What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Mình đang rất thất vọng vì bị SQ Pháp từ chối. Bỏ qua lời nói của đứa bạn làm du lịch là xin visa shengen khó lắm, mình nghiền ngẫm topic này và làm 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh cho 2 mẹ con. Chủ quan nghĩ rằng bố là quân nhân, là TGD 1 cty của bộ QP để lại nhà làm tin (vì bố không được phép đi nước ngoài theo kiểu tự do), tài chính chứng minh đầy đủ là ok rồi. Lẽ ra đi cùng mấy gia đình bạn bè nhưng rồi thời gian không khớp, con mình chỉ được nghỉ hè 1 tháng (12 tuổi) nên mình quyết định tự đi 2 mẹ con. Các bạn xem giúp mình đã sơ suất ở điểm nào, và giờ nên làm gì. Nếu bỏ lỡ năm nay thì sang năm chưa chắc mình đã sắp xếp thời gian đi được tiếp. Khổ thế vì cứ phải xách thằng con theo nên mới bị giới hạn về thời gian. Anh nhận hồ sơ thì rất nice khiến mình cảm tưởng việc có visa là gần như trong tầm tay. Anh ý hỏi nhiều chuyển cũng kiểu như phỏng vấn vậy, nên không thể nói anh ý không có tiếng nói trong việc xét duyệt hồ sơ được. Haizz. Giờ rơi cái tõm xuống vực.

SQ Ý mình đã sang trước rồi nhưng họ đùn đẩy sang SQ Pháp nên minh khó mà quay lại đó nộp. Mình không biết còn có thể qua SQ nào tiếp nhận hồ sơ du lịch nữa. Các bạn xem giúp mình đã sơ suất ở điểm gì
1. Tờ khai tiếng Anh
2. Hộ chiếu mới trắng (mới làm mấy tháng) + HC cũ đi Nhật, Sing, Malay, Thái.
3. Form câu hỏi bổ sung bằng tiếng anh
4. Hộ khẩu, Giấy ĐK kết hôn, Giấy khai sinh, Giấy đồng ý của bố cho con đi theo mẹ (cài namecard của bố)
5. Sổ đỏ nhà đất, ĐKý xe ô tô, sổ tiết kiệm vài tỷ (gửi gần 1 năm)
6. Xác nhận số dư tài khoản vài trăm tr
7. Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng 100tr (xin xác nhận của 1 cái,còn photo 4 cái khác của các NH khác)
8. Đăng ký kinh doanh (vì đký tên người khác nên có nộp kèm CMT người đó và hợp đồng góp vốn) và in 3 tháng giao dịch ngân hàng cho việc kinh doanh đó, tài khoản này đứng tên minh, giao dịch ra vào hàng tháng tới tiền tỷ.
9. Đặt phòng khách sạn trên booking.com của 6 ksan trong hành trình (Pháp, ý, TBN)
10. Travel plan chi tiết lịch trình - Trong plan đang để bay đến Pháp đầu tiên và ở Pháp 9 ngày, Ý 9 ngày và TBN 4 ngày
11. Booking vé khứ hồi HN-Paris/ Venice-Hanoi
12. Bảo hiểm y tế du lịch Chartis hạng Premium (cao hơn basic)
13. Thư tay bằng tiếng Anh, trình bày vì Bố là sỹ quan nên k đi cùng được, những năm trước con còn nhỏ nên giờ mới đi, mình đã có 15 năm làm cho các cty nổi tiếng của nước ngoài trước khi mở business riêng. Business chạy tốt.

Những tưởng có nhiều ràng buộc ở VN thế rồi nhưng vẫn tạch. Có lẽ mình nên bổ sung chứng minh thu nhập của chồng và hồ sơ quân nhân, không biết có thêm sức nặng gì không? Giờ mình đang rối quá, không biết nên apply lại ở đâu hay phải chờ 1 thời gian? bỏ qua dịp đi chơi này thì thật tiếc vì vận động mãi chồng mới cho đi.

em cũng vừa di xin visa o dsq Phap.sau đúng 7 ngày là em có visa.Visa đi shengen du lịch không khó như chị nói đâu.hồ sơ của chị hoành tráng quá. nhưng e nghĩ cái hồ sơ của c mà mang đi đến đại sứ quán (các nước phương tây) thì dễ bị từ chối lăm. Chị đi du lịch có mình chị thì chị cho thêm thông tin về bố chị làm gì. nhất khi bố chị lại còn làm trong công ty của bên quân đội nữa chứ. nói đến quân đội là sẽ rất khó để xin visa rồi.
Trong vòng 24 giờ, bạn vui lòng sửa bài viết thành tiếng Việt có dấu nhé!

