What's new
Giới thiệu về du lịch Tam Cốc Bích Động

timthumb.php
Tam Cốc Bích Động là một khu du lịch khá nổi tiếng tại Việt Nam. Nằm tại xã Ninh Hải, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình nơi đây có một hệ thống hang động tự nhiên và cácdi tích lịch sửcổ kính từ đời nhà Trần. Vẻ đẹp của nó được so sánh với Vịnh Hạ Long nơi vừa được UNESCO công nhận là một trong bảy kỳ quan thiên nhiên của thế giới.
Tên khác: Vịnh Hạ Long trên cạn hoặc Nam thiên đệ nhất động​

Lịch sử
Hệ thống núi đá vôi được tạo ra cách đây hàng triệu năm do những biến đổi về địa chất, đã tạo nên những hang động thiên nhiên đặc sắc , tạo ấn tượng khó phai trong mỗi du khách đến thăm quan.Rất nhiều nhà văn, nhà thơ đến thăm thú và đều ngợi khen vẻ đẹp đó . Chính vì vậy Tam Cốc Bích Động được xếp vào danh sách 21 khu du lịch được yêu thích nhất tại Việt Nam.

Vị trí địa lý, diện tích.
Tam Cốc - Bích Động nằm cách thành phố Ninh Bình khoảng 7km. Tổng diện tích của toàn khu du lịch rộng khoảng 350ha. Bao gồm đồng bằng và ngọn núi đá vôi, có sông Ngô Đồng chảy qua khu vực.

Tiềm năng và các khu du lịch
Để tham quan hết các khu du lịch Tam Cốc Bích Động du khách sẽ cần phải trải qua một hành trình nhiều thú vị bằng các loại phương tiện khác nhau như đi thuyền, xe đạp, leo núi … hãy cùng tìm hiểu các điểm du lịch chính của khu du lịch này dưới đây :

_ Bích Động : hay còn được biết đến với cái tên khác là động xanh , nam thiên đệ nhị động, đây là một hang động rất đẹp với vẻ đẹp thiên nhiên kỳ vĩ và hài hòa. Phía trước động có con sông Hoàng Long chảy qua như tô thêm vẻ đẹp của thiên nhiên.

Nơi đây cũng có ngôi chùa cổ là chùa Bích Động nằm trên các tầng núi khác nhau là chùa Hạ , chùa Trung và chùa Thượng, đều mang phong cách Á đông. Nó được dựng lên vào cuối đời Hậu Lê và được trùng tu thời gian sau đó.

_ Xuyên Thủy Động: Đây là một hang động khá đẹp, chạy dài xuyên qua bích động nên thường tối, tuy nhiên các nhà cung cấp dịch vụ du lịch đã lắp hệ thống ánh sáng vừa đủ để người tham quan có thể cảm nhận cảnh đẹp của nó. Chiều dài của hang động là 350 m, hình bán nguyệt, hang động có chiều rộng 15 mét rộng và hẹp là 5m.

_Thung Nham - Vườn Chim: Một khu du lịch sinh thái thú vị. Du khách sẽ được tham quan khu vực và ngắm cảnh bằng thuyền. Ngồi trên một chiếc thuyền nhỏ, du khách sẽ được đi bộ dọc theo sông ngắm cảnh, đi qua các ngôi đền cổ, hang động đẹp .... Đặc biệt là khi đi qua vườn chim, đây là một khu vườn được gìn giữ hệ sinh thái tốt. Mỗi năm có hàng trăm loài chim làm tổ và hàng ngàn cá thể chim đang làm tổ và sinh sản tại đây. Bởi vì ở nơi này có thể cung cấp thực phẩm và nơi trú ẩn an toàn cho chúng. Hay thăm quan một khu đồi với nhiều loài cây ăn quả thú vị, đặc biệt có cây Duối đã hơn 1000 năm tuổi theo nghiên cứu của các nhà khoa học.

