What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Chào các bạn.
Nhóm mình 4 người định đi Anh,Pháp,Ý trong khoảng 16 ngày từ 20/6 này.bọn mình rất rất là lo cái khoản visa tại bọn mình đang là sinh viên năm cuối.Nên bọn mình định làm visa qua Umove Travel nhưng phí đắt quá ạ ( 150usd/người đi Anh + 180usd Pháp=330 hix:(((()Đắt quá nên nhóm mình đang phân vân.nhóm bọn mình đi du lịch vài nước châu á như Hongkong,Thái,Nhật,Sig.vậy bọn mình có nên làm qua bên du lịch hay tự làm cũng đc ạ.Vì bị dọa là nếu tự xin mà bị từ chối thì tất cả cánh cửa đi Mỹ,Úc,Châu âu sẽ bị đóng lại.hix hix.

Chào các bạn.
Nhóm mình 4 người định đi Anh,Pháp,Ý trong khoảng 16 ngày từ 20/6 này.bọn mình rất rất là lo cái khoản visa tại bọn mình đang là sinh viên năm cuối.Nên bọn mình định làm visa qua Umove Travel nhưng phí đắt quá ạ ( 150usd/người đi Anh + 180usd Pháp=330 hix:(((()Đắt quá nên nhóm mình đang phân vân.nhóm bọn mình đi du lịch vài nước châu á như Hongkong,Thái,Nhật,Sig.vậy bọn mình có nên làm qua bên du lịch hay tự làm cũng đc ạ.Vì bị dọa là nếu tự xin mà bị từ chối thì tất cả cánh cửa đi Mỹ,Úc,Châu âu sẽ bị đóng lại.hix hix.
180$ visa Pháp là có gồm phí Visa ko bạn hay chỉ là phí dịch vụ thôi, phí visa là 1,6tr tức là gần 80$ rồi. Nếu thế thì phí đó ko phải là phí đắt đâu. Mình ở HN đợt trước hỏi 2 công ty dịch vụ làm visa Schengen họ nói phí là 400$/ng gồm cả phí visa đó, tức là 320$ tiền dịch vụ roài. Hoặc 1 công ty khác phí là 250E - 60E tiền phí visa thì phí dịch vụ đã là 190E rồi.

2 nữa là ai dọa bạn nếu bị từ chối 1 lần thì tất cả cánh cửa Mỹ, Úc, Châu Âu đều bị đóng lại vậy, sẽ có ảnh hưởng thôi chứ ko phải là hoàn toàn ko thể, quan trọng là họ từ chối bạn vì lí do gì? 2 vợ chồng mình đã tự xin visa du lịch ở sứ quán Ý năm 2010 và bị từ chối, lí do họ đưa ra là theo quy định j j đó rát chung chung và có thể coi là chả phải vì lí do gì. Sau đó 6 tháng chồng mình xin visa đi công tác ở sứ quán Pháp và được chấp nhận bt, sau đó 2 năm vợ chồng mình đều xin được visa đi công tác ở sứ quán Đức. Chưa thử xin lại visa đi du lịch vì mình cũng e ngại là khó được chấp nhận đi du lịch 2 vợ chồng.

Tuy nhiên, theo mình đọc ở diễn đàn này thì công ty du lịch cũng ko có vai trò quyết định bạn sẽ được cấp visa đâu, vì ngay cả công ty du lịch mình hỏi họ cũng nói là ko sure mà. Đôi khi còn xem may mắn của chính bạn nữa? Chúc các bạn sớm có visa để thực hiện ước mơ Châu Âu nha, mình vừa đi về và rất hi vọng có cơ hội quay lại, vì còn quá nhiều chỗ chưa đi.Đi rồi mới thấy đối với mình dành dụm cả năm chỉ để dành tiền mỗi năm đi du lịch Châu Âu 1 lần thì mình cũng chịu. :p, rất đáng để bỏ tiền.