Last edited:
@2totheworld : rất tiếc cho bạn, nhưng có thể thấy visa Schenken nó khó thế nào bởi không có một quy định nào cả. Khả năng tài chính của bạn, mọi ràng buộc về gia đình đều rất tốt, theo tôi chỉ còn một cái nhỏ hơi gợn gợn đó là cái giấy đồng ý của bố cho con đi theo mẹ và thêm động tác cài namecard vào. Bình thường chỉ trong trường hợp người bố hoặc mẹ muốn cho con sang nước ngoài định cư lâu dài và hai người đã ly dị thì ngừoi bố hoặc mẹ là người ở lại phải có cái giấy cam kết đồng ý cho con đi theo người kia ( để tránh bị kiện bởi cấp visa cho con đồng nghĩa với việc chia rẽ tình cảm bố/ mẹ với đứa con ). Việc có giấy của anh xã nhà bạn gợi cho người ta việc bạn sẽ ở lại.
Thêm nữa việc cài namecard ở đây không có tác dụng tăng độ tin cậy bởi chức vụ của ax không liên quan đến việc xin visa của hai mẹ con bạn mà có thể gây tác dụng ngược bởi các nước tây âu chả thú vị gì với quân nhân của mình đâu.
Đó chỉ là thiển ý đoán mò của tôi thôi, nhưng với việc visa thì bạn không nên đưa những giấy tờ không cần thiết khác, cấp visa ngắn hạn là phụ thuộc vào cảm tính của người duyệt. Họ cảm thấy người xin visa đang có áp lực lên họ là gạt đi .
Nhiều khi ở đời phải nhạy cảm lắm bạn ạ. Chia buồn vì sự thất vọng này của bạn nhưng bạn vẫn nên xin visa tiếp ở sq Ý. Trong topic này đã có một bạn bị từ chối ở Pháp mà lại được Ý cấp rồi đó. Chẳng có gì mà mất, đâm đơn tiếp chứ ngại gì.

Last edited:
Chào mọi người, em là sinh viên. Em chuẩn bị xin Visa thăm thân nhân ở Đức đi cùng với bà ngoại em, có bác ruột em đã làm giấy bảo lãnh, đi từ ngày 20/7 đến 20/8. Tuy xin Visa ở Đức nhưng em bay qua Pháp ở 2 tuần trước rồi mới qua Đức. Trong suốt thời gian đó em ở nhà họ hàng chứ không book hotel.
Hồ sơ em đã có:
- Tờ khai Tiếng Anh
- Hình 4 x 6
- Hộ chiếu cấp từ năm 2011, đã đi Thái
- Hộ khẩu
- Khai sinh của em
- Khai sinh của mẹ để chứng minh em là cháu ruột của bác
- Giấy xin phép tạm nghỉ học và cam đoan sẽ đi học lại, đã được dịch sang tiếng Đức và công chứng
- Bảo hiểm du lịch thì bác em sẽ gửi về sớm
- Vé máy bay đã đặt đúng vào ngày xin cấp Visa, em bay thẳg đến Paris k transit
Câu hỏi của em cần mọi người giúp đỡ :(
- Em vẫn chưa hiểu mục Border ò first entry ỏ transit route cần phải điền gì
- Trong suốt thời gian đi em chỉ ở nhà họ hàng thôi, nhưng trong tờ khai thì em chỉ khai địa chỉ nhà của bác em ở Đức.
- Em là sinh viên, không tài khoản, không tài sản để chứng minh. Trong tờ khai em đã đánh dấu Bác em là host rồi.
Em tàu ngầm sơ sơ thì em vướng phải 2 vấn đề lớn làm tăg khả năng em không được cấp Visa qá :( mọi người có cách nào giúp em không :( huhu

Không biết mình bị fall ở Ý rồi h wa Pháp nộp có khả năng đậu ko nhỉ? Vì mình thấy nhiều bạn trong topic rớt Ý nhưng wa Pháp nộp thì lại dc. Và xin cho mình hỏi thêm là ví dụ mình có thể dùng tài sản của ba mẹ để chứng minh thêm ràng buộc dc ko ạh? Riêng bản thân mình thì đã có rồi nhưng có thể dùng của ba mẹ thêm vào để giúp ích dc ko nhỉ?