_ Khu làng cổ Việt Nam: Một ngôi làng với những ngôi nhà cổ được xây dựng từ rất lâu vào triều đại nhà Nguyễn (thế kỷ 19). Tuy nhiên,chúng đượclưu trữ và bảo quản khá hoàn chỉnh.Do đó nếu quý khách là một người yêu và ham muốn tìm hiểu lịch sử chắc sẽ không bỏ qua nó.
Ngoài ra còn rất nhiều địa danh du lịch đẹp khác mà bạn nên đi khi đến khu du lịch Tam Cốc Bích Động

Điều kiện, cơ sở chất lượng du lịch
Nhận thấy tiềm năng du lịch là rất cao họ nên nơi đây được đầu tư cơ sở vật chất phục vụ du lịch từ khá sớm. Có hệ thống khách sạn nghỉ ngơi tập trung ở khu vực cầu cảng Tam Cốc Bích Động.

Giao thông ở đây rất thuận tiện cho khách du lịch. Có rất nhiều trạm xe buýt và các bến phà để giúp du khách có thể đi du lịch rất dễ dàng. Tuy nhiên theo những người du lịch có kinh nghiệm khi đến đây họ khuyến khích khách du lịch tham quan bằng xe đạp, một phương tiện phổ biến và có thể giúp cho người tham quan có cái nhìn toàn diện hơn về nơi này.

Trên đây là một bài viết giới thiệu về Tam Cốc Bích Động. Chúng tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy thông tin thú vị ở đây và có sự lựa chọn hơn cho gia đình hoặc bạn bè vào những kỳ nghỉ thú vị.

Nguồn : Du lịch Việt Nam

các anh chị giúp em chút được ko ạ...

hiện tai lớp em đang có dự định đi du lịch ạ.. định đi theo 2 hướng
hướng 1. Bái Đính - Tam Cốc Bích Động
hướng 2. Bái Đính - TRàng An
theo các bác đi hướng nào tốt hơn, đẹp hơn, thú vị hơn, và rẻ hơn ạ...có thể nói cho em vài điều đc ko ạ..
tư vấn giúp em cái.. em xin cám ơn và hậu tạ ạ....vé vào cửa 2 địa điểm này là như nào ạ? em đang cần gấp giúp em với ạ...em thuê đc cái xe 45 chỗ nó đòi 4,5tr như thế là đắt hay rẻ ạ

Re: các anh chị giúp em chút được ko ạ...

Nếu đi Bái Đính - Tràng An thì gần nhau hơn lý do là cùng một cung đường vào
Còn đi Hoa Lư - Tam Cốc Bích Động cũng hay, cái này e về bàn với lớp. về tiền nong thì chỉ có Tràng An: vé đi 100k/ người. Bái Đính thì có Bái Đính mới và Bái Đính cổ không mất phí.
Giá ăn uống thì tầm 100k/ người.
Nếu bọn em là học sinh thì có thể làm qua cty DL sẽ chọn gói và đỡ phải lo hơn. Thuê xe thì e có thể gọi qua đội xe ABC or Newway search trên mạng nhé.
Theo anh thì em nên đi Bái Đính - Tràng An là đẹp nhất. Đi sớm từ 5h sáng và về lúc 15h00 chiều.

Định hôm nào đi nhể, cho 1 slot đứng trên xe ca hát nào, mình guide luôn cho, hờ hờ. Mấy chỗ này mình cũng qua nhiều zồi.

Bái Đính - Tràng An mình đánh giá cao hơn về mọi thứ, tiền vé 100k/mem.

Ăn uống thì ăn ở Mai Trang là tốt nhất, chỗ này mình thường xuyên dẫn khách vào, cần giúp thì mình alo, chắc chắn sẽ rẻ hơn, không phải kéo bạn vào để mình lấy % đâu nhé.

Giá xe giờ này không phải mùa thì hơi chát. Quan trọng là bạn xuất phát từ đâu nữa ???

Re: Giới thiệu về du lịch Tam Cốc Bích Động

Bác giới thiệu du lịch mà bác không quẳng lên số điện thoại liên lạc của nơi quản lý, nhà hàng, khách sạn, giá vé, vui chơi xung quanh thì dân phượt chúng tôi biết đâu mà đến.

