What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

@ Yennieisme: hi bạn, mình còn thê thảm hơn, mình đặt lịch bay đi là từ 2/7 nè. Mình cũng nhờ bạn quốc tịch Bỉ bảo lãnh nên cũng không cần chứng minh tài chính gì hết, thủ tục cũng đơn giản. Người nhà mình cũng viết mail gửi bên cái helpdesk gì đó (địa chỉ trong tờ hướng dẫn), trúng mấy ngày nghỉ nên chưa gọi hỏi được.
Mình lên ĐSQ hay gọi điện hỏi mấy lần thì câu trả lời cũng y hệt bạn.
Thui, chúc bạn may mắn sớm có kết quả visa nha!

Thật sự bất ngờ khi biết chuyện của bạn, không biết nên chia sẻ với bạn làm sao. Mấy hôm nay Yennie cũng nghĩ thôi chắc bỏ cuộc cho rồi, vì thà là cancel vé từ bây giờ còn hơn đợi đến lúc ko trả vé đc nữa mà nhận đc câu Visa rejected chắc lúc đó vừa tức vừa tốn một cục tiền cho cái vé khứ hồi. Vậy là bạn bỏ chuyến này, hay là đã đổi ngày bay rồi??

@ Yennieisme: mình phải hủy chuyến bay đó rồi, cũng chưa mua vé vì thực sự không biết visa có được chấp nhận hay không. Bạn mình hỏi bên Bỉ thì nhận được câu trả lời là hồ sơ visa vẫn đang trong giai đoạn nghiên cứu :D

@Rice: Hồ sơ của Yennie cũng vậy, không biết có vấn đề gì mà phải nghiên cứu lâu đến vậy, ví dụ như thiếu giấy tờ thì cũng nên báo mình để mình bổ sung, hay là có rắc rối gì về vấn đề hợp pháp hóa hay sao cũng nên báo, visa bị từ chối thì cũng nên báo sớm để mình cancel vé máy bay chứ :(

Last edited by a moderator:

Chào các anh chị,

E đang chuẩn bị đi Châu Âu trong dịp tới. Hiện tại em đang có 2 điểm đến là Ba Lan và Hungary nhưng em ko biết nên chọn nơi nào, e đi theo diện có thư mời tham gia hoạt động tình nguyện trong 6 tuần. Nếu ở Ba Lan thi em sẽ ở tp BIALYSTOK còn nếu đi Hungary thì sẽở Budapest (thực ra là 1 suburb cách Budapest 40 phut di bus). E có biết 1 vài người xin visa ở Ba lan thành công rồi còn Hungary thì em ko rõ lắm, ko biết khó hay dễ hơn.
Cho em hỏi là với kinh nghiệm đi phượt của mọi người thì Ba Lan hay Hungary tốt hơn ạ (về cảnh đẹp, giá cả sinh hoạt, mua sắm, thời tiết). Nếu Hungary thì em sẽ đi vào khoảng giữa tháng 8 còn Ba Lan thì đầu tháng 9 ạ. Có gì các anh chị chỉ bảo em với ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.

Đi cả hai thì tốt :)). Tớ thì chưa đi Hung nhưng tớ vote Budapest. Danube, Balaton Lake. Trung Âu cuối hè đẹp mà Hung cũng không giàu có lắm nên chắc sinh hoạt rẻ thôi. Budapest cũng là một trong những thành phố cổ kính nhất châu Âu đấy

Mình cũng nghĩ giống bác thik_di_choi, đi cả hai thì tốt :)

Hồi mình xin VISA năm 2007 thì các anh chị cán bộ trên ĐSQ Hung làm việc dễ chịu lắm. Hồi đó đến làm việc thấy vắng hoe, bộ phận thị thực chỉ làm việc 1 tuần 2 buổi, 1 buổi để nhận hồ sơ, một buổi trả hồ sơ; cần nhanh thì thứ 3 nộp thứ 5 lấy VISA hoặc lấy luôn trong ngày, mình không cần gấp thì tuần sau lên lấy thì phải, (giờ Hungary tham gia hiệp ước Schengen thì chắc sẽ có thay đổi, mình không rõ lắm).

Mình thì chưa đi Ba Lan nhưng nếu buộc phải chọn 1 trong 2 thì có lẽ cũng sẽ khuyên bạn đi Budapest. Có vẻ như Ba Lan bị chiến tranh tàn phá nặng nề, nên nhiều thành phố đã được xây dựng lại theo phong cách hiện đại.
Người dân Hungary thân thiện, tốt bụng và an ninh khá tốt. Budapest thì rất đẹp là thủ đô và đông khách du lịch nên cũng không rẻ, nhưng so với các nước bên phía Tây Âu hoặc Bắc Âu thì rẻ hơn. Mình thích nhất là bảo tàng công của Hung đều miễn phí.
Khoảng cách 40 phút đi bus thì (với mình) là tương đối gần rồi, với cả, nếu ở để tìm hiểu văn hóa, đời sống của người dân bản địa thì ở ngoại thành có khi cũng có những cái hay riêng...

