What's new

[Tổng hợp] Thông tin phượt cung đường Hà Giang (2016 từ trang 41)

Chẳng biết lão nghĩ thế nào lại bẩu nghỉ ở Đồng Văn vui hơn, tớ lại thấy Đồng Văn như
nhà quê ý, tối buồn chết đi được. Mèo Vạc đông vui hơn nhiều, hôm sau khởi hành cũng lợi về thời gian hơn. Lần trước bon này nghỉ ở KS Nho Quế, 100k/room/nite, ok. Đi ăn uống cũng thuận lợi, không sợ bị hết cơm như ở Đồng Văn. Tớ cũng không nhớ quán ăn ở Mèo VặC, nhưng hỏi bọn KS là ra hết.

Chào các đại ca, bọn em ở Sài Gòn chưa biết gì nhiều về vùng Bắc Việt Nam, dự tính sang năm, sẽ làm một chuyến Hà Giang, các điểm mà bọn em tính đi qua sẽ là : Hà Giang, Cổng trời Quản Bạ, cột cờ Lũng Cú, nhà Vua Mèo, Đồng Văn, Mèo Vạc , phiên chợ tình Khâu Vai và quay về lại Hà Nội.
Xin nhờ các cao thủ bày vẽ dùm cho ạ:
1./Chợ tình Khâu Vai tổ chức vào ngày tháng nào trong năm.Từ SG bọn em phải đề-pa ngày nào thì oke?
2./ Xin địa chỉ thuê xe tự lái ở Hà Nội, họ có giao xe cho mình tại phi trường Nội Bài không?
3./ Các địa chỉ ăn uống, hotel... (em cũng đã xem qua các địa chỉ ở trên rồi)
4./ Các điều cần lưu ý khác
Xin cám ơn các đại ca nhiều.

Các bác phượt thủ ơi, cho em hỏi tí chút, năm ngoái em tính đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng, nhưng đến Niêm Sơn thì cái cầu làm chưa xong (em đi xe Jeep Nga) nên đành ngậm ngùi quay lại Hà Giang để đi đường Bắc Mê. Em nghe nói cầu ở Niêm sơn đã xong rồi có đúng không ạ, nếu đi oto thì đường từ Niêm sơn đến Bảo lạc có thể đi được không. Bác nào mới đi về thì update cho em với, em xin hậu tạ các bác một chầu bia Hải Xồm or Lan Chín.
Xoài.

Thông báo với bác là đường xá ngon rồi, jeep quất vô tư :D
- Nhân tiện thông báo bác nào thích đi Sơn Vĩ thì đường cũng "tạm" hòm hòm rồi nhé.

Chào bạn mình có một ít thông tin về các phiên chợ lùi ở Hà Giang: chợ Sà Phìn họp ngày Tị - ngày Hợi , Lũng Phìn họp ngày Dần - ngày Thân .Các ngày chợ xã họp các ngày trong tuần còn chợ huyện họp vào Chủ nhật.Bạn có thể hỏi thêm anh Đặng quốc Sử - công ty du lịch Hà Giang để biết chi tiết nhé .đt :0912135106.
Thân ái !

Chào các đại ca, bọn em ở Sài Gòn chưa biết gì nhiều về vùng Bắc Việt Nam, dự tính sang năm, sẽ làm một chuyến Hà Giang, các điểm mà bọn em tính đi qua sẽ là : Hà Giang, Cổng trời Quản Bạ, cột cờ Lũng Cú, nhà Vua Mèo, Đồng Văn, Mèo Vạc , phiên chợ tình Khâu Vai và quay về lại Hà Nội.
Xin nhờ các cao thủ bày vẽ dùm cho ạ:
1./Chợ tình Khâu Vai tổ chức vào ngày tháng nào trong năm.Từ SG bọn em phải đề-pa ngày nào thì oke? Chợ họp ngày 27-3 âm lịch tức ngày 10 -5 -2010
2./ Xin địa chỉ thuê xe tự lái ở Hà Nội, họ có giao xe cho mình tại phi trường Nội Bài không?
3./ Các địa chỉ ăn uống, hotel... (em cũng đã xem qua các địa chỉ ở trên rồi)
4./ Các điều cần lưu ý khác
Xin cám ơn các đại ca nhiều.