Re: Giới thiệu về du lịch Tam Cốc Bích Động

Đến Ninh Bình thì cứ phi thẳng vào phòng bán vé, quán ăn thì có niêm yết giá rồi ko sợ chém như các bạn 36 đâu nhé.
http://www.dulichninhbinh.org/diem-du-lich-ninh-binh/ các bạn vào đây tham khảo thêm.http://www.ninhbinhtourism.com.vn/

Ninh Bình hiện có 2 cái Resort mới cáu 5 sao là Ana Mandara & Emeralda rất đẹp các bạn có thể tham khảo giá. Nhà nghỉ bình dân có nhiều, nói chung là đi nghỉ cuối tuần ở đây là đẹp mỗi tội cái Kênh Gà khoáng nóng hơi bẩn thôi

hiện tai lớp em đang có dự định đi du lịch ạ.. định đi theo 2 hướng
hướng 1. Bái Đính - Tam Cốc Bích Động
hướng 2. Bái Đính - TRàng An
theo các bác đi hướng nào tốt hơn, đẹp hơn, thú vị hơn, và rẻ hơn ạ...có thể nói cho em vài điều đc ko ạ..
tư vấn giúp em cái.. em xin cám ơn và hậu tạ ạ....vé vào cửa 2 địa điểm này là như nào ạ? em đang cần gấp giúp em với ạ...em thuê đc cái xe 45 chỗ nó đòi 4,5tr như thế là đắt hay rẻ ạ

Mình vừa đi Bái Đính- Tam Cốc, Bích Động năm trước.
Bạn đi với lớp thế này thì chi phí chắc cũng hơi cao so đấy. Ngoài tiền xe, ăn, uống, đắt nhất là tiền đi thuyền trên Tam Cốc. Năm trước mình đi hình như là 75k/ người.
Chuyến đi không được như mình hằng mơ. Trước mình ao ước đến Tam Cốc lắm vì nhìn ảnh trên mạng quá đẹp, sau đến nơi thì thấy...hơi thất vọng (có thể do không đi đúng mùa lúa chín hay mạ non).

Em tính đi Ninh Bình vào cuối tháng 9 này, ko biết lúc đó ở đó có lúa chín lúa xanh j ko ạh, hôm trước thấy có bác hỏi câu này rồi mà hình như chưa có ai trả lời. Em tính đi 2 ngày 1 đêm, ko đi rừng Cúc Phương, chỉ đi Tràng An, Tam Cốc, Bích Động. Có 2 đưa con gái thôi, tuị em đi từ HN, đang phân vân ko bít thì nên đi xe máy hay xe khách thì tiện hơn.
Với lại có bác nào giởi thiệu cho em vài nhà nghỉ cụ thể dc ko ạh, em liên lạc luôn cho tiện, với chỗ ăn uống ngon mà rẻ rẻ nữa ạh. Tks các bác nhìu :D

Em tính đi Ninh Bình vào cuối tháng 9 này, ko biết lúc đó ở đó có lúa chín lúa xanh j ko ạh, hôm trước thấy có bác hỏi câu này rồi mà hình như chưa có ai trả lời. Em tính đi 2 ngày 1 đêm, ko đi rừng Cúc Phương, chỉ đi Tràng An, Tam Cốc, Bích Động. Có 2 đưa con gái thôi, tuị em đi từ HN, đang phân vân ko bít thì nên đi xe máy hay xe khách thì tiện hơn.
Với lại có bác nào giởi thiệu cho em vài nhà nghỉ cụ thể dc ko ạh, em liên lạc luôn cho tiện, với chỗ ăn uống ngon mà rẻ rẻ nữa ạh. Tks các bác nhìu :D
Hi bạn .
Mình sẽ tư vấn thêm cho bạn về lịch trình nhé.
Bạn ra bến xe phía nam bắt xe đi NB nhé giá vé là 60k/ chặng
Xuống bến xe bạn có thể đi Tam Cốc - Bích Động , Cố Đô Hoa Lưu , Đền Vua Đinh Lê .
Sau đó bạn có thể đi Tràng An - Bái Đính ( đi xe ôm or taxi từ ngoài vào khoảng 15-16km nhé lưu ý để tính cước )
+ Vân Long- Làng nổi Kênh Gà .
Nếu bạn có nhiều thời gian thì có thể đi tham quan rừng Cúc Phương 2N1Đ .
Cuối cùng thì bạn đi vào nhà thờ đá Phát Diệm tại Kim Sơn cách NB 30k nhé. Muốn đi Kim Son cứ ra bến xe hỏi nhưng xe biển 35 nhé thêm khoảng 20-30k nhé.
Đặc Sản thì có thịt dê cơm cháy nhé- giá từ 80-100k/ người .
Chỗ ở : Mình sẽ cho bạn 1 số đc nhà nghỉ & ks 2 sao tùy bạn lựa chọn nhé
KS Kinh Đô 2**: (0303)899152- 99 Phan Đình Phùng- Vân Giang
Thế Long : (030)3618077-Tam cốc bích động
Khách sạn Hoa Lư **
Địa chỉ: Đường Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 217 Fax: 3874 126