Hì, em cũng thích đi cả 2 lắm nhưng mà cuối cùng chỉ được chọn 1 thôi:(. E sẽ cân nhắc để quyết định. E cảm ơn 2 bác nhiều ạ. Bạn em ở bên đó bảo là đang mùa hè mà lạnh lắm, như mùa đông. Lúc em sang chắc phải mang áo bông quá.:D

Mình đang thăm Budapest đến ngày thứ 3 rồi, thời tiết không thể gọi là lạnh đc mà rất dễ chịu, quanh quanh 20 độ.
Budapest khá đẹp, tất nhiên là chứa so sanh đc với những nới như Florence hay Barcelona. Điểm hay hơn là Budapest không phải chỉ toàn là khách du lịch như những điểm kia, bạn có cơ hội để trải nghiệm cuộc sống của người dân địa phương. Điểm trừ là các dịch vụ du lịch có vẻ giống Việt Nam, chặt chém khách du lịch, đặc biệt là hệ thống Metro, mình mua pass nên không sao chứ thấy mấy bạn balo khác lớ nga lớ ngớ mua vé xong dập sai thế nào đấy bị đội bảo vệ tại các điểm hoạnh họe nhìn khá là ghê. Nếu bạn đi Budapest thì nhớ 2 vụ này:nên mua pass để đi tẫu xe, đừng mua vé loại phải dập và tuyệt không bao giờ vẫy taxi.

E đang chuẩn bị đi Châu Âu trong dịp tới. Hiện tại em đang có 2 điểm đến là Ba Lan và Hungary nhưng em ko biết nên chọn nơi nào, e đi theo diện có thư mời tham gia hoạt động tình nguyện trong 6 tuần. Nếu ở Ba Lan thi em sẽ ở tp BIALYSTOK còn nếu đi Hungary thì sẽở Budapest (thực ra là 1 suburb cách Budapest 40 phut di bus). E có biết 1 vài người xin visa ở Ba lan thành công rồi còn Hungary thì em ko rõ lắm, ko biết khó hay dễ hơn.
Cho em hỏi là với kinh nghiệm đi phượt của mọi người thì Ba Lan hay Hungary tốt hơn ạ (về cảnh đẹp, giá cả sinh hoạt, mua sắm, thời tiết). Nếu Hungary thì em sẽ đi vào khoảng giữa tháng 8 còn Ba Lan thì đầu tháng 9 ạ. Có gì các anh chị chỉ bảo em với ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.

Chào bạn, mình đang ở Ba Lan, và mình khuyên bạn đi Hung và xin visa của Hung.

Lý do:
1. Làm visa Ba Lan ở Hà Nội rất khó khăn, năm ngoái mình làm mà DSQ làm ăn rất lề mề, và khó để vào nộp hồ sơ. Có nhiều người đi tứ 3,4 h sáng mà còn chưa chắc đã vào được =).
2. Bialystok mình có biết những chưa đi, vì bản thân nơi đó không có gì là nổi tiếng về du lịch so với nơi khác.

Ơ Ba Lan thì cũng không thiếu nhiều nơi đẹp :D, ví dụ vùng phái bắc thì có mấy thành phố sau cũng được https://www.phuot.vn/threads/19122-Ba-Lan-Easter-break-(Torun-Gdansk-Sopot-Gdynia-Malbork)

Budapest ở Hung thì đẹp, hơi bé, ở đây đi hồ Balaton cũng rất đẹp, nói chung mức phí ở mấy nước Đông Âu rẻ, chấp nhận được :D.

Nếu có điều kiện thì làm ở Hung rồi rảnh qua mấy nước xung quanh là đc :D

Chào mọi người ạ,

Về visa Hungary, lúc sáng em có gọi điện lên Lãnh sự hỏi thủ tục thì bác trả lời rất "cặn kẽ" thế này.

Câu hỏi của em là " Em có giấy mời tham gia thuc tap ( dạng study) ở Hungary 2 tháng, được chu cấp ăn ở" thì hồ sơ cần có những giấy tờ gì ạ?"

Bác trả lời là : " Cần hộ chiếu (OK), giấy mời (OK), cần sổ hộ khẩu, sổ đỏ, còn bảo là nếu lấy chồng rồi thì phải có giấy chứng minh là chồng cho đi, ko thấy nói gì đến booking vé máy bay. Chắc mai em phải qua tận nơi hỏi mới được chứ thế này thì chả biết thế nào cả. Hic

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back