What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Câu hỏi của bạn icandoit giống trường hợp của Langit đã hỏi trước đây.
Bạn có thể mua vé bay từ 5/5, 6/5 đến nơi (tất nhiên mua muộn hơn cũng không sao).

Thế lúc xin VISA bạn có nộp booking vé không ? Nội dung thế nào ? Có cùng nội dung cũng như trên không ?
Nếu vẫn nội dung ấy thì yên tâm trả tiền vé thôi, không có gì cần lo lắng.

Nếu không tin, bạn có thể hỏi phòng vé/hãng hàng không cho chắc cú.

Cả nhà cho em hỏi thêm ạ. Em đã được DSQ Đức cấp visa 15 ngày. Tuy nhiên đợt em đi trúng dịp lễ 30/4 được thêm mấy ngày nên em rất muốn tận dụng những ngày đó, tức là đi thành 20 ngày. Vậy bây giờ em có thể nộp đơn xin gia hạn thêm không ạ? Và nếu được thì nên nộp ở DSQ nào, thủ tục ra sao ạ. Cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ.

@icandoit: mình mới đọc một bản FAQ của ĐSQ Pháp ở nước ngoài, họ có nói là tất cả các quốc gia thuộc khối schengen đều có thông tin về visa đã cấp trong khối này, và họ sẽ không cấp visa mới cho bạn khi bạn đang có một visa còn trong thời hạn. Như vậy có thể hiểu là bạn khó mà gia hạn thêm - thực chất vấn đề là cấp visa mới.

Bạn hỏi thêm ở ĐSQ để confirm câu trả lời nhé. Tuy nhiên, đây cũng là một lưu ý để khi xin visa chúng ta nên chủ động xin dài ngày hơn dự định. Giống như Bác già cũng từng chia sẻ, ngộ nhỡ tụi sân bay đình công thì về cách nào?

Xin chào cả nhà
Mình là member mới nên mạo muội xin nhờ sự giúp đỡ của các Pro. Mình đang làm các thủ tục để đi du lich tự túc Châu Âu vào tháng 8, mình định đi một vài nước và nơi mình đến lâu nhất là Pháp( vì mình có bạn đang học ở Pháp nên nó rủ mình qua), nên mình định xin Visa từ Pháp. Nhưng vấn đề là mình từ Hà Nội chuyển vào HCM sống ( vì mình đã lập gia đình và chồng mình ở HCM) :). Hộ chiếu mình là Hà Nội cấp, giờ mình muốn xin Visa ở Lãnh sự quán Pháp ở HCM được không ạ? Hay là mình phải bay ra HN? Minh đã có KT3 tại HCM rồi... Rất mong các A/C giải đáp thắc mắc giúp mình với. mình đã search trước khi hỏi nhưng vẫn không thấy câu trả lời...huhu.
Nếu bắt buộc ra Hn xin Visa thì mình có thể xin cấp hộ chiếu mới ở HCM rồi mới xin Visa có được không? Thủ tục có khó không ạ? vi mình rất muốn đi du lịch, nếu cứ bay HN để mỗi lần muốn xin đi thì rất tốn tiền, mà ngân sách của mình thì không tính toán cho vụ bay đi HN. Hic hic. Hộ chiếu của mình mới chỉ đi Malay-Sing. Thời hạn hết hạn của hộ chiếu mình là năm 2019
Xin chân thành cảm ơn

Chào anh/chị nttmtv,
KT3 của anh/chị được bao nhiêu lâu rồi, nếu trên 6 tháng thì làm ở LSQ HCM không vấn đề gì ạ. Còn dưới 6 tháng thì bắt buộc ra Hà Nội ạ :) Hộ chiếu thì cũng chỉ có KT3 là làm ở HCM được. Em cũng là sv vào HCM học, lên LSQ hỏi người ta nói phải có KT3, thế rồi về vội vội vàng vàng làm cái KT3, đưa lên mới vỡ lẽ ra rằng phải từ 6 tháng-1 năm :( lại phải về book vé bay đi Hà Nội :(
Thủ giấy tờ anh/chị đọc trên website LSQ rồi chuẩn bị đúng, đầy đủ, kèm thêm booking khách sạn, travel plan, bảo hiểm du lịch, nếu anh/chị có bạn thì nói họ gửi thư mời về thì càng tốt ạ. Em thấy chỉ cần chuẩn bị tươm tất đầy đủ là ok thôi ạ :)
Một số kinh nghiệm em có được qua lần nộp visa vừa rôi, hi vọng giúp được anh/chị :)

Hi bạn icandoit,

Cảm ơn bạn icandoit nhiều nhé.

