What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Tớ nghĩ là nếu bạn xin visa nước nào phải book vé máy bay đi nước đó. Ví dụ tớ đi Ý từ UK, ban đầu tớ nghĩ như hồi ở VN xin đi UK, visa có thời hạn theo tg học của mình, nhưng khi tớ đến DSQ Ý thì họ yêu cầu phải có vé máy bay book từ UK sang Ý, và visa sẽ valid từ ngày mà mình bay sang Ý.

CŨng có một trường hợp bạn tớ, chả nhớ đợt đó nó apply đi đâu, nhưng mà nó lỡ book flight đến nước nó xin visa, ngay sau đó là 1 chuyến máy bay từ nước nó xin visa sang một nước khác. Cái invoice booking nó hiện lên cả 2 chuyến, ng ta k cấp visa vì bảo mày có ở nước tao đâu, mày chỏ bay đến đó rồi bay đi nơi khác liền. Thế là phải về sửa lại, và book hostel lại. Tớ k nhớ rõ nó xin DSQ j, nhưng mà là một trong các DSQ Ý, Pháp, Đức.

Tớ nghĩ là nếu bạn xin visa nước nào phải book vé máy bay đi nước đó. Ví dụ tớ đi Ý từ UK, ban đầu tớ nghĩ như hồi ở VN xin đi UK, visa có thời hạn theo tg học của mình, nhưng khi tớ đến DSQ Ý thì họ yêu cầu phải có vé máy bay book từ UK sang Ý, và visa sẽ valid từ ngày mà mình bay sang Ý.

CŨng có một trường hợp bạn tớ, chả nhớ đợt đó nó apply đi đâu, nhưng mà nó lỡ book flight đến nước nó xin visa, ngay sau đó là 1 chuyến máy bay từ nước nó xin visa sang một nước khác. Cái invoice booking nó hiện lên cả 2 chuyến, ng ta k cấp visa vì bảo mày có ở nước tao đâu, mày chỏ bay đến đó rồi bay đi nơi khác liền. Thế là phải về sửa lại, và book hostel lại. Tớ k nhớ rõ nó xin DSQ j, nhưng mà là một trong các DSQ Ý, Pháp, Đức.

Thế thì chết toi. Em book vé đi Pháp rồi thì em chỉ có 1 con đường là đâm đầu vào DSQ Pháp. Cầu chúa cứu em.... :(

Thế thì chết toi. Em book vé đi Pháp rồi thì em chỉ có 1 con đường là đâm đầu vào DSQ Pháp. Cầu chúa cứu em.... :(
Có khó gì đâu em. Vé đi Ý thì mình cứ nhờ cac đại lý book hộ, rồi in ra mang đến trình, sau không đi thì cancel là xong.
Em sẽ phải làm một cái lịch trình cho nó hợp lý. Thoạt đầu đên Pháp, sau sang Ý hẳn 2 tuần chẳng hạn

thế thì phải book vé đi Ý trước, vì visa của Ý nó cho bắt đầu từ ngày đến Ý, nên nếu bạn đặt máy bay sang Ý sau khi đến Pháp thì lúc bạn đặt chân đến Pháp, visa của bạn chưa valid thì k vào được đâu.

Tùy em thôi, đặt vé đi Ý lúc nào cũng đuọc, miễn là mình chứng minh đc mình ở Ý là chính.
Còn Pháp chỉ là nơi đến đầu tiên, và mình xin visa bắt đầu từ ngày đầu tiên đặt chân vào Schengen họ vẫn cho mà

Tùy em thôi, đặt vé đi Ý lúc nào cũng đuọc, miễn là mình chứng minh đc mình ở Ý là chính.
Còn Pháp chỉ là nơi đến đầu tiên, và mình xin visa bắt đầu từ ngày đầu tiên đặt chân vào Schengen họ vẫn cho mà

:)

Vậy là em nhẹ nhõm rồi, em sẽ làm y như chị. Chị có nghĩ visa Ý là dễ xin nhất ko ạh?

