What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Các bác cho em hỏi cái ,số là em muốn chu du sang Phú Lang Sa 1 chuyến , em đang thắc mắc ở cái chỗ giấy tờ chứng minh nghề nghiệp . Em đang bán hàng cho cửa hàng của dì em , có bảng hiệu, mã số thuế hẳn hoi . Chỉ là cửa hảng thôi nên không có con dấu doanh nghiệp :( . Vậy khi làm hồ sơ thì làm sao ? hay là em vẫn làm cái giầy xác nhận lương , ngày nghỉ phép , mức lương , đưa dì em ký tên kèm với cái biên lai đóng thuế (trong đó dì em là chủ kinh doanh ) ? à cho em hỏi thêm là ĐSQ Italia và Hà lan có cấp visa du lịch bụi hông các bác ?

Chi Coc_Noir oi
Em xin visa ở ĐSQ Pháp tại Hà Nội, em chỉ nộp booking thôi- không cần phải nộp vé máy bay hay bảo hiểm gì ạ. Em nghĩ nếu cần thì họ sẽ thông báo cho chị.

Chào các anh chị!

Em đi tàu ngầm bấy lấu nay giờ mới dám đăng ký vào diễn đàn để hỏi các anh chị có kinh nghiệm một việc như sau:

1/ Em có visa C- multri vào UK hạn 6 tháng. Tết ta vừa rồi em đi du lịch 1 tuần gặp lại người yêu của em - đã có quốc tịch và công việc ổn định, anh ấy muốn nối lại tình xưa và kêt hôn. Nhưng em từng học ở UK, Đức (6 nam) em không thich định cư đâu ngoài VN vì gia đình em sung túc, ổn định ở VN, thich đi nuoc ngòai lúc nào thì đi thôi. Nhưng em rất nhớ người đó, em xin hỏi trong thời hạn 6 visa tháng mà em đi thêm 3-4 lần nữa - mỗi lần chỉ khoảng 15-20 ngày mà thôi thì liệu những lần nhập cảnh sau họ có nghi ngờ và không cho em nhập cảnh không? Vì khi làm visa em khai không bà con thân thuộc, không bạn bè cho đỡ rắc rối. Thực chất nước nào em cũng có bà con và bạn bè.

2/ Em muốn thử thách tình cảm bản thân vài năm trước khi kêt hôn, em đang làm cho 1 Cty lớn o VN nhưng không có quan hệ thương mại gì voi UK cả. Giờ em muốn trong vài năm tới em có thể xin visa 1 hoặc 5 năm đi lại nhiều lần thì có thể được không? Và 1 năm đi về 3 -4 lần mổi lần khoảng 1 tháng như vậy liệu có bị nước sở tại nghi ngờ gì không? Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho tình huống của em.

Cảm ơn các anh chị.

Last edited:
Có bác nào đã từng xin visa schengen ở ĐSQ Đức thì cho em hỏi với...
Hồ sơ của em đang chuẩn bị theo mẫu đi thăm thân nhân, em đã có đủ:
- các giấy tờ cá nhân: hộ chiếu, cmnd
- giấy tờ liên quan đến người mời em qua Đức: giấy mời, bảo lãnh, bảo hiểm, thư mời của 1 trường đại học, ảnh của 2 thằng đi chơi với nhau ở VN (em đã từng cho thằng bạn này lên tận Đồng Văn hehe)
- giấy tờ chứng minh quan hệ với gia đình ở VN: hộ khẩu
- giấy tờ chứng mình năng lực tài chính: hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, giấy xin nghỉ phép
Giờ em chỉ lăn tăn nhất là cái khoản SỐ TIỀN trong tài khoản Debit Card hoặc sổ tiết kiệm. Không biết nhét vô bao nhiêu thì đủ. Em mua vé khứ hồi hết 800USD của LOT airline rùi, giờ nhét tầm 3-40 triệu vào tài khoản thì xem chừng hơi căng...
Em bay ngày 16/3, bác nào vừa mới đi Đức thì tư vấn giúp em với.

Chào các anh chị!