Mình có KT3 được hơn 1 năm rồi, vậy mình có thể ra LSQ xin Visa hả bạn? Mình không cần đổi Hộ chiếu mới do HCM cấp à? Tại mình đọc trên LSQ thì ghi là chỉ cấp cho Hộ chiếu cấp tại HCM, chứ không ghi thêm câu có thời gian cư trú hay đang cư trú ở HCM cũng được. Tại giờ cũng không được gọi Đt lên LSQ hỏi,mà mình mới chỉ mon men làm được vài giấy tờ à, sợ vụ hộ chiếu này mà ko được thì mất tgian chờ cấp lại tại tp. Máu me đi lắm mà vụ Visa này mệt óc quá.

Mình đang đọc các bài viết của các A/C trong topic để đúc rút kinh nghiệm. có j thì nhờ bạn và mọi người chỉ bảo thêm. Bạn mình làm nghiên cứu sinh, lương tháng tầm 1400€,nhưng mỗi tội nó ở KTX có diện tích là 9 m2 nên nó ko làm thư mời được.

Bạn có thể cho mình tham khảo travel plan ko? mình đang làm mà ko biết có cần chi tiết trong ngày mình đi đâu, phương tiện gì không, rồi còn vé di chuyển giữa các nước. mình dự định đi 20 ngày, từ Pháp - Ý - Vatican - Hy Lạp - Tây Ban Nha - Hà Lan - Thụy Sĩ ( nếu còn đủ sức khỏe).

Cả nhà ơi,
cho em hỏi 1 chút về visa của em ạ. Trên visa ( DSQ Đức cấp) của em ghi như sau thì em có thể mua vé đến Paris rồi đi Đức sau được không ạ?
VISUM
Valid for: schengener staaten (góy tay phải cùng hàng với dòng này có ghi: D)
Type of visa: C Number of entries: 01
Remark: Besuchs-/ geschaftsvisum
Erwerbstatigkeit nicht gestattet
Meyer
Cả nhà giúp em nhé.
@Bác nttmtv: Bác lên tận LSQ hỏi luôn, gọi điện người ta không trả lời đâu ạ. cái hộ chiếu do HCM cấp thì em không rõ nên anh/chị hỏi lại nhé, còn KT3 1 năm là ok rồi :) Travel plan chỉ cần nêu mình đi những đâu, mấy ngày và ở đâu trong thời gian ở nước đó. Nếu có nêu được những địa điểm mình dự tính, đi bằng gì nữa thì càng tốt a. vé thì chỉ cần nộp booking, phương tiện đi lại giữa các nước không cần đâu, vì nhỡ mình ko đc cấp thi sao :"> nếu ngta hỏi thì nói tôi đi bus, đường bộ, cái này trên forum có mấy anh/chị chia sẻ rồi đấy ạ. Travel plan Lên google search là có mấy cái template đấy ạ, rồi cứ thế thay nội dung của mình vào :) Chúc anh/chị may mắn.