Cám ơn bạn, cái giấy đồng ý cho con đi theo mẹ là do SQ Ý yêu cầu bổ sung đấy chứ. Mình chỉ muốn nói với họ lẽ ra cả nhà mình đã đi du lịch cùng nhau, nếu như không phải luật VN không cho bộ đội, công an xuất cảnh với lý do cá nhân mà không xin phép.
Anh người Việt trả kq ở SQ Pháp nói luôn với mình rằng hồ sơ của mình không chứng tỏ cho họ thấy mục đích du lịch du lịch của mình là thật. Giờ cửa với SQ Ý khá hẹp, vì dù chưa chính thức nộp hồ sơ nhưng mình đã tiếp xúc với họ rồi, thái độ của họ còn xa mới gọi là thiện chí. Bà người Ý thắc mắc rất cắc cớ là booking hotel không đáng tin vì toàn free cancel nhưng kể cả mình book trực tiếp với ksan 5* bất kỳ thì đều được free cancel trước 14 ngày, lẽ nào bà ý không hiểu điều này. Thực sự là bên SQ Ý họ có chính sách thắt chặt hơn SQ Pháp nhiều. Chả thế mà 95% đoàn tour đều xin visa bên SQ Pháp.
Mình đang nghĩ việc mình không thuộc cơ quan đoàn thể nào có lẽ là 1 lý do khiến họ nghi ngại. Giờ bối rối quá, không biết nên đi đâu nữa.

Có bạn nào từng xin visa ở SQ Tây Ban Nha chưa? Mình có 1 Sếp cũ đang ở TBN (ông ý là người Đức nhưng làm việc và mua nhà ở TBN), có thể nhờ ông ý viết thư mời (cũng khá ngại vì phải giải thích ngược xuôi cho ông ý hiểu, dù ông ý rất quý mình), mà mình không rõ về thủ tục, tính đầu tuần sau lên SQ hỏi nhưng đó chỉ là bề nổi của tảng băng thôi, không có mách nước của những người đi trước thì mình sợ lại gặp thất bại 1 lần nữa.
@2totheworld : rất tiếc cho bạn, nhưng có thể thấy visa Schenken nó khó thế nào bởi không có một quy định nào cả. Khả năng tài chính của bạn, mọi ràng buộc về gia đình đều rất tốt, theo tôi chỉ còn một cái nhỏ hơi gợn gợn đó là cái giấy đồng ý của bố cho con đi theo mẹ và thêm động tác cài namecard vào. Bình thường chỉ trong trường hợp người bố hoặc mẹ muốn cho con sang nước ngoài định cư lâu dài và hai người đã ly dị thì ngừoi bố hoặc mẹ là người ở lại phải có cái giấy cam kết đồng ý cho con đi theo người kia ( để tránh bị kiện bởi cấp visa cho con đồng nghĩa với việc chia rẽ tình cảm bố/ mẹ với đứa con ). Việc có giấy của anh xã nhà bạn gợi cho người ta việc bạn sẽ ở lại.
Thêm nữa việc cài namecard ở đây không có tác dụng tăng độ tin cậy bởi chức vụ của ax không liên quan đến việc xin visa của hai mẹ con bạn mà có thể gây tác dụng ngược bởi các nước tây âu chả thú vị gì với quân nhân của mình đâu.
Đó chỉ là thiển ý đoán mò của tôi thôi, nhưng với việc visa thì bạn không nên đưa những giấy tờ không cần thiết khác, cấp visa ngắn hạn là phụ thuộc vào cảm tính của người duyệt. Họ cảm thấy người xin visa đang có áp lực lên họ là gạt đi .
Nhiều khi ở đời phải nhạy cảm lắm bạn ạ. Chia buồn vì sự thất vọng này của bạn nhưng bạn vẫn nên xin visa tiếp ở sq Ý. Trong topic này đã có một bạn bị từ chối ở Pháp mà lại được Ý cấp rồi đó. Chẳng có gì mà mất, đâm đơn tiếp chứ ngại gì.

@trangagusia: à, bố ở đây nghĩa là ông xã mình, bố của con trai mình thôi. À mà mình nộp buổi sáng thì buổi chiều họ đã cộp cái dấu từ chối vào rồi, thế mới điên. Đuổi nhầm còn hơn bỏ sót. Hồi xưa xưa rồi việc của mình dính dáng tới nhiều SQ của các nước châu Âu này, quen vài ông Đại sứ, và EuroCham còn từng offer mình làm Business Manager lúc đó. Haizz giờ không vướng bận con nhỏ nữa, muốn đi chơi thì sao đã đổi ngôi rồi. Tự tin quá nên giờ hơi sốc.

