What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Mình đang chuẩn bị làm Hồ sơ xin Visa xin vào Đức. Mình muốn hỏi các bạn đã làm Visa rồi mấy vấn đề : Trong các giấy tờ phải chuẩn bị như Hợp đồng lao động, bảng lương, giấy xin nghỉ phép cơ quan...cứ nộp bản tiếng Việt không hay là phải dịch và công chứng sang tiếng Đức ạ? Cái này bản hứong dẫn của SQ không rõ ý lắm.
Cám ơn nhiều

Chào bạn!
Đầu tiên bạn nộp hs bằng tiếng việt sau đó chờ họ gọi lên bạn mới đem đi về dịch ra tiếng Đức or tiếng Anh cho nó rẽ

Sao bạn ở trên là công ty du lịch mà lại tư vẫn cho người ta sai thế nhỉ. Chắc chắn cần bản dịch t. Đức hoặc t. Anh. Có 1 số nơi không cần như xin visa Úc qua IOM ở Hà Nội. Mình nghĩ công ty bạn cung cấp dịch vụ thì rất tốt nhưng diễn đàn này có phần Quảng cáo, Dịch vụ riêng cho những cái như vậy, bạn nên post ở đấy thì hợp hơn. Còn ở các phần thông tin, hỏi đáp, nếu tư vấn thì nên tư vấn chính xác chút. Mình đọc cả post của bạn bên phần Australia, có 1 bạn chia sẽ kinh nghiệm xin visa - bạn ý đã lấy được - thì bạn lại trả lời bằng 1 lịch trình tour 8 ngày - chắc là tour bên công ty bạn tổ chức. Mình nghĩ các posts như vậy được đưa vào các chỗ không hợp lý lắm.

anh chị ơi cho e hỏi là hình thẻ là mình chụp ở ngoài r` dán vào hay là lúc nộp hồ sơ ngta chụp r` dán tại chỗ luôn vậy ạ??? e nộp ở LSQ HCM ạh..

anh chị ơi cho e hỏi là hình thẻ là mình chụp ở ngoài r` dán vào hay là lúc nộp hồ sơ ngta chụp r` dán tại chỗ luôn vậy ạ??? e nộp ở LSQ HCM ạh..

Lúc đầu vẫn cần dán ảnh vào form bạn ah. Sau đấy khi phỏng vấn ngta lại chụp nhận dạng bằng máy ảnh ở đó 1 lần nữa.
Cái đó sẽ in trên visa Schengen của m.

Cám ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng đang làm thủ tục để xin Visa thăm thân ở Đức.
Mình muốn hỏi bạn: Các văn bản như Giấy xin phép, giấy trả lương... có cần theo form không hay là như thế nào? mình làm cơ quan nhà nước và có trả lương theo TK thì có cần lấy bản saoke tài khoản ngân hàng không hay chỉ cần lấy bản photo của bảng lương cơ quan? Có người nói là phải có quyết định cho nghỉ phép của cơ quan hay chỉ cần GĐ ký duyệt vào đơn xin nghỉ phép? có cần mang theo sổ đỏ và sổ TK không?
Mình hỏi hơi nhiều, mong thông cảm. Cám ơn các bạn nhiều

Cám ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng đang làm thủ tục để xin Visa thăm thân ở Đức.
Mình muốn hỏi bạn: Các văn bản như Giấy xin phép, giấy trả lương... có cần theo form không hay là như thế nào? mình làm cơ quan nhà nước và có trả lương theo TK thì có cần lấy bản saoke tài khoản ngân hàng không hay chỉ cần lấy bản photo của bảng lương cơ quan? Có người nói là phải có quyết định cho nghỉ phép của cơ quan hay chỉ cần GĐ ký duyệt vào đơn xin nghỉ phép? có cần mang theo sổ đỏ và sổ TK không?
Mình hỏi hơi nhiều, mong thông cảm. Cám ơn các bạn nhiều

Không cần theo form đâu bạn ah vì đằng nào cũng phải công chứng dịch thuật mà :)
Về vấn đề bảng lương thì bạn chỉ cần bảng lương cơ quan có đóng dấu.
Chứng minh đi châu Âu nên vấn đề tài chính càng tốt càng có lợi thôi :D

Chào bạn!
Bạn cần phải cho mọi người biết lý do bạn bị từ chối? Hồ sơ có thiếu cái gì không? trong PP mục bị chú có bị đóng tem không?
Nói chung bạn cần phải cho thông tin rõ ràng thì mọi người mới giúp được
Trong tờ thông báo DSQ gửi thì thấy bảo là họ nghi ngờ mình có thể trốn ở lại. Hồ sơ thì không vấn đề gì, mình nghĩ mình chưa chứng minh rõ ràng cho họ thấy mình có lý do để quay trở lại và vì sao lại đi du lịch một mình. Bạn có thể giúp được mình không?