Theo tớ tốt nhất là bạn gọi điện cho DSQ Ý và hỏi trực tiếp, vì có thể la ở bên này thì DSQ Ý là dễ tính nhất nhưng có thể khi cấp cho người trực tiếp ở VN thì có thể khó khăn hơn. Nhưng đợt hè tớ cũng viết thư mời cho một nhà VN sang Ý thì thấy trong vòng 1 tuần họ cũng thông báo là ok rồi.

CÒn vụ ngày valid visa bạn cũng hỏi xem cho rõ ràng, vì nói thật là tớ chỉ dựa vào kinh nghiệm thôi, tớ k rõ quy định thế nào nên k sure 100%. Khi tớ apply visa sang Ý, họ cũng chỉ cho tớ valid từ ngày tớ đặt chân lên Ý thôi, lúc đó tớ book vé là 19/2 rồi nhưng tớ bảo mày có thể cho t sớm khoảng 2 tuần được k, vì t định trước ngày này t chạy qua Ý một vài hôm thuê nhà rồi lại về UK, nhưng bây h chưa fix ngày sang được. Nó bảo là, thế thì mày cứ để hồ sơ ở đây, bao h book vé mới thì chỉ cần forward cái email book máy bay là ok, k cần đến đây nộp bản in làm j cho mất công. Nghĩa là nó rất flexible và nice, nhưng mà nó vẫn k cho tớ visa sớm. Và lúc đấy họ confirm được là tớ chắc chắn sẽ được cấp visa, nhưng ngày thì phải đúng với ngày bay sang Ý. Còn nếu được như bạn Nheva nói thì tốt quá rồi. Bạn nên hỏi rõ là chắc ăn nhất.

huhu em đang muốn hỏi là em đi 1 cái intern ở Ba Lan của tổ chức sv quốc tế, hiện giờ thư mời còn chưa về đến nơi, nhưng em đã mua vé cho ngày 17/1 rồi. Liệu nó có nhận bản scanned thư mời ko nhỉ? và trong vòng tầm 10-12 ngày có cho cấp visa ko ạ :(

Đã gấp quá rồi thì bạn nên nộp bản scan/fax, nếu ĐSQ yêu cầu thì nộp bổ sung bản chính sau (chắc sẽ không cần đâu).
ĐSQ Balan mình không rõ, nhưng những lần đã mình xin VISA thì cũng chỉ có thư mời/xác nhận tiếp nhận gửi qua fax hoặc email thôi.
Trên nguyên tắc, dù bạn nộp bản chụp thì ĐSQ đã có đủ thông tin và phương tiện để thẩm tra lại thư mời của bạn có xác thực hay không rồi mà.

Xin chào mọi người,

mình là sinh viên đang du học ở Đức. Hè này bạn mình ở Vn muốn sang chơi thăm mình đồng thời kết hợp du lịch Châu Âu. Bạn mình công tác tại VN, nhưng thường xuyên đi công tác nước ngoài ở Ý ( trung bình 1-2 tháng/ lần) và được cấp visa công tác ở Ý nhiều lần. Nếu tính đến hè năm nay thì bạn mình sẽ ra/vào Ý khoảng trên dưới 6 lần. Mình có nghe nói là xin Visa du lịch vào Đức rất khó, không biết là nếu bạn mình xin Visa Schengen từ LSQ Đức tại TP HCM sẽ có trục trặc gì không. Nếu không xin được Visa tại LSQ Đức thì xin Visa của Ý thì xác suất họ cấp có cao không, vì vấn đề ở đây là bạn mình sẽ ko bay đi Ý mà sẽ bay thẳng đến Đức, rồi sau đó đi du lịch các nước Châu Âu cũng sẽ không qua Ý. Nếu có đi Ý cũng sẽ chỉ đi khoảng 2-3 ngày. Bạn mình dự định đi khoảng 2 tuần.
Mình xin cảm ơn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back