What's new
2 ngày 1 đêm hoàn toàn ok bạn ạ, các địa điểm trên trong cùng 1 khu, cách nhau đều dưới 10km, nếu bố trí thứ tự hợp lí, bạn có thể đi cả Cúc Phương cũng ok :D

@ Triết Lâm : Đi một ngày theo mình Tràng An - chùa Bái Đính khả thi hơn vì cùng nằm trên 1 trục đường.Mà cần lưu ý đi sớm ,mua vé đò đi ngay thì mới kịp vì đò xuôi 9 hang động mất 2h là nhanh .nói thế là vì mỗi đò chở 6ng nếu cùng 1 nhà ko nói làm gì ,đằng này trên đò có ng muốn leo núi lễ lạt tại các điểm nghỉ sẽ rất mất thì giờ .Khi đó hành trình sẽ kéo dài ra ko phải 2h đâu ,nên khi đi phải thống nhất trước với người cùng hội cùng thuyền .

@Triết Lâm: chắc là đi được đo! Nhưng mà đi vào dịp tháng 3 sợ vẫn đông vì sau tết mọi người đi chùa chiền nhiều!!!

@ Triết Lâm : Đi một ngày theo mình Tràng An - chùa Bái Đính khả thi hơn vì cùng nằm trên 1 trục đường.Mà cần lưu ý đi sớm ,mua vé đò đi ngay thì mới kịp vì đò xuôi 9 hang động mất 2h là nhanh .nói thế là vì mỗi đò chở 6ng nếu cùng 1 nhà ko nói làm gì ,đằng này trên đò có ng muốn leo núi lễ lạt tại các điểm nghỉ sẽ rất mất thì giờ .Khi đó hành trình sẽ kéo dài ra ko phải 2h đâu ,nên khi đi phải thống nhất trước với người cùng hội cùng thuyền .

Cán ơn thông tin của 2 bạn nhiều. Nhưng nếu được lựa chọn trong 1 ngày để đi thì các bạn sẽ đi Tràng An hay Tam Cốc - Bích Động . Đồng ý là mỗi nơi sẽ có cái hay riêng nhưng mình bắt buộc phải lựa chọn. Các bạn có thể tư vấn cho mình cách đi những nơi đó từ HN một cách cụ thể ko ? Mình cám ơn nhiều lắm !

Tam Cốc - BĐ gắn với kinh đô Hoa Lư và các chùa cổ quanh đó ,còn Tràng An gắn với ngôi chùa mới xây mô phỏng kiến trúc Trung Cẩu .Bạn muốn hoài cổ thì Tam Cốc còn mới thì TA-BĐinh .nhưng 1 ngày thì theo mình đi Tràng An hơn .lưu ý 1 điều là hội lái đò Tràng An bây giờ cũng chặt chém làm tiền ghê lắm .ngoài tiền vé 80k/ng cả đò phải Bo thêm kha khá nó mới chèo tử tế .ngày tết thì đông kinh khủng khiếp chen vào chỗ ấy thêm bực mình thôi.Từ Hn đi xe máy theo QL1a đến Ninh Bình có biển đề rẽ phải đi Bái Đính rất dễ nhìn ,đường rất đẹp ,bến đò đi Tràng An nằm ngay trên đường này bên tay trái ,quãng giữa đường vào Bái Đính.Còn đi Tam Cốc thì phải đi qua TP.NB rẽ phải đều có biển chỉ dẫn ( NB đang chú trọng DL ) HN-NB 100km

Trucngoc,

Mình đến Ninh Bình vào tháng 5 vừa rồi, cũng đi 2 nữ như bạn và cũng bắt đầu từ Hà Nội.

Mình đi bằng dịch vụ xe của Sinh cafe, giá hơi mắc tí, hình như 80K/lượt nhưng ngồi thoải mái và không phải dừng bắt khách dọc đường khỏi lo say xe. Nếu may mắn đoàn có đi vào đền vua Đinh vua Lê thì bạn xin đi ké, khỏi tốn xiền đi taxi hay xe ôm qua đây. Lần ấy mình đi xe cùng khách du lịch nước ngoài nên mình được ké qua nới đó
Sau khi mình may mắn đi đền vua Đinh vua Lê xong thì bọn mình xuống xe gần trung tâm, bọn mình về khách sạn Queen, giá thuê phòng máy lạnh cho 2 người ở có tầm 100K/đêm à, tại đây thuê xe máy cũng rẻ cũng vài chục nghìn gì đó 1 ngày.

DC Queen: Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Mình không đi Tam Cốc vì nơi này xô bồ quá. Nghỉ trưa xong, bọn mình đi bộ ra bến xe bắt xe buýt 40K/người/lượt đi Phát Diệm. Hẹn luôn xe í lúc quay về đón bọn mình.

Tối tối mình đi dạo ăn đặc sản của Ninh Bình. Ở đấy bạn hỏi quán Đức Dê ai cũng biết, cái quán trong hẻm bé nhưng quán rất lớn nhé.

Hôm sau bọn mình thức sớm đi Tràng An - Bái Đính bằng xe máy thuê. Tràng An là nơi bạn đáng để đi. Sạch sẽ, không xô bồ và đòi tiền Tip như Tam Cốc...Chiều mình quay về Hà Nội bằng xe Sinh cafe

Không diễn tả nhiều cảnh đẹp nơi này, để bạn tự đi khám phá mới thú.

Cảm ơn bạn về những thông tin hữu ích bạn đã cung cấp cho mọi người! Mình cũng đang có dự định sau Noel làm chuyến đi NB, mình muốn đi sau Noel và trước tết vì sợ vào ngày lễ ở mấy KDL đông đúc xô bồ quá! Mình thì chủ yếu đi vãn cảnh chụp ảnh mà!

