What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Mình nộp hồ sơ vào đại sứ quán Ý từ hôm thứ hai vừa rồi, đến giờ vẫn chưa thấy ai gọi điện hẹn phỏng vấn nên cũng lo lo. Vào đây đọc thấy trường hợp của chị Kelly_T lại càng căng thẳng hơn.
Hồ sơ của mình đã có thư mời của người bên Ý, nhưng hộ chiếu mới chỉ có visa Trung Quốc nên cũng chẳng biết khả năng được visa là thế nào.
Các bạn cho mình hỏi thường từ khi mình nộp hồ sơ đến khi được phỏng vấn là bao nhiêu ngày nhỉ ? Có nên gọi điện hỏi họ không ?

Mình nghĩ là có thư mời thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn nhiều à, bạn đừng lo, chúc bạn may mắn nhé.

Chia buồn với chị Kelly nhé. Mọi người bảo xin visa ở sứ quán Ý dễ nhưng thực ra khó dễ tùy người chị nhỉ, chẳng biết thế nào. Em đang lăn tăn quá không biết nên nộp ở sứ quán nào đây.
Mình thấy hồ sơ chứng minh tài chính của bạn "hoành tráng" vậy chắc ko lo đâu. Bọn mình vợ chồng mới cưới, ko có đứng tên nhà đất j, tiền để đi du lịch toàn bộ là tiền mừng đám cưới và thưởng tết nên là mới có trong TK vào trước khi xin visa có 1, 2 tháng à. :).
Mình thấy là hồ sơ của mình so với các bạn trên này còn "yếu" hơn khá nhiều nên mọi ng ko phải lo lắng nhiều đâu. Vui lên để còn chuẩn bị đi chơi á. Tạm biệt giấc mơ Châu Âu, mình tận dụng số ngày nghỉ đã xin phép để làm 1 tuor CHâu Á, đành vậy đã. Chồng thì chắc hơi buồn tí vì ko được đi Châu Âu với vợ chứ công việc của chồng mình năm nào cũng có cơ hội đi Châu âu. Vợ là buồn nhất, thú thật là lúc biết tin mình buồn đến bật khóc à.

Em chia buồn với chị Kelly nhé. Đúng là buồn thật đấy. Em bây giờ đang vô cùng hào hứng, nên cũng tự hình dung là sẽ hụt hẫng đến thế nào nếu chẳng may không được visa. Bao nhiêu háo hức mong chờ cho chuyến đi ...
Đọc bài của chị Kelly em càng thấy lo hơn mới chết, vì hình như những người được vi sa đều là p vấn luôn ngay sau khi nộp hồ sơ thì phải. Còn em và bạn em thì chờ mốc mỏ cũng chưa thấy ai gọi mà khi nhận hồ sơ ngta bảo cứ về đi, giống nhà chị quá. Em lại còn chỉ có chứng minh sổ tiết kiệm có từ 1 năm trước, không chứng minh thẻ tín dụng mới ngốc chứ.
Thôi thứ 2 em cứ qua hỏi xem thế nào, chứ cứ sống trong sợ hãi thế này tổn thọ quá đi mất.
Nhưng chị vẫn có thế xin vi sa ở 1 nước Schengen khác đúng không ? Hay chị thử qua DSQ khác xem sao.

Mình ko biết cái vụ có thể xin visa ở 1 nước khác sau khi bị từ chối, nhưng mình nghĩ là khả năng xin lại ngay chắc ko cao. :) Công nhận là mình ấp ủ giấc mơ đi Honey Moon Châu Âu từ lâu lắm rồi. Chồng mình làm VNA nên 2 vợ chồng mua được vé máy bay đi Pháp khứ hồi có 500usd/ng. Lúc tưởng chừng chạm tay được vào Rome (nơi mình mơ ước đến nhất) thì bùm 1 cái lao xuống đất ko phanh à. Bạn của chồng ở Pháp gọi điện về nói là mới mua oto chỉ chờ 2 vợ chồng sang để đưa đi chơi, nghĩ mà thấy buồn ghê. Sorry Mod và các bạn vì spam hơi nhiều và lan man về cảm xúc.
Mình nghĩ mọi ng cứ gọi điện hỏi xem sao, vì mình gọi thứ 6 thì thứ 2 họ gọi lại trả lời kết quả luôn. trong khi họ từ chối từ cách đó 10 ngày mà chẳng thèm báo sớm cho mình. Báo hại mình mất 50usd tiền hàon vé máy bay vì 31/03 đến hạn lấy vé, nên bắt buộc phải lấy.híc híc.

Mình vừa phone đến sq Italia, mấy hôm rồi hơi lo vì có Kelly ko dc. Họ bảo là của anh chị ko vde gì đâu, đã xếp riêng ra chồng hồ sơ sẽ cấp, sẽ phone để ra lấy Visa trước khi đi. Cũng bớt lo rồi, nhưng khi lấy dc passport về thì mới yên tâm 100% dc. Nhưng bg bắt đầu có thể plan chi tiết hơn 1 chút rồi. Chúc các bạn may mắn.

thanks, mình làm visa ở ĐSQ Đức, ko biết có làm thế được ko. mình đã pm mail, bạn cứ gửi cho mình nhé

Được, lần đầu tiên apply visa Schengen mình cũng apply ở SQ Đức. Thư mời đi có 4 ngày cả ngày đi ngày về mà mình extend thành 17 ngày :D

Hanoi1 cho em xin số đt của ĐSQ Italy với. Em xin số ở phòng Bảo vệ mà gọi lúc nào cũng thấy máy bận.

Em xem trên website của SQ Italia, Hanoi, anh ko nhớ rõ, phải gọi qua extension 119... đúng là máy bận suốt thật... thấy mấy bạn ở đây khuyên nên đến thẳng, còn gọi điện thì chịu khó vậy, chiều chắc họ rảnh hơn.

Số của DSQ Ý là 38256256, sau đó bạn ấn số 4, rồi lại ấn 119 nhé.
Chúc mừng bạn hanoi1 nhé, dù chưa có visa trong tay nhưng thế vẫn là tin tốt rồi.
Sáng hôm qua mình lên tận đó hỏi, là tại sao mãi chưa thấy gọi p.vấn thì chị Hương trả lời là có thể p.vấn, có thể không p.vấn, tùy từng người. Và bảo mình cứ về chờ đi, có thông tin gì sẽ gọi.
Haiz, tiếp tục sống trong chờ đợi vậy. Visa thì chưa thấy gì, núi lửa thì phun ầm ầm, sao lắm nỗi lo thế không biết.

Cám ơn các bác. Em đã đi và về VN rồi, với single entry visa em đi 3 nước Ý, Thụy Sỹ và Pháp kô gặp vấn đề gì cả, cũng kô bị kiểm tra hộ chiếu khi đi từ nước này sang nước khác.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back