Đấy chỉ là phí dịch vu thôi chị ạ.còn lại bọn em phải chịu hết các chi phí khác.cũng đinh làm vì họ ký hợp đồng nếu k làm được visa thì hoàn trả toàn bộ phí dịch vụ.nhưng 1 vài cty khac em hỏi có 50$ nhưng k làm được thì k hoàn phí.phân vân quá.em cám ơn chị đã chia sẻ

.cũng đinh làm vì họ ký hợp đồng nếu k làm được visa thì hoàn trả toàn bộ phí dịch vụ
Nếu Đại sứ quán Đức, Pháp, Ý , TBN... mà biết được ai ký hợp đồng dịch vụ Visa với công ty du lịch thì chắc chắn người đó bị đuổi việc, cắt toàn bộ tiền thôi việc, thông báo lên Cục Phục vụ ngoại giao Đoàn ! Cấm kỵ đó các bạn nhé.
Việc làm ăn của các bạn thôi, nhưng các bạn lấy của người ta đến ba bốn trăm đô dịch vụ trời ơi đất hỡi của các bạn thì quá lắm ! Cũng lạ là sao nhiều người cả tin thế ?
Xin khẳng định luôn là chẳng có cái hợp đồng nào về dịch vụ visa và cũng chả có bạn làm dịch vụ nào lo được cho các bạn. May ra khai hộ mấy tờ khai, xem giúp hồ sơ có cái gì - mà những cái này lại có sẵn hướng dẫn trên trang web của các sứ quán, vậy thì tôi xin hỏi, mấy trăm đô "dịch vụ" kia là cho cái gì ? Đưa cho người Việt ở các sứ quán à ? họ chẳng có tí quyền quyết định gì . Đưa mấy ông Đức, Pháp, Ý à ? đương nhiên là không bởi biết ông tây ấy là ai mà đưa ? vả lại họ cũng chả thèm, vậy thì dịch vụ gì mà mấy trăm đô vậy?

Về chuyện xin visa cho mình hỏi nếu xin visa ANh, Pháp thì vé máy bay HAN-LON, PAR-HAN có đủ điều kiện xin visa không?
Hay là cứ đặt chỗ trước vé máy bay HAN-PAR xin visa Pháp (loại nhiều lần), rồi đặt vé máy bay (hoặc tàu, xe bus) PAR-LON xin visa Anh. Mình đi Pháp nhiều nên xin visa pháp trước dễ hơn, còn sau khi có Visa Pháp thì xin VIsa Anh sẽ khó hơn.
Xin cám ơn!

Hi, mình là newcomer. Mình có plan đi Châu Âu vào tháng 9 năm nay. Mình từng đi bụi US và Korea nên mình nghĩ visa Schengen chắc ko phải là very big issue (nhưng vẫn là big issue :D)

Mình dự định bắt đầu đi từ Budapest, sau đó sang Vienna, rồi sang Ý, Pháp và sau cùng là Hà Lan (khi nào có lịch trình cụ thể sẽ post lên để xin advice của các cao thủ phượt ở đây ^^)

Tuy nhiên quần nát nước trên Google và cả 1 số topic forum này mình vẫn chưa tìm được topic nào trả lời về chuyện xin visa từ cổng Hungary, đa phần mọi người xin từ Pháp, Ý ... :(
Vì vậy rất mong ai có kinh nghiệm có thể chỉ dùm mình cách xin visa vào Hung ntn.
Mình đã xem thông tin trên website http://www.mfa.gov.hu/kulkepviselet/...rhetpsegek.htm tuy nhiên có 1 số điểm vẫn chưa rõ. Các thắc mắc của mình như sau:

- LSQ tại TPHCM có chức năng cấp visa hay không. Hay mình phải ra tận HN để nộp hồ sơ? Mình sống tại TPHCM

- Theo hướng dẫn của website nói trên, mình đã download được mẫu form đăng ký visa (dùng chung của khối Schengen với lá cờ biểu tượng là màu xanh dương và 1 hình tròn là các ngôi sao nhỏ màu trắng). Tuy nhiên mình không tìm được các thông tin khác như: cách nộp hồ sơ, cách book lịch hẹn, cách đóng phí, các chứng từ cần cung cấp cung như tham khảo thông tin khi nào sẽ cần phỏng vấn.

- Theo mình hiểu là nếu submit toàn bộ hồ sơ cho bên LSQ xem xét thì nếu ko có vấn đề gì, họ sẽ issue visa cho mình. Còn nếu hồ sơ chưa đủ thông tin và mình được yêu cầu lên phỏng vấn thì có phải bay ra ĐSQ ở Hà Nội hay không?

