What's new

Thông tin về VISA các nước châu Phi

thik_di_choi

Phượt tiên
Thưa các bác

Chẳng là nhà cháu và bạn VN2009 đang ấp ủ kế hoạch đi Nam Phi tháng 6/2009 xem WC dưng mà đi mỗi Nam Phi thì phí công quá nên chắc sẽ đến Phi châu từ 1 nước đông Phi nào đó (Tanzania or Kenya) rồi phượt đường bộ đi tới Nam Phi.

Vậy các bác có kinh nghiệm cho nhà cháu biết VISA ở các nước trong khu vực này làm như thế nào với. Hơn nữa đi khoảng 1 tuần thì có đến được không. Nhà cháu chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi. Cung đường cụ thể nhà cháu sẽ vạch ra sau và nhờ các bác chỉ giáo thêm. Cảm ơn các bác trước

Em định phang cái lịch trình này:
- Hanoi - Bangkok - Nairobi
- Kenya: Nairobi, Kilmanjero: 3 ngày
- Tanzania: Dar Es Sallam, Mbamba Bay, Malawi lake: 3 ngày (em thấy Hồ Malawi là biên giới của Tanzania và Malawi nên chắc không cần qua Malawi
- Mozambique: Beira, Maputo: 3 ngày
- Swaziland đi qua để đến Johanesburg (em không định dừng ở Swaziland, tên vua này lại cướp bạn đồng hành của em đưa về làm vợ thì bỏ ***): 2 ngày
- S.Africa: Johanesburg, Durban, Cape Town, Port Elizabeth, Sun City, Krugger Park, Good Hope cape ... World Cup: 14 ngày
- back to Bangkok- Hanoi
Tổng công: 23-24 ngày tính cả overnight flight cố gắng kéo đươc 6 ngày t7 CN

e thử check vé qua BKK
BKK-Nairobi & Durban-BKK khoảng 1800$ + HAN-BKK-HAN: 200$

Các bác tính xem đi như thế thì có đủ t/gian không và vụ VISA qua Kenya, tanzania, Mozambique, Swaziland & S.Africa có dễ làm ko

Mình cũng lên kế hoạch đi Kenya và Tanzania, nhưng mà trễ hơn, vào khoảng giữa tháng 7/2009.

Theo những gì mình đang tìm hiểu, áp dụng cho lịch trình của bạn, thì có thể xin visa single entry vào Kenya và Tanzania với lệ phí 25$ hay multi entry $50. Visa có thể xin ở sân bay Nairobi (Kenya), Kilimanjaro (Tanzania) hay 1 số cửa khẩu đường bộ. Chuẩn bị mấy cái ảnh căn cước, vé máy bay khứ hồi, và hộ chiếu còn hạn ít nhất 6 tháng.

2 nước này có đại sứ quán ở Đức (ngoài ra ở chỗ khác thì mình chưa search), bạn có thể xin visa trước ở đấy.

Mình thử check vé máy bay từ Kenya đi Nam Phi thì rất đắt (khoảng $800), nhưng ngoài máy bay ra thì không có phương tiện gì khác khả dĩ, vì vậy kế hoạch của mình chỉ có safari 3 ngày, 9 ngày leo Kilimanjaro, 3 ngày nghỉ biển. Vậy là khoảng 2 tuần cuối tháng 7 (sau khi World Cup vừa xong). Nếu có nhóm nào cùng đi trong thời gian này để ghép đoàn leo núi thì hay quá !

http://www.moha.go.tz/index.php?option=com_content&view=article&id=42&Itemid=100

Mình cũng lên kế hoạch đi Kenya và Tanzania, nhưng mà trễ hơn, vào khoảng giữa tháng 7/2009.

Theo những gì mình đang tìm hiểu, áp dụng cho lịch trình của bạn, thì có thể xin visa single entry vào Kenya và Tanzania với lệ phí 25$ hay multi entry $50. Visa có thể xin ở sân bay Nairobi (Kenya), Kilimanjaro (Tanzania) hay 1 số cửa khẩu đường bộ. Chuẩn bị mấy cái ảnh căn cước, vé máy bay khứ hồi, và hộ chiếu còn hạn ít nhất 6 tháng.