1.Chợ Khâu Vai họp ngày 27-3 âm lịch hàng năm tức ngày 10 -5 -2010.Nếu bạn đi chợ thì nên đến vào đêm 26-3 sẽ có nhiều thời gian chơi ở đó hơn.Nhưng theo tôi bạn không nên đi chợ vì bây giờ chợ Khâu vai không còn giữ được bản sắc và rất nhiều khách du lịch cũng đii dịp này nên vấn đề ăn ,ngủ sẽ khó khăn , đắt đỏ hơn !
Thân !

Chẳng biết lão nghĩ thế nào lại bẩu nghỉ ở Đồng Văn vui hơn, tớ lại thấy Đồng Văn như
nhà quê ý, tối buồn chết đi được. Mèo Vạc đông vui hơn nhiều, hôm sau khởi hành cũng lợi về thời gian hơn. Lần trước bon này nghỉ ở KS Nho Quế, 100k/room/nite, ok. Đi ăn uống cũng thuận lợi, không sợ bị hết cơm như ở Đồng Văn. Tớ cũng không nhớ quán ăn ở Mèo VặC, nhưng hỏi bọn KS là ra hết.

Ờ. T nghĩ là Đồng Văn ko khá hơn Mèo Vạc ở cái khoản đông vui. Của đáng tội là Đồng Văn có cái phố cổ, những ai thích cổ cổ thì đến Đồng Văn nghỉ. Còn Mèo Vạc là cái nơi mới được xây dựng nhiều nên chẳng thấy cổ gì cả. T thấy Mèo Vạc còn to hơn cả Đồng Văn, nó có cả 1 cái quán Bar mấy quán Karaoke hoành tráng bên kia sân vận động, tha hồ cho các bạn thác loạn.T thấy thanh niên ở đấy cũng thác loạn nhiệt tình, cái này chắc ĐVăn ko có. Tết dương lịch năm ngoái bọn tớ nghỉ ở nhà khách UBND Huyện ngay sát SVĐ thấy cũng ổn, chỉ có điều không có bình nóng lạnh:LL, muốn tắm thì xin nước đựng trong phích, nv phục vụ nhiệt tình. Cơm thì đặt quán cơm cũng gần gần đấy! Cơm không được ngon bổ rẻ như ăn tại Quản Bạ(c), nhưng cũng chấp nhận được vì càng xa xôi giá cả càng đắt đỏ. Mấy ngày ăn uống ở HG thì tớ thấy ở Quản Bạ là ổn nhất, ngon bổ rẻ (vì thế mà ăn 2 bữa(NT)).

Gửi ACE gia đình nhà Phượt thông tin cập nhật về cột cờ Lũng Cú. Em mới thấy đăng ở trên nét, xin copy py lại dưới đây:

"Xây lại cột cờ Lũng Cú - Hà Giang

TT - Được sự đồng ý của Thủ tướng Chính phủ, UBND tỉnh Hà Giang vừa có văn bản chỉ đạo UBND huyện Đồng Văn tiến hành tháo dỡ cột cờ Lũng Cú (xây dựng từ năm 2002) để xây lại cột cờ mới cao đẹp hơn, ngay tại vị trí cột cờ cũ.

Cột cờ được xây dựng trên đỉnh núi Rồng thuộc xã Lũng Cú, huyện Đồng Văn (Hà Giang), ở độ cao gần 1.700m so với mực nước biển, sẽ hoàn thành vào trước lễ Quốc khánh 2-9-2010.

Cột cờ mới được xây dựng với chiều cao 29,5m (hơn cột cờ cũ 10 m), có hình dáng cột cờ Hà Nội; chân, bệ có sáu mặt phù điêu mang nét hoa văn của trống đồng Đông Sơn.

