What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Bắc Hà - Xín Mần

jihah

Phượt tử
Cuối tháng 12 này (du di sang đầu tháng 1) nhà cháu định đi Bắc Hà chơi. Thấy đợt cuối năm này có Tết của người H'Mông hoa với người Hà Nhì. Tính xuất phát bằng ôtô (hình như có xe từ HN lên thẳng Bắc Hà), tới nơi rồi thuê xế đi lang thang chơi độ 2-3 ngày. Cháu có ~ 1000k, mới tính chi phí đi lại đã hết nửa... Không biết ăn ở thế nào :-ss
Đây là lần đầu tiên nhà cháu đi xa, kinh nghiệm không có. Mong bác nào đã đi Bắc Hà chơi rồi chỉ giáo thêm cho nhà cháu :D

Re: Nhờ các bác tư vấn đi Bắc Hà - lần đầu tiên cháu đi xa =.=

chịp , cận Tết năm ngoái mình cũng có dịp lên Bắc Hà , phải cái đợt trời nóng cháy da cháy thịt ,chơi chả vui mấy :|
thị xã Bắc Hà cũng bị đô thị hóa khá nhiều rồi , đồ ăn không có gì đặc sắc lắm , được cái rẻ :D
Nên trông đợi vào mấy phiên chợ ( chợ phiên Bắc Hà và chợ phiên Cán Cấu ) , đông vui nhộn nhịp và nhiều thứ hay ho♥ Đặc biệt là đường lên Cán Cấu rất đẹp :)
1000k chỉ ăn chơi ngắm thì đủ , nhưng nếu cộng cả di chuyển thì thành thiếu đấy ;_;~..dự phòng thêm tí đỉnh vẫn hơn :(

P/s : Không nên ăn phở do người dân tộc làm ở Bắc Hà , vì vô-cùng mất vệ sinh và không hợp khẩu vị ;_;
Tiền xe từ thị xã Bắc Hà lên Cán cấu ~20k
Buổi tối nên dạo qua khu vực trước cổng đền Bắc Hà , sẽ thấy 1 hàng trứng nướng ngô nướng mía nướng phía bên kia đường rất rẻ♥

Em cảm ơn bác Kimochi ^^ Em cũng chỉ định đi chơi chợ, còn thời gian mới lang thang loanh quanh. Em cũng sẽ ghé Cán Cấu xem :) Chuyện ăn uống với em thì cũng đơn giản thôi, cơ mà cũng cảm ơn bác nhắc trước :D

Thông tin Bắc Hà - Xín Mần

Chào các bác,
Em tính đi Bắc Hà đợt Tết tây này mà không biết tầm này hoa mận đã nở chưa ạ và đến bản làng nào trồng nhiều? Bác nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giáo giúp e nhé! Cảm ơn mọi người nhiều!!!!

Bắc Hà -Xín Mần đi phương tiện gì ???

Chào cả nhà, tình hình là em đã lên lịch trình cho chuyến SG-HN-Sapa-Hà Giang bằng xe khách là chủ yếu khởi hành từ mồng 2 tết. Lộ trình từ Bắc Hà- Xín Mần, em không tìm được xe khách, mà không thể thuê xe máy vì em không quay lại Bắc Hà or Sapa nữa, nhờ các bác tư vấn giúp em ah.
Xin chân thành cảm ơn!!!

Last edited:
Re: Bắc Hà -Xín Mần đi phương tiện gì ???

Bắc Hà - Xín Mần đường 4D có khoảng cách 40km, nhưng 20 km đường đang làm, rất xấu ô tô hiện tại không đi được.
Ngoài con đường này ra thì mình cũng không biết còn đường nào khả dĩ có thể qua được Xín Mần hay không nữa.

Chào cả nhà, tình hình là em đã lên lịch trình cho chuyến SG-HN-Sapa-Hà Giang bằng xe khách là chủ yếu khởi hành từ mồng 2 tết. Lộ trình từ Bắc Hà- Xín Mần, em không tìm được xe khách, mà không thể thuê xe máy vì em không quay lại Bắc Hà or Sapa nữa, nhờ các bác tư vấn giúp em ah.
Xin chân thành cảm ơn!!!

Chỉ có mỗi một cách là thuê xe ôm mà đi thôi, giá ~350k. Hôm bọn mình nghỉ ở Bắc Hà, gặp mấy ông xe ôm hỏi về đường xá, nhân tiện họ cho biết vậy. Nếu bạn đi nên chọn người có xe tốt mới đảm bảo, mà không phải xe nào cũng chạy đâu.
Ngày 2 Tết đi à? cũng hơi buồn đấy, các phiên chợ vùng cao thường nghỉ vài tuần sau Tết mới họp lại. Đi Đông-Tây Bắc mà không gặp được phiên chợ nào là mất đi 50% thú vị rồi - chợ vùng cao là highlight của mỗi chuyến đi mà - nhất là đối với các chú khoai Tây. :)

Cảm ơn bạn Xoài nhiều!
Mồng 2 mình khởi hành, mồng 3 phuot ở Sapa và dự định mồng 4 đi chợ Bắc Hà, rồi từ Bắc Hà đi Xín Mần. Bạn ơi, phiên chợ Bắc Hà có diễn ra vào chủ nhật mồng 4 tết không? Nếu không tham dự được phiên chợ này thì coi như mất hết nửa cuộc đời rùi, hic hic

Cho xe máy lên tàu HN - Lào Cai.
Lên Lào Cai thì phi xe máy đi Bắc Hà, qua Xín Mần rồi tới Hoàng Su Phì.
Từ Hoàng Su Phì đi xe máy ra ngã ba Việt Quang đón xe Hà Giang về HN.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,481
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back