Mình đọc tham khảo thì có bạn nói Ý ko phỏng vấn, 1 là cho, 2 là ko (mình có ng' bạn xin đi Ý mới về cũng nói như vậy). Pháp thì phải ngồi lại đợi ngay khi nộp hồ sơ xem họ có kêu mình vào pv ko. Càng nghe càng confuse, mà lại ko tìm được thông tin để biết LSQ Hung sẽ cấp visa như thế nào. Mà hình như ít ng' apply visa Hungary lắm vì website của nó hầu như ko có thông tin hướng dẫn như website của Mỹ. Mình thật sự ko biết có nên xin visa từ cổng Hungary hay nên chuyển sang nước khác - như Hà Lan chẳng hạn? :shrug:

Mong gặp được "cao thủ" chỉ dẫn ^^! Rất cám ơn pà con cô pác!! (c)(BB)

Em vừa nhận đowjc PM, hì hục trả lời xong thì chia sẻ ở đây cho bác nào có nhu cầu :)

Originally Posted by laven
Xin chào bạn Tieu Phuong,

Mình có dự định tầm tháng 9 hoặc 10 năm nay sẽ đến Châu Âu 1 lần thực hiện một trong các ước mơ trong đời mình và đang bị vướng mắc về vụ xin visa. Có tham khảo topic thì biết bạn có kinh nghiệm về việc này. Mong bạn dành chút thời gian tư vấn cho mình nhé.

Visa du lịch hay visa dạng công tác - cái nào tương đối sẽ dễ thở và dễ thông qua hơn? Mình đang ở TP.HCM. Nên xin visa ở Pháp hay nước nào tốt hơn? Họ sẽ cấp thị thực cho mình trong bao lâu? Kế hoạch của mình là dành 1 tháng cho Châu Âu nhưng nhỡ như có trường hợp mình cần ở thêm thì tại VN mình có thể xin họ hẳn 45 ngày dc không?

Mình mới bắt đầu tiếp cận thông tin visa Châu Âu nên có thể có những câu hỏi hơi ngớ ngẩn tý, bạn đừng cười nhé. Mình rất cần lời khuyên của các bạn đi trước để đỡ sợ hãi hơn. Bạn hiểu cảm giác này mà ^ ^

Mong chờ hồi đáp của bạn.

Regards,

Thanh Phượng
Email: [email protected]
Chào bạn

Sorry lâu rồi ko vào phuot nên hnay mới đọc msg của bạn

Nhìn chung thì xin visa đi công tác sẽ dễ hơn vì đối tác ( châu Âu) mời sẽ là người đảm bảo cho việc lưu trú của bạn tại đó.

Tất cả các nhân viên thụ lý hồ sơ xin cấp visa của các LSQ thường là người Việt, do đó, bạn chưa chắc đã cần phải biết ngoại ngữ mới có thể được cấp visa, tuy nhiên, thông thạo 1 ngoại ngữ ( ví dụ tiếng Anh) và đã từng đi các nước tương đương châu Âu sẽ được coi là điểm đáng ghi nhận.

Trường hợp của bạn, chắc chưa đi châu Âu bao giờ thì visa Nhật, Hàn quốc, Mỹ hoặc Canada sẽ được ghi nhận như reference ( nếu bạn đã từng đi những nước đó)

Nói chung thì bạn cần chứng minh hai điểm mấu chốt với nhân viên thụ ý hồ sơ ( và sau đó là nhân viên quyết định cấp visa, thường là người nước của LSQ đó, tuy nhiên bạn sẽ không gặp người này, trừ trường hợp đặc biệt), là :

1. Bạn có đủ khả năng tài chính để đi đến, du ngoạn và quay về :
- Để đi và về, bạn cần booking khứ hồi vé máy bay của một travel agent nào đó, lưu ý : số lượng ngày bạn muốn ở lại ( giả sử 45 ngày) thì ngày đi và về của bạn cần khớp với booking để LSQ căn cứ cấp thời hạn của visa. Nói chung nếu đã cấp thì sẽ không hạn chế số ngày đâu.

- Để du ngoạn, đi lại, ăn uống...có hai cách : một là host ( người mời đứng tên trên thư mời) viết thư cam kết sẽ lo toàn bộ chi phí của bạ, hai là bạn cần có thẻ tín dụng với hạn mức tương ứng để chi tiêu trong quá trình tại nước mà bạn xin visa. Ví dụ bạn xin visa Pháp 45 ngày, chi phí đi lại, ăn ở cho mỗi ngày có thể vào khoảng 100-150EUR tùy theo mức chi tiêu của bạn, do đó, thẻ tín dụng ( một hoặc vài cái) cần có limit ở mức tương ứng.
- Để không làm phiền đến nước chủ nhà trong trường hợp ốm đau, tai nạn...LSQ luôn đòi hỏi người xin visa cần mua bảo hiểm du lịch, thân thể, y tế...với thời hạn ít nhất bằng thời hạn xin visa => cái này bạn phải mua có thể của Liberty hoặc Bảo Việt...
2. Bạn không có ý định ở lại châu Âu :
- Thường thì để chứng minh việc này là hơi khó, tuy nhiên, các nhân viên thụ lý hồ sơ ở các LSQ hay khuyên bạn photo sổ đỏ, sổ tiết kiệm hoặc các giấy tờ chứng minh bạn đang sở hữu các tài sản có giá trị ở VN để minh chứng cho việc bạn sẽ quay về quản lý các tài sản đó

