What's new

[Hỏi đáp] Thông tin Mộc Châu và Mai Châu... (2013 từ trang 20)

Mùa hoa mận Mộc Châu

Dear các bác,
Em muốn lên Mộc Châu mùa hoa mận, nhưng vướng phải 1 số vấn đề thế này:
- Theo em biết, hoa mận thường nở vào mùa xuân (từ tết dương lịch cho đến độ tết âm lịch), nhưng năm vừa rồi có 2 tháng 9 âm lịch, điều này có ảnh hưởng gì đến việc nở của hoa mận không (có bị muộn hơn so với mọi năm không)
- Mùa hoa mận rất ngắn (hình như chỉ nở khoảng 1 tuần).
Bác nào có thông tin cập nhật tình hình hoa mận Mộc Châu chia sẻ cho em với nhé.
Cảm ơn các bác!

Re: Mùa hoa mận Mộc Châu

Mình cũng muốn hỏi câu này nè :( Giờ sếp mình kêu phải đăng ký lịch nghỉ đến qua tết luôn, mà ko biết hoa nở khi nào thì làm sao xếp lịch dc hic hic

Diễn đàn Phượt có vẻ đìu hiu nhỉ, thấy các post cũng không có nhiều người follow lắm :D

hoa mận mộc châu chưa nở nhé, 1 tháng nữa ms nở, còn nếu h đi thì cố đi lên cửa khẩu cách mộc châu 40km có 1 bãi hoa mận nở đó

mình cũng đang định hỏi cái này :D kể mà có người quen trên đó báo về thì tốt biết mấy :)

Mộc châu mùa xuân có 3 loại hoa, Mơ (âm Hán là Mai, phơi khô làm xí muội), Mận và ĐÀO.
3 loại này nở vào thời điểm khác nhau. sớm nhất là Mơ nở khoảng giữa tháng 1 DL,
Mận nở vào khoảng trước tết AL 1-2 tuần, Đào nở đúng dịp tết AL Hoặc sau tết 1 tuần.
Các loại hoa này rất nhạy cảm với nhiệt độ, thời tiết. Năm nào lạnh thì nở muộn, ấm thi nở sơm.
Năm nay thời điểm hiện tại không lạnh lắm nên khoảng đầu tháng 2 DL hoa mận nở. Sau đó 2 tuần là hoa đào nở.

Hỏi thông tin về Mộc Châu

Cuối tuần mình có kế hoạch đi Mộc Châu thì bạn nào mới đi về hoặc ở Mộc Châu cho mình ít thông tin như là có còn hoa cải không và tình hình đường xá thế nào với. Cảm ơn nhiều

Cập nhật hoa mơ, hoa Đào, Mận, ngày 22/1/2015
Hiện hoa đào lác đác nở nhiều tại Vân Hồ, nhất là các bản người Mông lại đang có ăn tết cổ truyền. Đi sâu vào bản sẽ thấy không khí vui tươi, những bộ trang phục sặc sỡ tại sân vận động cùng với những trò chơi hấp dẫn. (bản Hua Tạt, Tà Phình, Lóng Luông...)

Đường vào Tân Lập, đặc biệt khu vực chè Mộc Sương, mận đã bung nụ tương đối nhiều. Khoảng 7- 20 ngày nữa sẽ nở rộ.
- Hoa mận tại đường 6 cũ, khu vực Vân Hồ đã lác đác, đứng trên đường nhìn xuống thấy loáng thoáng nụ trắng.
- Tại Bản Ôn, mận chỉ mới có nụ nhỏ li ti.

Hoa mơ cũng đang nở rực rỡ các triền đồi, mơ không nhiều như mận nhưng cũng có nét đẹp rất riêng, có thể đi vào khu vực

http://dulichmocchau.net/news/Kinh-nghiem-tu-van/Cap-nhat-hoa-dao-hoa-man-Moc-Chau-Van-Ho-2015-393/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back