Mà mình cũng thử hỏi điện thoại lên bọn sinhtourist hỏi xe đi từ HN - NB mà nó bảo 249k/người. Giật mình, đắt dã man! Chắc mình bắt xe khách đi thôi!

Last edited:
Hi bạn .
Mình sẽ tư vấn thêm cho bạn về lịch trình nhé.
Bạn ra bến xe phía nam bắt xe đi NB nhé giá vé là 60k/ chặng
Xuống bến xe bạn có thể đi Tam Cốc - Bích Động , Cố Đô Hoa Lưu , Đền Vua Đinh Lê .
Sau đó bạn có thể đi Tràng An - Bái Đính ( đi xe ôm or taxi từ ngoài vào khoảng 15-16km nhé lưu ý để tính cước )
+ Vân Long- Làng nổi Kênh Gà .
Nếu bạn có nhiều thời gian thì có thể đi tham quan rừng Cúc Phương 2N1Đ .
Cuối cùng thì bạn đi vào nhà thờ đá Phát Diệm tại Kim Sơn cách NB 30k nhé. Muốn đi Kim Son cứ ra bến xe hỏi nhưng xe biển 35 nhé thêm khoảng 20-30k nhé.
Đặc Sản thì có thịt dê cơm cháy nhé- giá từ 80-100k/ người .
Chỗ ở : Mình sẽ cho bạn 1 số đc nhà nghỉ & ks 2 sao tùy bạn lựa chọn nhé
KS Kinh Đô 2**: (0303)899152- 99 Phan Đình Phùng- Vân Giang
Thế Long : (030)3618077-Tam cốc bích động
Khách sạn Hoa Lư **
Địa chỉ: Đường Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 217 Fax: 3874 126

Khách sạn Kinh Đô **
Địa chỉ: 99 Phan Đình Phùng, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3881 918/ 3871 352 Fax: 3873 005

Khách sạn Thùy Anh **
Địa chỉ: 55 Trương Hán Siêu, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 602 Fax: 3876 934

Khách sạn Châu Sơn
Địa chỉ: Đường Vạn Hạnh - Phố Bình Kháng - Phường Ninh Khánh - Tp.Ninh Bình - Ninh Bình
Điện thoại: 3 623 879 Fax: 3 892 879

Khách sạn Hoàng Gia
Địa chỉ: 6 Lê Đại Hành, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 369/ 3873 412 Fax: 3871 396

Khách sạn Queen
Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Khách sạn Star
Địa chỉ: 267 Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 522

Khách sạn Thanh Thuỷ
Địa chỉ: 128 Lê Hồng Phong, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 811 Fax: 3872 439

Khu du lịch Làng Việt Cổ - Cố Viên Lầu
Địa chỉ: Khu Tam Cốc - Bích Động, Hoa Lư, Ninh Bình
Điện thoại: 3618 811 Fax: 3618 811

Trung tâm DL sinh thái và Giáo dục Môi trường
Vườn Quốc Gia Cúc Phương
Địa chỉ: Vườn Quốc gia Cúc Phương, Huyện Nho Quan, Ninh Bình
Điện thoại: 3848 006 Fax: 3848 052
Ăn uống thì tùy bạn 100k/ người là ăn được cơm cháy thịt dê rồi. Còn ăn gọi món trong menu có ghi giá nên ko sợ chặt chém
2 bạn nên đi xe khách xuống rồi thuê xe máy tự đi or đi taxi đều được. Chúc các bạn chơi vui vẻ

Em dự định ở Ninh Bình 3 ngày 2 đêm, tham quan Tam Cốc Bích Động - Tràng An ngày 1, sáng hôm sau đi Bãi Đính rồi chiều tới rừng QG ở đó đến hôm sau mới về. Bác có thể tư vấn cho em một số vấn đề như sau đc k ạ:
- Tuyến đường từ Ninh Bình tới Rừng QG Cúc phương, rồi từ rừng QG về HN thì nên đi phương tiện nào cho rẻ được k ạ;
- Tour ngắm cảnh ở CP có mở vào buổi chiều k bác? Em dự định ngủ đêm trong rừng luôn cho nó thú!!
- Chi phí tham quan, ăn uống ở CP thế nào ạ?!

Last edited:
đi NB thì phải dành vài ngày mới đi hết được các điểm du lịch nổi tiếng như rừng cúc phương, tam cốc bích động, hoặc tràng an.

Đi Ninh Bình ăn thịt dê ở đâu hả mọi người, em thấy ở trên có ghi quán Đức Dê, còn địa điểm nào hay hay nữa k, thú thật là em bị chém đẹp 1 lần trên Hà Tây rùi, sợ tới già lun

ps: cho em hỏi chút là 1 thuyền thì bo bác lái đò nhiêu $, nhà nghỉ, ks ở NB giá cả ra sao ạ vì e chỉ ngủ lại 1 đêm thôi.

Cảm ơn mọi người nhiều.

Cho mình hỏi dịp tết thì ngươi đi lễ chùa có đông lắm không ạ? Mình định đi dịp tết mà ngại bon chen lắm
đông là cái chắc! như đợt mình đi Chùa Hương, như tắc đường ấy! Lễ phải bê ở trên đầu, rồi nhích từng bước một!!! hàng quán thì bày la liệt ko mua và đứng gần thôi là dễ bị ăn chửi rồi! Theo kinh nghiệm của mình thì tốt nhất là lên tránh đi những chùa chiền nổi tiếng vào những ngày này. Bạn có thể đi những chùa tại địa phương, gần nhà mà cũng ko quá đông đúc!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
danhtuliem
Back