Trên lý thuyết, không nước nào không cấp visa du lịch, tuy nhiên, vì tôi thường đi bằng visa công tác nên không có kinh nghiệm nhiều để chia sẻ với bạn.

Cuối cùng, bạn cần lưu ý : về mặt nguyên tắc, visa mà được cấp cho bạn chỉ là giấy thông hành cho phép bạn cập cảng nước mà bạn muốn tới. Việc có chấp nhận cho bạn nhập cảnh hay không là phụ thuộc vào cơ quan biên phòng ( hay an ninh nội định) của nước đến, do đó, bạn nên lưu ý về tác phong và ăn mặc... ( tôi đã từng gặp khó khăn với một khách hàng khi ăn mặc và để tóc quá dài). Nói chung thì ít khi người ta từ chối nhập cảnh, như lý thuyết là họ vẫn có quyền.

Hy vọng có thể giải đáp phần nào nỗi băn khoăn ( sợ hãi) của bạn và chúc bạn có một chuyến đi tốt đẹp !

Chào các bạn.

Nếu chịu khó đọc kỹ hướng dẫn thì các bạn SV có thể tiết kiệm được một số tiền và quan trọng hơn cả là các bạn học được cách tự làm chủ tình thế !

Như bác HaHoi đã nói ở trên, ko có công ty du lịch nào có khả năng cấp visa cho các bạn hết và những gì họ có thể làm cho các bạn thì các bạn đều tự làm được cả !

Chúc may mắn !

Bạn Tieuphuonglm nói ở #927 vậy là rất đúng rôi, tôi chỉ xin bổ xung thêm vài ý :
- Thời hạn của visa - ở đây tôi nói đến visa đi thăm thân - các nước EU là tối đa 90 ngày.
-Bảo hiểm y tế là bắt buộc phải có và tương ứng với thời gian lưu trú . Đã có trường hợp do quen biết tin nhau nên khi xét hồ sơ xin visa sứ quán không bắt phải nộp bản chứng nhận bảo hiểm và chỉ nhắc là phải có. Người đó do quên hoặc có thể nghĩ đơn giản là đã có visa rồi thì không cần nữa. Vậy mà bị an ninh biên phòng từ chối không cho nhập cảnh ở sân bay phải về nước vì không có bảo hiểm y tế !
- Mạnh vì gạo bạo vì tiền- câu này khá là đúng với việc xin visa- phải " khoe" họ tài sản giá trị và kể cả tương lai công ăn việc làm của mình ở VN để họ tin mình sẽ chỉ là thừa tiền đi chơi mà cấp visa.

Như trên em đã nói, em chỉ xin visa đi công tác từ hơn 10 năm nay thì thời hạn có thể lên tới 365 ngày ( multiple entries). Em chưa có kinh nghiệm visa thăm thân hay du lịch :LL

Trường hợp bác nói như vậy thì người bị từ chối nhập cảnh có quyền khiếu nại LSQ tại nơi cấp visa vì đã cấp visa ko có bảo hiểm du lịch ( bao gồm cả bảo hiểm thân thể và y tế). NV thụ lý hồ sơ đã làm sai quy trình xét tuyển hồ sơ

Điểm 3 thì chuẩn rồi, các bạn chỉ cần lưu ý sổ tiết kiệm ko nên có thời hạn quá sát với ngày nộp hồ sơ ( đại loại vay tiền mở sổ trước có 2-3 ngày) thì không nên vì NV thụ lý hồ sơ cũng là người Việt, ngta thừa hiểu các trick của chúng ta, tuy nhiên, trên nguyên tắc, hồ sơ ổn và applicant ko có biểu hiện gì nghi vấn thì họ ko có quyền từ chối thụ lý hồ sơ và comment thiếu thiện chí

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back