Chào cả nhà, mình vừa mới được LSQ Hà Lan HCM gọi điện báo đã được cấp visa, kêu mình đem vé máy bay và bảo hiểm (photo) đem lên nộp đế lấy visa. Nghe tin mừng quá trời luôn. Đúng như chị doantuyet87 nói, sang tuần thứ 2 mà lsq Hà Lan không báo rớt thì 97% là bạn đã đậu visa rồi đó; mình xin nộp hồ sơ ngày 26/3/2012, chị agent bảo 3 tuần sẽ có kết quả. Mình không lo lắng nhiều vì lo lắng cũng chẳng có lợi gì và mình đọc trên phượt mấy anh chị ai cũng nói nên có tài chính nhiều ở đây để đảm bảo nên mình cũng không mong đợi nhiều chuẩn bị tâm lý rớt rồi hihi, cứ chờ 3 tuần xem sao. Đúng 3h hôm nay 12/4/2012, lsq gọi báo mình đã đậu visa. Nếu bạn nộp hồ sơ ở lsq Hà Lan thì thường là 3 tuần mới có kết quả nên các bạn đừng hồi hộp lo lắng nhiều. Đây là lần đầu tiên mình xin visa mà đạt được kết quả quá tốt rồi.

*Trường hợp visa của mình:
Mình vẫn còn là sinh viên nhé, được 1 người bạn rất thân người Hà Lan mời sang chơi, có giấy mời, thư đảm bảo có đóng giấu địa phương tài chính bảo lãnh đàng hoàng.
Mình thì chỉ cần xin duy nhất 1 giấy xác nhận sinh viên của trường đại học, sau đó đem ra dịch tiếng anh và công chứng, không cần nộp bất kỳ chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, khai sinh.... gì hết. Mình đem giấy xác nhận ra dịch thuật và công chứng ở Văn phòng Công chứng Chợ Lớn : Địa chỉ: 445 – 447 Hồng Bàng, P14, Q5, Thành phố Hồ Chí Minh; Ở đây làm cực kỳ nhanh chỉ mất chưa đầy 1 ngày là bạn đã có giấy tờ dịch và dấu công chứng. 1 tờ giấy chứng nhận sinh viên của mình dịch và công chứng mất 240k. Mình ra phòng tư pháp thấy đông mà đủ thứ thủ tục nên ra luôn văn phòng tư nhân cho lẹ vì không có thời gian. Mấy anh chị cần dịch thuật hay công chứng ra đây làm rất đảm bảo.

Sau khi kết thúc học kì ngày 15/6/2012, tụi mình sẽ được nghỉ gần 1 tháng vì để ôn thi và trùng ngày thi đại học( mình đã hỏi và được xác nhận từ phía nhà trường) nên sau 22/7 mới tổ chức thi, tranh thủ thời gian nghỉ này làm 1 chuyến du lịch sang Châu Âu chơi.

*Hồ sơ của mình chỉ duy nhất : giấy chứng nhận sinh viên(bản gốc+ bản dịch tiếng anh có công chứng phòng tư pháp) thôi nhé, passport và photo passport(chỉ cần photo những trang chính, ko cần photo trang trắng nguyên cuốn như anh chị nào đã nói) được công chứng ở ủy ban nhân dân quận mình ở( rất lẹ đóng phí chỉ 4000d). Lệ phí visa là 80$=1.680.000VND
*Còn phía bên bạn mình thì cần : photo passport có công chứng, thư đảm bảo có công chứng địa phương, bản hợp đồng công việc với trường đại học( bạn mình là 1 giáo viên của 1 trường đại học), bản lương 3 tháng gần nhất, thư mời riêng của bạn mình viết riêng cho lsq, xác nhận tài khoản ngân hàng chi phí dành cho việc mình ăn ở sinh hoạt ở bên đó khoảng >4000EUR do bạn mình lập tài khoản riêng, booking vé máy bay gửi cho mình rồi mình in ra đem nộp.

