What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chào Bạn
Năm ngoái hai vợ chồng mình sau khi tìm hiểu quyết định xin VS vào Hà Lan, đi gặp đúng núi lửa sau đó 01 tháng xin VS lai cho hai mẹ con( con 12 tuoi đi). Mình thấy thủ tục vào Hà Lan cực đơn giản nộp dủ và đúng hẹn nhận VS. Mình buc vé và đặt khách sạn (đặt Hà Lan nhiều ngày nhất), chỉ có vé MB vào Hà Lan và về từ Đức còn giữa các nước mình không buc được vé tàu qua mạng cũng in cái tờ từ chối buc ra kẹp vào. Sau khi xong thủ tục Visa mình cancel bôk khách sạn. Khách sạn cứ bôk cái nào đàng hoàng không giảm giá thì không mất tiền deposite đâu. Bạn rủng rỉnh sướng quá ta khi nào đi Mỹ có kinh nghiệm gì cho hay nhé

@hieuhoi: Cho mình hỏi, ngay cả khi mình chưa biết có được chấp nhận visa không thì mình cũng phải book vé máy bay & đặt chỗ cho khách sạn ah?
Theo chia sẻ của bạn thì đặt chỗ khách sạn đàng hoàng, mình cancel cũng ko mất tiền deposit. Vậy còn vé máy bay thì sao?
Theo mình thấy mua vé máy bay online thì khi nào cũng phải trả tiền trước cả. Rồi không được visa thì hồi lại thế nào?

Last edited by a moderator:

Mình đang chuẩn bị viết travelling plan cho lãnh sự quán Pháp. Mà không biết viết thế nào nữa. Bạn nào có form sẵn, cho mình xin với nha. :(

Cám ơn các bạn nhiều nhiều.

@littlepig84: Lúc em nộp đơn xin visa ở ĐSQ Pháp, không thấy họ đòi travelling plan đâu ạ. Em chỉ nộp những giấy tờ gì mà trên website yêu cầu thôi. Còn nếu anh/chị cần thì không có form gì đâu ạ, em nghĩ chỉ cần đánh máy mấy dòng ghi rõ mình đi đâu, ở đâu từ ngày nào đến ngày nào thôi là được. Đây là ý kiến của em, không bít có đúng không nữa :)

@hieuhoi: Cho mình hỏi, ngay cả khi mình chưa biết có được chấp nhận visa không thì mình cũng phải book vé máy bay & đặt chỗ cho khách sạn ah?
Theo chia sẻ của bạn thì đặt chỗ khách sạn đàng hoàng, mình cancel cũng ko mất tiền deposit. Vậy còn vé máy bay thì sao?
Theo mình thấy mua vé máy bay online thì khi nào cũng phải trả tiền trước cả. Rồi không được visa thì hồi lại thế nào?

Cái đó còn tùy hãng và loại vé chứ bạn. Bạn xem mục refund for unused tickets xem có được hủy vé không, nếu trả thì tốn bao tiền, thời hạn báo trước hủy vé là bao lâu. Như mình mua của LOT thì nếu đổi ngày hoặc trả lại vé sẽ bị trừ 150 USD.

@beo_baby : Cám ơn bạn nhiều nha. Bạn cũng xin visa tự túc luôn hả? Hay là có invitation letter? Vì mình xin visa du lịch tự túc đó, đi 1 mình nữa, nên thấy trong giấy tờ bên lãnh sự quán có yêu cần travelling plan, đi đâu, ở đâu, bao nhiêu ngày, etc. :( Mà mình chưa biết phải viết thế nào nữa. :(

@littlepig84: vâng, em cũng xin tự túc, nhưng trên trang ĐSQ em có thấy họ yêu cầu cái giấy đấy đâu ạ? Em nghĩ quan trọng nhất là chứng minh tài chính ở Việt Nam với giấy xác nhận nghỉ phép của công ty thui ạ. Còn nếu lãnh sự quán có yêu cầu thì anh/chị cứ viết ra theo lịch trình định đi thui ạ

@beo_baby : Cám ơn bạn nhiều nha. Bạn cũng xin visa tự túc luôn hả? Hay là có invitation letter? Vì mình xin visa du lịch tự túc đó, đi 1 mình nữa, nên thấy trong giấy tờ bên lãnh sự quán có yêu cần travelling plan, đi đâu, ở đâu, bao nhiêu ngày, etc. :( Mà mình chưa biết phải viết thế nào nữa. :(

Travel Plan càng chi tiết càng tốt, sáng làm j, chiều làm j, ở địa chỉ ks nào và nộp kèm theo với các booking ks cho hợp với cái lịch trình đó để tăng tính thuyết phục nhé. Cái lịch trình này không nhất thiết phải là lịch trình thật của bạn, mà bạn có thể biến tướng nó đi.Tháng 5 vừa rồi mình mới đi CA, vé máy bay vào Pháp đầu tiên nhưng mình xin visa ở DSQ ý với lý do mình ở Ý nhiều ngày nhất, làm lịch trình ở Ý tận 14 ngày, thực tế thì mình đi khác. Sau khhi có visa thì hủy hết các booking ks đi là ok

mình nghĩ nếu bạn đã đi Mỹ, hiện tại có công việc tốt (hợp đồng lao đông, lương hoặc thu nhập), có tài sản foto tất cả tài sản bạn có ( sổ tiết kiệm, sao kê ngân hàng, đất đai ...) khi đến gặp mang theo bản chính đến cần thì show ra rồi lại mang về. Nghĩa là mọi thứ để chứng minh không bao giờ bạn lại điên khùng vất bỏ từng ấy thứ lại NV và công thêm vé MB và lộ trình bôk sẵn chắc chắn họ sẽ cấp thôi.Cho nên bạn thử đánh giá hoàn cảnh của mình xem. Có một chị nói là chị ấy chỉ booking qua một đại lý gì đó mình chưa làm thử bao giờ.

Hi bạn Mít Tồ,

Bạn cũng xin visa tự túc qua Pháp hả? :)

Chào bạn littlepig84,

Sorry vì mấy hôm nay mình bận nên không lên Phượt, và vì vậy không trả lời bạn ngay được.
Mình xin visa thăm thân bạn ạ. Bạn đã nộp hồ sơ chưa?
Chúc bạn apply visa thành công nhé!:)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back