Các bác cho em hỏi về tình trạng và hướng giải quyết trường hợp của em

2 vợ chồng em định đi châu Âu trong 3 tuần, dự kiến đi 2 nước là Hungary và Pháp.
Ở Hung em có một số bạn người Hung, tài chính đảm bảo, có thể nhờ họ làm thư mời sang chơi.
Tuy nhiên hiện tại vấn đề em đang nghỉ không lương ở công ty cũ 6 tháng, em có làm đơn xin nghỉ không lương giải quyết việc riêng (đã nghỉ 3 tháng). Bây giờ xin công ty quyết định cho nghỉ phép đi châu Âu và cung cấp bảng lương 3 tháng gần nhất rất khó và sợ không phù hợp.
Vậy em hỏi nếu nộp tất cả các hồ sơ xin visa, kèm cả thư mời sang Hung chơi, nhưng không có hợp đồng lao động và quyết định nghỉ phép của em thì có vấn đề gì ko?
Chứng minh tài sản, các thứ khác thì đều ok hết

Cám ơn các bác.

@kib_bk: Trường hợp của bạn, ý kiến riêng mình thế này: Đối với hầu hết các sứ quán, hợp đồng lao động + giấy xin nghỉ phép là thiết yếu trong hồ sơ xin visa, vì nó chứng tỏ bạn là người đang có công ăn việc làm đàng hoàng ở Việt Nam và được sự đồng ý chính thức của người sử dụng lao động cho nghỉ phép đi nước ngoài, chứ không phải sang đó kiếm công ăn việc làm. Nếu bạn đang nghỉ không lương thì hợp đồng lao động vẫn còn hiệu lực, có phải tạm hoãn hay đã chấm dứt đâu ! Cứ đưa vào hồ sơ bình thường. Còn giấy nghỉ phép, dù rằng bạn đang nghỉ không lương nhưng có thể nói khó với sếp xin xác nhận của cơ quan (nếu bạn có quan hệ tốt với sếp). Cơ quan cũng chẳng mất mát gì ngoài con dấu, trừ khi họ cố tình gây khó cho bạn mà thôi !
Chúc may mắn !

Chào cả nhà, em là thành viên mới vì vậy mong cả nhà giúp đỡ và bỏ qua nếu em có sai sót gì. Em dự định nộp visa đi Ba Lan và có 1 số thắc mắc sau, vì vậy rất mong anh chị nào có kinh nghiệm rồi thì trả lời giúp em.
Ông xã em là người Anh nhưng đang làm việc và sinh sống tại Ba Lan được hơn 3 năm rồi và cũng đã có Thẻ cư trú rồi. Chồng em đã làm giấy mời cho em sang Ba Lan theo dạng thăm thân và em đã nộp hồ sơ ở ĐSQ Ba Lan bao gồm Giấy đăng ký kết hôn. Nhưng khi em nộp hồ sơ thì chị thông dịch viên ở DSQ trả lời là Giấy mời của em ghi là em đến Ba Lan để thăm bạn trai chứ không phải là chồng, vì vậy trả lại hồ sơ của em và không nhận nên em cũng có cự cãi với họ vì lúc chồng em làm giấy mời thì 2 người chưa kết hôn nhưng bây giờ thì kết hôn rồi nên em nộp GDKKH luôn và tất nhiên ngày cấp thư mời có trước ngày cấp GDKKH rất lâu. Em cự với họ với lý do đó, thế là chị hỏi em qua Ba Lan để làm gì? Em thực tình trả lời là em qua đó thăm chồng và dự định xin thẻ cư trú để sống với chồng bên đó luôn. Thế là em bị trả lại hồ sơ và nói là em nên nộp hồ sơ để xin thẻ cư trú chứ không phải xin visa. Nhưng xin thẻ cư trú thì rất khó và rất lâu, chồng em thì lại muốn em qua ngay. Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp cho em là em có nên nộp lại hồ sơ xin visa với điều kiện là chồng em lại xin Giấy mời mới với nội dung là em qua Ba Lan để thăm chồng. Hay em phải nộp hồ sơ để xin Thẻ cư trú ở Ba Lan. Và hồ sơ của em có cần phải chứng minh tài chính như sổ tiết kiệm hay là em phải có việc làm, mức lương ổn định giống như mấy anh chị xin visa để dễ dàng nhận visa không? Anh chị nào đã từng làm hồ sơ xin visa đi Ba Lan thăm thân cho em biết thông tin cụ thể về hồ sơ giúp em nhé. Cám ơn anh chị rất nhiều.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back