*Mình xin chia sẻ tí kinh nghiệm từ việc nộp visa của mình để cho mấy bạn thấy mình không cần có tài chính hay thẻ visa gì hết ( thực ra mình có nhưng không nộp vì đã có người bảo lãnh tài chính rồi thì mắc gì mình phải chứng thực tài sản, cứ nộp chừng nào mấy chị bên đó hỏi có tài sản tài khoản ngân hàng không thì làm cũng không muộn), miễn bên kia chứng mình tài chính chi trả cho chuyến đi của bạn là ok thôi. Mấy chị bên lsq Hà Lan rất dễ chịu, mình được chỉ dẫn photo giấy tờ cần thiết để lỡ có bị kiểm tra ở sân bay, vì đây là lần đầu xin visa nên mình chưa có kinh nghiệm( lúc chị đó dặn mình thấy khả năng đậu cao rồi nên chị đó mới dặn như vậy). Kiểm tra hồ sơ xong là chị kêu đóng tiền chờ 3 tuần có kết quả sẽ gọi điện mà không cần bổ sung giấy tờ gì hết, cứ nộp y đúc bảng hướng dẫn là ok. Lúc nộp xong mình đã có cảm giác đậu đến 95% rồi.

*Mình có 1 câu hỏi muốn hỏi các anh chị là: bây giờ lsq đòi vé máy bay bản photo, bạn mình nói giờ sẽ mua vé may bay nhưng là vé máy bay điện tử( electronic ticket) rồi gửi thông tin vé đó cho mình đem in ra rồi nộp thôi, vậy có được không các anh chị. em có hỏi chị agent gọi báo đậu thì chị chỉ nói là miễn vé có booking number gì đó là được. Mình chỉ từng bay máy bay ra huế, đà nẵng chơi đặt vé trên mạng rồi tới bàn counter lấy vé thôi, không rõ lắm về electronic ticket. Mấy anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Cám ơn anh chị và "phượt" nhiều.

Chào bạn và tất cả thành viên trên topic! Cho em hỏi thăm 1 vài vấn đề nhé!

Em cũng đang là sinh viên (học về tourism+aviation nên rất muốn đi du lịch châu Âu), nhưng gia đình không ai có thời gian đề đi cùng nên khả năng là sẽ phải đi một mình. Hiện em đã có sổ tiết kiệm 5.000$ và có thẻ thanh toán VISA debit. Pasport của em chỉ có 1 lần đi tour Thailand-Viettravel thôi. Em không có giấy mời của bạn bè nào cả. Vậy em có khả năng xin được visa schegen hay không? Và nên xin nước nào cho dễ?

Hoặc nếu em đăng ký tour công ty du lịch thì với những điều kiện trên, có được không ạ?

Trường hợp của bạn thì khả năng xin visa hơi khó vì khó chứng minh với đsq về mục địch chuyến đi.
Bạn là sinh viên ko có ràng buộc từ phía VN (vợ chồng, con cái). Chứng minh tài chính thì sổ 5.000$ cũng chưa nhiều.
M nghĩ bạn nên đi tour là hợp lý nhất :)

Chào bạn và tất cả thành viên trên topic! Cho em hỏi thăm 1 vài vấn đề nhé!

Em cũng đang là sinh viên (học về tourism+aviation nên rất muốn đi du lịch châu Âu), nhưng gia đình không ai có thời gian đề đi cùng nên khả năng là sẽ phải đi một mình. Hiện em đã có sổ tiết kiệm 5.000$ và có thẻ thanh toán VISA debit. Pasport của em chỉ có 1 lần đi tour Thailand-Viettravel thôi. Em không có giấy mời của bạn bè nào cả. Vậy em có khả năng xin được visa schegen hay không? Và nên xin nước nào cho dễ?

Hoặc nếu em đăng ký tour công ty du lịch thì với những điều kiện trên, có được không ạ?

Chào bạn!
Trường hợp của bạn cực kì khó xin visa. Vì vậy mình nghĩ bạn đi theo tour thì tốt nhất. với lại có hdv thuyết minh bạn cũng sẽ học hỏi được (vì bạn là sv trường dl)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back