Last edited:
Cash thì không có nghĩa lý gì ở đây bạn ạ. Nhà mình cũng là Hộ KD cá thể, giao dịch rất nhiều qua Sao kê tk ngân hàng, nhưng cũng không bằng 1 chứng nhận của 1 cty rằng bạn Youi đang làm việc ổn định tại đây với mức lương từng này (dù là thấp) đâu. Tâm thư thì giúp ích hơn 1 chút vì có thể họ không mời bạn đến phỏng vấn mà đã đánh trượt rồi, thì tâm thư là thứ duy nhất bạn giao tiếp được với họ. Nên viết. Nhưng không đủ đảm bảo điều gì cả. Hoàn cảnh của bạn xem ra còn mong manh hơn mình nữa.
Nếu mình là bạn thì mình sẽ tìm cách nhờ 1 cty du lịch nộp visa hộ theo cùng với đoàn của họ, mất chút phí vì mình không mua tour.
Có rồi đấy ạ. Biên lai đóng thuế 4 tháng gần nhất. Sổ tiết kiệm, sổ đỏ, giấy DKKD, mã số thuế. Còn bảng chi lương nhân viên thì cũng là = cash và cũng ko có hợp đồng với nhân viên nữa. Nên mình mới thắc mắc ko biết có cần đánh máy rồi gởi cho DSQ Pháp rằng '' tất cả dc chi = cash ''. Còn show tất cả thì mình chắc chắn làm rồi, show cả của ba mẹ mink` lun

Có ai cho mình biết có nên viết '' tâm thư '' gửi cho DSQ Pháp để giải thích rõ lun ko ạ? Nhưng họ sẽ tin ko?

Mình đi theo cty đấy chứ. Hồi bên SQ Ý mình bị bà Ý phỏng vấn. Bà ấy cũng tin là mình đi du lịch mặc dù tuổi còn trẻ nhưng mình lại thiếu cái sao kê tk của mình làm chủ vì mình giao dịch tất cả = Cash nên họ ko tin mình đang có công việc ổn định. Nên fall mình. Mọi người đều nói mình nên apply lại của Pháp nên mình sẽ xin lại 1 lần nữa vì mục đích của mình thật sự là du lịch và shopping. Nên mình nghĩ nên nộp lun cả vài cuốn sổ đỏ của gia đình + sổ tiết kiệm vài trăm nghìn của mẹ mình lun. Mình sẽ chuẩn bị thật tốt nếu lần này dc thì đi du lịch + shopping. Ko dc về đi Maldives. Dù j cũng đang thật tình ở nhà lại càng nãn thêm. ( SQ Pháp dễ nhất châu Âu nếu rớt thì ko còn j để tiếc nữa u ạ )

.@2totheworld: Mình đã đi khá nhiều nước châu Âu, thủ tục khi xin visa đều khá đơn giản và nhanh chóng nhất là lsq Pháp tại HCM chỉ vài ngày là có visa chắc tại do mình đi nước ngoài nhiều và liên tục, passport mình đóng đầy dấu xuất nhập cảnh. Thật là bất công cho bạn, mấy chú Tây ba lô nhiều khi trên răng dưới cát tút mà vẫn được VN cấp visa, nhưng ngược lại người Việt mình đi sao khó quá. Theo mình bạn nên thử dsq Hà lan xem thế nào, vì đi theo diện du lịch tự do ngoài Pháp ra Hà lan khá ok, nhất là có em bé đi kèm. Chúc bạn may mắn kì tới.

Hồi năm 2011 vợ chồng bạn mình mới cưới xin visa ở sứ quán Pháp đi honey moon hồ sơ cũng khá ổn nhưng bị từ chối, sau đó ở SQ họ hỏi là bạn mình đi vì lí do gì, bạn mình nói là tao đi honey moon, và tao rất thích nc PHáp này nọ kia. Thế là anh ở SQ bày cho bạn mình mày làm 1 cái đơn bằng tiếng Pháp thật là thống thiết nói về nguyện vọng của mày và nộp hồ sơ xin visa lại, thế là lần 2 họ cấp đấy, ngay sau khi bị từ chối thôi. Tuy nhiên TH của bạn họ đã nói rõ là họ ko thấy dược mục đích đi của bạn là du lịch thì có lẽ là hi vọng rất mong manh. Có thể bạn phải chờ 1 dịp khác và xin ở 1 sứ quán khác vậy.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back