Cán cờ cao 9m. Lá cờ Tổ quốc có chiều dài 9m, chiều rộng 6m, diện tích 54m2, tượng trưng cho 54 dân tộc anh em cùng chung sống trên đất nước Việt Nam.

Đường lên đỉnh núi cột cờ được xây lại gồm 283 bậc lên theo lối cũ, đồng thời xây mới thêm 283 bậc đi xuống (trước đây chỉ có một đường lên). Thân cột cờ mới có hệ thống thang bộ đi lên đến đỉnh cắm cờ.

Theo ông Nguyễn Đình Dích - chủ tịch UBND huyện Đồng Văn: tổng vốn đầu tư cho dự án xây dựng lại cột cờ trên 21 tỉ đồng, Công ty CP Xây lắp và sản xuất công nghiệp - Xí nghiệp xây lắp 3 (Bộ Xây dựng) chịu trách nhiệm thi công, hiện đang đào phần móng đá."

Em nghĩ nó sẽ tiến hành làm sớm để xong trước 2/9. Như vậy, nếu nhà ta ai mà đi Lũng Cú trong khoảng thời gian trước 2/9 năm nay thì phải check trước đi không thì lên đấy không có cột cờ mà chụp ảnh đâu. He he..he..

Xoài.

Em nghĩ nó sẽ tiến hành làm sớm để xong trước 2/9. Như vậy, nếu nhà ta ai mà đi Lũng Cú trong khoảng thời gian trước 2/9 năm nay thì phải check trước đi không thì lên đấy không có cột cờ mà chụp ảnh đâu. He he..he..

Hic, chính em đây, em đã xong lịch tháng sau ra Bắc rồi, đã lên lịch cung đường hết rồi, mà hôm qua đọc cái tin này mà đau hết cả đầu :(( Vậy là em sẽ lên Lũng Cú xem... xây cột cờ :((

À, nhân tiện các bác cho em hỏi ở các tỉnh biên giới (Lào Cai, Hà Giang, Cao Bằng, Lạng Sơn) có wifi không ạ, em định vác theo lap nhưng không biết ở đó có không :(

Ở thị xã Hà Giang: KS Huy Hoàng gần Sở GTVT (trước hay ở do sạch sẽ) không có wifi, tuần trước đến ở KS Hoàng Anh (chất lượng bình thường) thì thấy có wifi 24/24.

Các bác cho em hỏi chất lượng đường từ Mèo vạc về Ba bể qua lối Bảo Lạc, Bảo lâm của Cao bằng. Xe ô tô có đi tốt không

Vừa rồi có trả lời bác, nhưng vừa xem TV vừa viết nên không tập trung, em phải edit lại:
Em không rõ còn tuyến nào reasonable cho oto hơn không , nhưng theo em thì tuyến bác đi sẽ là: Mèo Vạc - Niêm Sơn - Lý Bôn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Phia Đén - Hà Hiệu - Ba Bể.
Cách đây năm gẫy em đã có ý định đi oto từ Mèo Vạc sang Lý Bôn (Bảo Lâm) rồi qua Bảo Lạc sang Cao Bằng nhưng khi đến Niêm Sơn thì cái cầu chưa xong, em phai quay lại Hà Giang rồi đi đường Băc Mê. Mới đây em có hỏi trong mục này về cái cầu ở Niêm Sơn và đoạn đường từ Niêm sơn - Lý Bôn thế nào, bác TQN đã reply là okie rùi (bac có thể refer trang 13), nếu như vậy thì bác có thể đi oto được. Chất lượng đường thì đoạn tốt, đoạn xấu, nhưng không đến nỗi phai dùng 4WD đâu, xe gầm cao là được, em thấy xe khách vẫn chạy bình thường.
Bác nên chờ thêm thông tin update, make sure 100% mới lên đường vì nhỡ đường xá mà làm sao, đi xe máy còn quay lại được, còn oto thì có quay đầu bằng helicopter.
Chúc bác có một chuyến đi tốt đẹp.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back