2 nước này có đại sứ quán ở Đức (ngoài ra ở chỗ khác thì mình chưa search), bạn có thể xin visa trước ở đấy.

Mình thử check vé máy bay từ Kenya đi Nam Phi thì rất đắt (khoảng $800), nhưng ngoài máy bay ra thì không có phương tiện gì khác khả dĩ, vì vậy kế hoạch của mình chỉ có safari 3 ngày, 9 ngày leo Kilimanjaro, 3 ngày nghỉ biển. Vậy là khoảng 2 tuần cuối tháng 7 (sau khi World Cup vừa xong). Nếu có nhóm nào cùng đi trong thời gian này để ghép đoàn leo núi thì hay quá !

http://www.moha.go.tz/index.php?option=com_content&view=article&id=42&Itemid=100

Cảm ơn thông tin của bạn, sao cái bon Phi này vé đắt thế nhir. Như vây là nếu đi Nam Phi thì khỏi Đông Phi

Có nghĩa là nếu đi Đông phi thì cứ mua vé bình thường. Đến sân bay thì xin VISA

vậy chắc mình phải để Kenya lại. ĐI Nam phi rồi tiện qua được đâu thì qua

Nếu hai nước kia xin được visa tại sân bay thì ta cứ lo vụ xin visa Nam Phi tại Hà Nội thôi bác thick_di_choi. Sang đó tính sau. Mà vụ vé máy bay thì đúng là đắt rồi. Bay cả ngày mới đến thì bảo sao không đắt lòi kèn như thế.=))

Xin visa Nam Phi tại Hà Nội

Đại sứ quán Nam Phi tại Hà Nội ở địa chỉ Tòa nhà Trung tâm 31 Hai Bà Trưng. Điện thoại: +84 4 39362000.

Xin visa đi Nam Phi vào thời điểm World Cup 2010 cần điền vào mẫu đơn (lấy tại đại sứ quán), hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng, 1 ảnh 3x4, các giấy chứng minh tài chính, đặt khách sạn và quan trọng nhất là vé máy bay khứ hồi... Nếu có giấy nghỉ phép cơ quan càng tốt mà không có cũng chẳng sao. Giá làm visa là 47 USD.

Nam Phi không cấp visa theo thời hạn 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng như các nước khác mà theo ngày đặt trên vé máy bay. Do đó, cứ trình vé máy bay khứ hồi, họ căn cứ số ngày mà cấp visa. Vì cấp theo ngày nên visa xin thoải mái về thời gian, nhưng tốt nhất là trước 1 tháng (hoặc hơn) trước thời điểm đi. Thời điểm sát World Cup 2010 sẽ rất đông nên được khuyến cáo xin visa sớm.

Những bạn ở xa, gửi giấy tờ đến đại sứ quán thông qua ngân hàng ANZ. Gửi kèm biên lai đã đóng phí 47 USD của ngân hàng này. Trên phong bì gửi kèm bên trong gần tự ghi chính xác đầy đủ địa chỉ nhận lại hộ chiếu và visa.

@Hai lúa: Mình đi t6 2010 xem WC
@Vn2009: bạn check luôn hộ chứng mính tài chính là gì: Sao ke tài khoản, sổ tiết kiệm, credit card hay cái gì nữa ...

@Vn2009: bạn check luôn hộ chứng mính tài chính là gì: Sao ke tài khoản, sổ tiết kiệm, credit card hay cái gì nữa ...

Chính xác, nếu có tất cả những thứ này thì không còn lý do gì để không cấp visa. Cái quan trọng nhất họ cần chính là vé máy bay khứ hồi và đặt phòng khách sạn. Nếu có đủ những thứ này thì khả năng cấp visa là cao rồi.

Khi nào cần làm visa, tôi sẽ chạy lên đại sứ quán lấy mẫu và alô bác cùng đi làm nhé.

vừa đọc topic của các bạn, thấy thú vị lắm!Mình định leo Kilimanjaro trong năm tới, nếu ghép được nhóm nào thì quá tuyệt luôn ). Đang cũng nghĩ đến thời điểm khoảng tháng 7 gì đó..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back