What's new

[Tổng hợp] Thông tin phượt cung đường Hà Giang (2016 từ trang 41)

Re: Thông tin cung đường Hà Giang

Em hỏi câu này đừng Bác nào đá em nhé :D: Hà Giang mùa này thì đẹp như thế nào các Bác nhở? Tại em thấy mọi người toàn đi vào tầm tháng 9-10 mùa lúa chín hoặc đi sau Tết để ngắm hoa các kiểu.

Thế còn mùa này, sao bà con cũng kéo nhau đi rầm rầm thế:(

Re: Thông tin cung đường Hà Giang

Sau 1/5 đâu có nhiều người đi đâu mà rầm rầm hả bác. Giờ đang mùa mưa bão, nắng nóng. Đi chưa kịp say cảnh đã say nắng thì toi. Chưa kể nguy cơ sạt lở, lũ quét. Tầm này chỉ còn mấy bác vớt vát mùa nước đổ thôi.

Cho em hỏi đi Hà Giang có chỗ nào để cắm trại ngủ đêm không ạ?

Tình hình là cuối tháng này bọn em chạy Hà Giang,muốn mang lều đi để ngủ ngoài trời cho nó romantic
Xin hỏi các phượt gia nhà mình ai biết địa điểm nào khả dĩ để cắm trại được không ạ?Em xin cảm ơn trước hihi:D
Đây là lịch trình của bọn em:
Ngày 1:

Ngày 1: Hà Nội – Hà Giang (318 km) tạm tính
Cung đường:
• Hà nội (Quốc Lộ 2) – Phúc Yên – Vĩnh Yên (đi đường tránh) – Việt Trì – Phú Thọ - Đoan Hùng – Tuyên Quang: 160 km.
• Tuyên Quang – Vị Xuyên – Hà Giang: 150 km

---------------------------------
Ngày 2 (Thứ bảy): Hà Giang – Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn
8h: Ăn sáng, nạp xăng xe.
8h30 xuất phát:
• Hà Giang – Quản Bạ (41 km): Thăm núi đôi
o Nếu có thời gian: Vào bản Thanh Vân mua rượu ngô – bản của người dân tộc Bố Yo, Nghĩa trang Vị Xuyên nơi các chiến sỹ ngã xuống trong chiến tranh biên giới với bọn Tàu Khựa-
• Quản Bạ - Yên Minh ( 50 km): Ăn trưa ở Yên Minh
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất Việt Nam suốt dọc đường toàn thông là thôngo Nghỉ trưa, ăn trưa
• Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng – Đồng Văn: 120 km; Xuất phát lúc 1h.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo (Vương Chí Sình) ở Sà Phìn. Đứng ở ngã ba đường (có bảng chỉ dẫn: Đồng Văn : 15km, Lũng Cú: 26 km) nhìn xuống thung lũng sẽ thấy xã Sà Phìn, có Dinh nhà họ Vương ở đó.
o Sà Phìn – Đồng Văn ( nghỉ tối tại Đồng Văn) ăn tối tại Đồng Văn có thể ăn tại nhà hàng Tiến Nhị
Dự định về Đồng Văn lúc 6h tối, ăn uống, nghỉ ngơi.
---------------------------------------------
Ngày 3: (Chủ Nhật) Hai chặng
Chặng 1:
• Đồng Văn – Lũng Cú (26km); Nếu đi được chiều ngày thứ bảy là tốt nhất.
• Quay lai Đồng Văn
• Đồng văn - Má Pí Lèng – Mèo Vạc (25km).
• Chặng 2:
• Mèo Vạc – Hà Giang – Hà Nội
Tập trung 7h và ăn sáng
Đi thăm chợ phiên,
8h30 Khởi hành:
• Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km) Nhớ đến thẳng trạm biên phòng dưới chân cột cờ ” làm thủ tục “.-
• Quay lại Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc tham quan chợ phiên Mèo Vạc nổi tiếng với thịt bò, thịt gà, xôi ngon và rẻ. Chụp ảnh người dân tộc, ăn thắng cố nếu có thể, dạo qua thị trấn, ngắm tượng đài Bác Hồ, dạo chơi các bản của Mèo Vạc
• Đồng Văn – Má Pí Lèng – Mèo Vạc: Ăn trưa tại Mèo Vạc
• Mèo Vạc – Hà Giang:
• Qua Bảo Lâm( Cao Bằng) - Bắc Mê - Hà Giang : Đường này rất đẹp nên sẽ đi nếu thời tiết tốt, không mưa
• Qua Lũng Phìn- Mậu Duệ - Yên Minh . . . rồi về Hà Giang, đường ngược lúc đi : Đường này đi trong trường hợp trời mưa
• Hà Giang – Hà Nội: 5 tối – 12h đêm

Re: Cho em hỏi đi Hà Giang có chỗ nào để cắm trại ngủ đêm không ạ?

Bọn mình cũng sắp đi.
Bạn cho mình hỏi sao bạn lại chọn cung đường này:
"... Vĩnh Yên (đi đường tránh) – Việt Trì – Phú Thọ - Đoan Hùng – Tuyên Quang: 160 km.)
Mà không đi theo đường thẳng từ Vĩnh Yên theo đường QL 2C và QL 37 thẳng lên Tuyên Quang luôn cho gần?
Mình ở trong Nam, chưa biết đường đi, hỏi thêm để biết chọn đường cho ngắn chứ theo ông Google thì không biết đường nào tốt đường nào xấu cả.