Em đi tàu ngầm bấy lấu nay giờ mới dám đăng ký vào diễn đàn để hỏi các anh chị có kinh nghiệm một việc như sau:

1/ Em có visa C- multri vào UK hạn 6 tháng. Tết ta vừa rồi em đi du lịch 1 tuần gặp lại người yêu của em - đã có quốc tịch và công việc ổn định, anh ấy muốn nối lại tình xưa và kêt hôn. Nhưng em từng học ở UK, Đức (6 nam) em không thich định cư đâu ngoài VN vì gia đình em sung túc, ổn định ở VN, thich đi nuoc ngòai lúc nào thì đi thôi. Nhưng em rất nhớ người đó, em xin hỏi trong thời hạn 6 visa tháng mà em đi thêm 3-4 lần nữa - mỗi lần chỉ khoảng 15-20 ngày mà thôi thì liệu những lần nhập cảnh sau họ có nghi ngờ và không cho em nhập cảnh không? Vì khi làm visa em khai không bà con thân thuộc, không bạn bè cho đỡ rắc rối. Thực chất nước nào em cũng có bà con và bạn bè.

2/ Em muốn thử thách tình cảm bản thân vài năm trước khi kêt hôn, em đang làm cho 1 Cty lớn o VN nhưng không có quan hệ thương mại gì voi UK cả. Giờ em muốn trong vài năm tới em có thể xin visa 1 hoặc 5 năm đi lại nhiều lần thì có thể được không? Và 1 năm đi về 3 -4 lần mổi lần khoảng 1 tháng như vậy liệu có bị nước sở tại nghi ngờ gì không? Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho tình huống của em.

Cảm ơn các anh chị.

Đọc câu hỏi của bạn không biết bạn muốn tư vấn tình cảm hay tư vấn chuyện nhập cảnh vậy nữa. Với lại mọi thông tin nhập cảnh trên visa có hết, cứ dựa vào đó mà quyết định thôi bạn. Bạn đã từng ở EU và UK thì những thông tin như thế đáng ra bạn phải nắm rõ hơn người khác chứ. Câu hỏi của bạn (kiểu họ có nghi ngờ...) là đẩy mọi người vào vai hải quan sân bay rồi.

Có bác nào đã từng xin visa schengen ở ĐSQ Đức thì cho em hỏi với...
Hồ sơ của em đang chuẩn bị theo mẫu đi thăm thân nhân, em đã có đủ:
- các giấy tờ cá nhân: hộ chiếu, cmnd
- giấy tờ liên quan đến người mời em qua Đức: giấy mời, bảo lãnh, bảo hiểm, thư mời của 1 trường đại học, ảnh của 2 thằng đi chơi với nhau ở VN (em đã từng cho thằng bạn này lên tận Đồng Văn hehe)
- giấy tờ chứng minh quan hệ với gia đình ở VN: hộ khẩu
- giấy tờ chứng mình năng lực tài chính: hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, giấy xin nghỉ phép
Giờ em chỉ lăn tăn nhất là cái khoản SỐ TIỀN trong tài khoản Debit Card hoặc sổ tiết kiệm. Không biết nhét vô bao nhiêu thì đủ. Em mua vé khứ hồi hết 800USD của LOT airline rùi, giờ nhét tầm 3-40 triệu vào tài khoản thì xem chừng hơi căng...
Em bay ngày 16/3, bác nào vừa mới đi Đức thì tư vấn giúp em với.

Bạn đi thăm thân, thế thân nhân của bạn là ai? Hai thằng đi chơi chụp ảnh Đồng Văn không có giá trị gì khi vào sứ quán. Thăm thân là phải có quan hệ thân nhân (vợ chồng, bố mẹ, con cái, anh chị em..., nói chung là họ hàng) và xác nhận bằng giấy tờ.

Với lại bạn có thư mời trường ĐH sao lại đi thăm thân, sẽ bị nghi ngờ mục đích đi đấy. Bạn nên làm rõ mục đích đi là gì, Thăm thân thì giấy tờ nộp chỉ liên quan đến thăm thân, đi làm việc (du học gì đó) thì chỉ cần giấy tờ cho mục đích đó. Đừng thiếu và đừng có thừa. Ở đây, bạn có thể đặt lịch phỏng vấn dạng du học hay công tác đi (ngắn dài hạn tùy cái nội dung thư mời) rồi sang thăm thằng bạn Đồng Văn cũng được mà.^^

Còn chuyện bank account, hồi hè vừa rồi người thân mình chẳng cần chứng minh thu nhập, hay thẻ tín dụng gì cả, chỉ cần xác nhận tài khoản 3 tháng gần nhất như thế nào là đủ, 5 ngày sau có visa thăm thân.

