhất. Tuy vậy việc đổi hạng vé ecomony cũng ko được đổi vé cùng hạng hoặc thấp hơn (dù nằm vốn đã đắt hơn ngồi). Nếu muốn đổi sang nằm thì em sẽ phải trà tiền gấp đôi khoảng 150e cho 2 người. Vì vậy chắc là em sẽ chấp nhận gánh lấy hậu quả do ko cẩn thận khi đặt vé vậy.
Kinh nghiệm cho các bạn khi đặt vé tàu ở Ý là ngoài việc để ý ngày giờ, các chương trình khuyến mãi (em đi ngày thứ 7 mua 2 trả tiền một mà ko đọc kỹ), còn phải để ý loại offer (cái hiện lên ko phải cái rẻ nhất) và cả loại ghế nằm hay ngồi.
Phương tiện công cộng ở venice có nên mua trước ở http://www.veniceconnected.com hay không ? Nếu ở 2 ngày thì có nên mua vé loại 24h và 1 chiều airport? Vé này có dùng để đi 2 đào gần venice được không ạ? Ở venice thì nên ở mestre và di chuyển vào venice bằng vé trên?

Mong bác Bố khỉ và mọi người trả lời giúp? Em cũng đang cố cày cuốc đọc hết những gì trc đây mọi người đã trả lời mà chưa thấy đoạn này :p

Xin cảm ơn rất nhiều

@Xuka: nếu bạn đi từ sân bay về Venice hoặc ngược lại, có thể mua vé bus của AVTO, giá 6E/người. Còn đi lại bằng waterbus ở Venice, thì mình nghĩ mua tại chỗ (bến) theo thời gian bạn ở Venice là tiện hơn cả. Hiện có các loại vé 12h,24h,48h,72h và 7 ngày. Tuy nhiên, vé này có 2 loại khác nhau, một là tàu thường (có đi cả ra các đảo Murano và Burano). Tàu này thường là rất đông, phần lớn phải đứng để nhường chỗ cho người già trẻ nhỏ (nhưng cũng không vấn đề gì vì ai cũng thích đứng để ngắm cảnh). Còn một tàu khác, tên là Vaporetto Dell' Arte (đắt hơn 10E/ người với khung giờ tương ứng như trên) thì lại lịch sự sang trọng hơn rất nhiều. Mua vé tàu này còn bao gồm tour Grand Canal có màn hình và hướng dẫn nữa. Chỉ có điều tàu này không đi đảo, và chỉ phục vụ từ 9 hay 10 giờ sáng đến khoảng 6h chiều thôi. Mình mua vé này, ban đầu không hiểu rõ, rất hậm hực vì đắt hơn, xong ngồi tàu đẹp rồi mới thấy cũng đáng đồng tiền bát gạo. Mình có chụp ảnh nhưng còn chưa biết phải up lên như thế nào.

Cao thủ nào có kinh nghiệm về hotel ở Venice không? Mình đi theo dạng couple nên không thuê dome được. Mà coi trên booking toàn là 90$ trở lên. Mình nghe nói ở Venice có những ks nhỏ không nằm trong hệ thống của booking và agoda, dân phượt thường là đến đó rồi lang thang đi kiếm khách sạn. Có nên như vậy không nhỉ? híc
KS Venice nếu muốn rẻ thì khó kiếm được cái nào ngoài đảo. Lần trước 2 vợ chồng tớ thuê 1 căn hộ 1 phòng ngủ, có bếp và nồi niêu xoong chảo. Ở ngay trung tâm, rất tiện đi lại và vì nấu được nên giảm được kha khá tiền, giá thuê khoảng 100E/ngày.