Ngày xưa khi đường 70 đang làm và sửa chữa thì đường từ Vĩnh Yên theo QL2C và QL37 đi Tuyên Quang là sự lựa chọn tối ưu, gần hơn, vắng vẻ đi thoải mái.

Tuy nhiên do lưu lượng xe dồn vào đấy đông quá nên chất lượng xuống rất nhanh, đường bụi mù và khá xóc, do đó mọi người lại có xu hướng chuyển sang đi đường 70 theo hướng Vĩnh Yên - Việt Trì - Đoan Hùng - Tuyên Quang đã được nâng cấp sửa chữa xong.

Tuy nhiên mình khuyên các bạn nên đi xe khách, gửi xe máy theo xe khách để đi chặng HN-HG, đắt hơn có 1 chút (đắt do tiền xe và tiền gửi nhưng bớt tiền xăng xe, tiền khách sạn) nhưng nhàn hơn rất nhiều, ngủ 1 đêm là đến HG vừa khỏe người vừa bớt công chạy hơn 300km khá vô vị.

Còn câu hỏi của bạn chủ topic thì với thời tiết nóng như thế này thì mình chả có suy nghĩ cũng như mong muốn ngủ lều đâu :D Các bạn nếu đã đi xe máy và có mang theo lều thì chủ động quá rồi, cần gì phải hỏi chỗ nghỉ nhỉ, cứ đi chơi thoải mái, đến chỗ nào thoáng mát tương đối vắng vẻ, gần nguồn nước thì cứ thế mà cắm lều ngủ lại thôi.

Chỗ này mà cắm trại dựng lều thì tuyệt cú mèo

Như trong phim "Ngọa Hổ Tàng Long" nhé

Nhớ mang túi ngủ đi kẻo tối hơi lạnh đấy.
Ảnh chụp trên đường từ Mèo Vạc về Yên Minh.

@mihtua:Bọn em cũng định nghỉ khách sạn,nhưng mà thích ngủ lều cho nó outdoor một tí,mà cũng muốn chạy xe toàn cung vì nhà em thích đi xe máy,ngồi lên xe là để thỏa mãn,thế nên không chọn phương án gửi xe mà chạy cả 300k từ HN lên HG luôn
@battramdao:Anh ơi anh cho em hỏi,tối ngày thứ nhất bọn em dừng ở Hà Giang,thì không biết ở Hà Giang có chỗ nào rộng rãi để cắm trại không,bọn em có khoảng 30 người ạ.CÒn đêm thứ hai nghỉ ở Đồng Văn thì em cũng muốn hỏi có chỗ nào rộng rãi không ạ?Còn trưa ngày thứ 3 chắc chắn bọn em sẽ tìm cái chỗ mà anh đã chụp ảnh để nghỉ trưa ^^

@mihtua:Bọn em cũng định nghỉ khách sạn,nhưng mà thích ngủ lều cho nó outdoor một tí,mà cũng muốn chạy xe toàn cung vì nhà em thích đi xe máy,ngồi lên xe là để thỏa mãn,thế nên không chọn phương án gửi xe mà chạy cả 300k từ HN lên HG luôn
@battramdao:Anh ơi anh cho em hỏi,tối ngày thứ nhất bọn em dừng ở Hà Giang,thì không biết ở Hà Giang có chỗ nào rộng rãi để cắm trại không,bọn em có khoảng 30 người ạ.CÒn đêm thứ hai nghỉ ở Đồng Văn thì em cũng muốn hỏi có chỗ nào rộng rãi không ạ?Còn trưa ngày thứ 3 chắc chắn bọn em sẽ tìm cái chỗ mà anh đã chụp ảnh để nghỉ trưa ^^

Theo tớ chỉ nên cắm trại một đêm thôi, các bạn còn phải tắm rửa, vệ sinh cá nhân nữa chứ. Ở Hà Giang thì chẳng có chỗ nào cắm trại được cả, Đồng Văn thì cũng vậy, chỉ có cắm trại trên ... đường nhựa thôi. Mà nhìn cái lịch của các bạn thấy có vẻ hơi tham, không khả thi lắm, các bạn có thể tham khảo chuyến Hà Giang của tớ đã đi lần trước để nắm được một số thông tin cần thiết.

https://www.phuot.vn/threads/4624-Hà...h-yêu-x/page8

Đúng như Mituah nói, đi núi thì thì cần gì hỏi chỗ. Tìm KS khó chứ chỗ hạ trại thì thiếu gì. Chọn chỗ cao ráo nhé, mùa này lũ quét cứ gọi là nhanh.

Địa điểm cắm trại cho một nhóm 30 người thì em cũng chẳng rõ, tuỳ cơ ứng biến vậy, đất rộng mênh mông mà.

Có điều em thấy lịch ngày cuối cùng nặng nề quá. Quãng đường xấp xỉ 550km với một chặng khá dài trên miền cao. Mỗi cá nhân trong đội hình phải có khả năng chịu đựng ngồi xe khá tốt mới kham được. Đi một hai xe thì phát huy sức mạnh cá nhân dễ dàng hơn, không bị nhiều ràng buộc từ rất nhiều thành viên khác.

Em nghĩ các bác nếu vẫn muốn khép trọn một cung với lượng thời gian như trên thì có lẽ nên đẩy cường độ rất nhẹ nhàng của ngày một và ngày hai lên, thăm cột cờ LC chiều ngày 2. Hôm cuối đi từ Đồng Văn qua Mèo Vạc về HN cũng không phải là ít nhất là với một nhóm đông :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back