Chắc bác Entidichưa đọc kỹ rồi. Em không tư vấn chuyện tình cảm đâu. Cách đây 10 nam em học bên đó nhưng không đi lại nhiều và cũng không để ý chuyện ra vào liên tục 1 nước với lý do du lịch thì người ta có cho mình vào mãi mà không đặt câu hỏi không, ví dụ như buôn lậu hoặc chuyển tiền, nên em mới hỏi kinh nghiệm các phượt đi nhiều.

Nói thật là gia đình em đi chơi nước nào cũng chỉ là visa du lịch để khỏi phiền ai bảo lãnh. Bây giờ nảy sinh chuyện tình cảm này em muốn sống thử trước khi quyết định, mà điều kiện của em sang bên đó dễ hơn người đàn ông bỏ bê việc, ...chứ em tuyệt đối chưa muốn có sự ràng buộc hôn nhân hay bảo lãnh ...khi chưa chín muồi. Cho nên em mới hỏi có có cách gì để tiện cho em sang chơi liên tục một cách hợp pháp mà không phải đụng đến việc bảo lãnh, trình báo chuyện riêng, email, hình chụp...

Mình đọc kỹ mà bạn. Bạn thử đặt lại vấn đề: người ta sinh ra cái multi-entry để làm gì? Để ai có nhu cầu đi lại nhiều và liên tục. Và khi bạn đi liên tục là chuyện bình thường, còn chuyện hỏi và nghi ngờ là công việc của hải quan cửa khẩu. Kể cả bạn đi một lần cũng vậy thôi, người ta vẫn cứ nghi như thường. Cứ chiếu theo quy định trong visa bạn có mà làm, đơn giản thế thôi bạn, đừng có phức tạp hóa vấn đề lên làm gì cho rắc rối.

Mình có visa mình được phép đến nước đó theo hiệp định của ngoại giao hai nước, còn nó có cho nhập cảnh hay không lại là quyền của hải quan (hoặc an ninh nội địa), hai đơn vị này hoàn toàn độc lập. Không thể nói chắc được điều gì. Nên chuyện hỏi, nghi ngờ là bình thường. Trong trường hợp hỏi sao đi nhiều, cứ bảo người yêu tao bên này, tao nhớ, tao qua chơi. Ở bên này, càng cá nhân thế càng dễ đi lại. Người ta tôn trọng cá nhân, đúng không bạn? Mình có giai đoạn nửa năm về vn mấy lần, rồi cứ nhập cảnh vào Đức, nó cũng hỏi, mày về liên tục nhỉ. Mình trả lời: vì lý do gia đình. Rồi nó cũng chỉ cười và trêu mình thêm: Tao hiểu, mày có họ hàng đông thế mà, ai tao cũng thấy tên Nguyễn, ngày nào cũng thấy.

Còn cái ý thứ hai, chuyện bão lãnh thân nhân là bạn nhầm rồi. Mình viết cho bạn zét chứ không phải viết cho bạn, vì hai ý hỏi của bạn không đề cập đến chuyện bảo lãnh cả. Nhớ đọc kỹ nhé.^^

Bạn đi thăm thân, thế thân nhân của bạn là ai? Hai thằng đi chơi chụp ảnh Đồng Văn không có giá trị gì khi vào sứ quán. Thăm thân là phải có quan hệ thân nhân (vợ chồng, bố mẹ, con cái, anh chị em..., nói chung là họ hàng) và xác nhận bằng giấy tờ.

Với lại bạn có thư mời trường ĐH sao lại đi thăm thân, sẽ bị nghi ngờ mục đích đi đấy. Bạn nên làm rõ mục đích đi là gì, Thăm thân thì giấy tờ nộp chỉ liên quan đến thăm thân, đi làm việc (du học gì đó) thì chỉ cần giấy tờ cho mục đích đó. Đừng thiếu và đừng có thừa. Ở đây, bạn có thể đặt lịch phỏng vấn dạng du học hay công tác đi (ngắn dài hạn tùy cái nội dung thư mời) rồi sang thăm thằng bạn Đồng Văn cũng được mà.^^

Còn chuyện bank account, hồi hè vừa rồi người thân mình chẳng cần chứng minh thu nhập, hay thẻ tín dụng gì cả, chỉ cần xác nhận tài khoản 3 tháng gần nhất như thế nào là đủ, 5 ngày sau có visa thăm thân.