Chi phí du lịch tại Italia (Ý)
Kinh nghiệm du lịch italia: Chi phí cho 1 chuyến đi du lịch sang italia. Để anh em chủ động về chi phí cho 1 chuyên du lịch Châu Âu, đến Ý mình sẽ tính cơ bản các loại tiền sau để xem tổng chi phí hết bao nhiêu nhe:
1. Vé máy bay: nên đặt QATAR AIRWAYS với giá từ 21t - 25t/người/vé khứu hồi nên đặt sớm trước 1 - 2 tháng (có thể check online tại http://avia.vn/). Nếu đặt được vé rẻ nhất chắc chi mất 17t- 19t
2. Visa đi italia: Mất tầm 5t/người/ bao gồm dich vụ liện hệ vimic.net gặp anh Vinh (hoặc 1 công ty làm visa nào uy tín)
3. Khách sạn: cứ thuê tại Thương Vụ có 30 EURO/ tối (hoặc nhà nghỉ 50-70) đặt ks trên trang http://www.venere.com/
4. Tiền taxi từ sân bay về hotel: hết 60 EURO (taxi hoặc gọi mình nhanh nhất ^^, rẻ thì kết hợp tàu điện với bus het 15EURO)
5. Tiền ăn trung bình mỗi bữa: cái này rẻ khoảng 10 EURO/ bữa (nước uống free cứ ra mấy cài vòi nước ngầm tại ROME uống thoải mái ^^)
6. Tiền thắng cảnh tại ROME: 14 EURO đấu trường La Mã, 15 EURO bảo tàng Vatican còn lại các điểm khác ko mất vé
7. Tiền tầu đi Venice 160 EURO cả đi lẫn về (Venice bắt buộc đi vì quá đẹp) - Bác nào ko biết mua giá vé giá rẻ pm mình mình đặt hộ cho
8. Tiền bus đi chơi hàng ngày, mua cái vé bus ngày 6EURO/ngày đi bạt
9. Shopping linh tinh tùy túi tiền hết 10t - 20t ^^

Tổng: cho 8 ngày 7 đêm/người: 1- 9 = 51t -> 54t (có sai lệch 1 tý tẹo ^^)
Nếu kết hợp đi Pháp: tầm thêm tiền 30t -35t

Hy vọng gặp các bạn tại Rome, italia
Chi tiết các thông tin du lịch italia tại http://www.dulichitalia.com.vn

Mọi người ơi,

Em book dc chuyến tàu muộn đến Pisa lúc 19h44. Em dự định ra ngắm tháp Pisa 1 ít rồi bắt tàu sang Florence. Mọi ng cho em hỏi:

1.     Ngắm tháp Pisa buổi tối có đẹp ko?

2.     Em chỉ có 1 giờ ở Pisa, bao gồm thời gian di chuyển từ ga, như vậy có kịp ko ạ? Vì em nghe nói đến Pisa chỉ để chụp hình thôi chứ ko có j khác để xem ạ

3.     Ở ga Pisa Centrale có locker hay dịch vụ gửi hành lí gì ko?

1.     Ngắm tháp Pisa buổi tối có đẹp ko? Buổi tối cũng có cái đẹp của buổi tối, bạn thử google pisa tower at night tham khảo xem có đáng đi hay ko... còn nếu bạn muốn chụp hình người + tháp thì buổi tối sẽ ko đẹp bằng lúc trời còn sáng.

2.     Em chỉ có 1 giờ ở Pisa, bao gồm thời gian di chuyển từ ga, như vậy có kịp ko ạ? Vì em nghe nói đến Pisa chỉ để chụp hình thôi chứ ko có j khác để xem ạ. 1h nếu bạn đi/về bằng taxi, ko gửi hành lý thì may ra có thể kịp. Đi bộ từ Pisa Centrale đến Pisa Tower thì khoảng 30-35', bus thì 20-30' (tùy thời gian đợi bus)

3.     Ở ga Pisa Centrale có locker hay dịch vụ gửi hành lí gì ko? Có dịch vụ gửi hành lý từ 6am đến 9pm, miminum 4 euro.

Last edited:
Nam nay Ý có hôi cho the gioi Expo Milano 2015, lon lam đó moi nguoi, 5 nam moi to chuc 1 lan o moi nuoc khac nhau, ban nao đi Chau Âu nho đen Ý tham quan nhé!
Có can huong dan hay thue xe rieng cho đi tham quan Milan và cac vùng lân cân lien hê minh nhé...neu đi theo nhóm tu túc se rat thu ah...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back