Khách sạn Kinh Đô **
Địa chỉ: 99 Phan Đình Phùng, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3881 918/ 3871 352 Fax: 3873 005

Khách sạn Thùy Anh **
Địa chỉ: 55 Trương Hán Siêu, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 602 Fax: 3876 934

Khách sạn Châu Sơn
Địa chỉ: Đường Vạn Hạnh - Phố Bình Kháng - Phường Ninh Khánh - Tp.Ninh Bình - Ninh Bình
Điện thoại: 3 623 879 Fax: 3 892 879

Khách sạn Hoàng Gia
Địa chỉ: 6 Lê Đại Hành, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 369/ 3873 412 Fax: 3871 396

Khách sạn Queen
Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Khách sạn Star
Địa chỉ: 267 Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 522

Khách sạn Thanh Thuỷ
Địa chỉ: 128 Lê Hồng Phong, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 811 Fax: 3872 439

Khu du lịch Làng Việt Cổ - Cố Viên Lầu
Địa chỉ: Khu Tam Cốc - Bích Động, Hoa Lư, Ninh Bình
Điện thoại: 3618 811 Fax: 3618 811

Trung tâm DL sinh thái và Giáo dục Môi trường
Vườn Quốc Gia Cúc Phương
Địa chỉ: Vườn Quốc gia Cúc Phương, Huyện Nho Quan, Ninh Bình
Điện thoại: 3848 006 Fax: 3848 052
Ăn uống thì tùy bạn 100k/ người là ăn được cơm cháy thịt dê rồi. Còn ăn gọi món trong menu có ghi giá nên ko sợ chặt chém
2 bạn nên đi xe khách xuống rồi thuê xe máy tự đi or đi taxi đều được. Chúc các bạn chơi vui vẻ

Trucngoc,

Mình đến Ninh Bình vào tháng 5 vừa rồi, cũng đi 2 nữ như bạn và cũng bắt đầu từ Hà Nội.

Mình đi bằng dịch vụ xe của Sinh cafe, giá hơi mắc tí, hình như 80K/lượt nhưng ngồi thoải mái và không phải dừng bắt khách dọc đường khỏi lo say xe. Nếu may mắn đoàn có đi vào đền vua Đinh vua Lê thì bạn xin đi ké, khỏi tốn xiền đi taxi hay xe ôm qua đây. Lần ấy mình đi xe cùng khách du lịch nước ngoài nên mình được ké qua nới đó
Sau khi mình may mắn đi đền vua Đinh vua Lê xong thì bọn mình xuống xe gần trung tâm, bọn mình về khách sạn Queen, giá thuê phòng máy lạnh cho 2 người ở có tầm 100K/đêm à, tại đây thuê xe máy cũng rẻ cũng vài chục nghìn gì đó 1 ngày.

DC Queen: Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Mình không đi Tam Cốc vì nơi này xô bồ quá. Nghỉ trưa xong, bọn mình đi bộ ra bến xe bắt xe buýt 40K/người/lượt đi Phát Diệm. Hẹn luôn xe í lúc quay về đón bọn mình.

Tối tối mình đi dạo ăn đặc sản của Ninh Bình. Ở đấy bạn hỏi quán Đức Dê ai cũng biết, cái quán trong hẻm bé nhưng quán rất lớn nhé.

Hôm sau bọn mình thức sớm đi Tràng An - Bái Đính bằng xe máy thuê. Tràng An là nơi bạn đáng để đi. Sạch sẽ, không xô bồ và đòi tiền Tip như Tam Cốc...Chiều mình quay về Hà Nội bằng xe Sinh cafe

Không diễn tả nhiều cảnh đẹp nơi này, để bạn tự đi khám phá mới thú.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
daniel22
Back