Giả sử trường hợp xấu nhất em bị ĐSQ Đức từ chối thì họ sẽ cộp cái chữ DENIED vào hộ chiếu của em phải không? Vậy em có cơ hội sang ĐSQ Pháp để xin visa schengen cùng thời điểm ngay sau đó được không? Vì em nghe nói bên Pháp cấp visa có vẻ dễ hơn, có thể làm một số giấy tờ (giả) để apply visa schengen rồi sau đó mình tự đi theo kế hoạch của mình.

Về mục đích xin visa, theo quy định này http://www.hanoi.diplo.de/contentblo...genvisa_vn.pdf thì em chỉ có thể apply theo dạng du lịch + lý do cá nhân, nhưng được có bảo lãnh của người bản địa. Vậy em phải có một kế hoạch cho chuyến đi.
Ngoài ra về vấn đề tài chính, các tháng trước số dư tài khoản của em gần như là zero, giờ em mới nhét xèng vào thì không biết khả năng được chấp nhận có bị giảm đi không nhỉ...

Bác ạ! vấn đề là em ra vào 1 nước vài lần trong 1 năm = thể APEC hoặc diện công tác thì cũng đã từng nhưng trong nhiều năm vẫn chỉ ra vào UK thì em chưa từng. Em hỏi là hỏi cho những năm tiếp sau vì nghe có người tư vấn là chỉ có thể làm diện bảo lãnh thì em không muốn liên quan đến thông tin cá nhân. Mà làm theo diện công tác thì nghề nghiệp của em chẳng có dính dáng đến UK cả. Khổ thế bác ạ. Chứ còn mọi người đi nhiều đều biết có visa là một chuyện còn được nhập cảnh hay không thì lại là chuyện ở cửa khẩu mà bác. Bởi vậy em mới chưa biết làm thế nào để mà đi về nhiều lần trong nhiều năm thuận buồm, xuôi gió mà thôi

Giả sử trường hợp xấu nhất em bị ĐSQ Đức từ chối thì họ sẽ cộp cái chữ DENIED vào hộ chiếu của em phải không? Vậy em có cơ hội sang ĐSQ Pháp để xin visa schengen cùng thời điểm ngay sau đó được không? Vì em nghe nói bên Pháp cấp visa có vẻ dễ hơn, có thể làm một số giấy tờ (giả) để apply visa schengen rồi sau đó mình tự đi theo kế hoạch của mình.

Về mục đích xin visa, theo quy định này http://www.hanoi.diplo.de/contentblo...genvisa_vn.pdf thì em chỉ có thể apply theo dạng du lịch + lý do cá nhân, nhưng được có bảo lãnh của người bản địa. Vậy em phải có một kế hoạch cho chuyến đi.
Ngoài ra về vấn đề tài chính, các tháng trước số dư tài khoản của em gần như là zero, giờ em mới nhét xèng vào thì không biết khả năng được chấp nhận có bị giảm đi không nhỉ...

Mình chưa bị hay nhìn thấy pass nộp vào sứ quán Đức bị từ chối lần nào, nên không biết có cộp chữ DENIED hay không. Cái này chờ con phơm của bạn từng bị trượt thôi. Theo đại đa số các bạn trên phượt, apply qua Pháp và Ý dễ hơn Đức, thoáng hơn và cơ hội được cũng cao hơn. Còn nếu trượt sứ quán này, có được nộp ngay sau đó ở sứ quán khác không, cái đó mình cũng không biết. Bạn vào sứ quán từng nước tìm hiểu quy định của nó xem. Tuy nhiên, các sứ quán khối schengen là chung nguồn dữ liệu nhé, nên nó biết đấy.

Riêng về sứ quán Đức, họ không khuyến khích người Việt sang du lịch, và có thể nói là không cấp visa du lịch đơn thuần, chỉ có đi du lịch kết hợp với làm việc hay thăm thân... thì ok. Bạn cũng thấy trên trang chủ của nó không có hướng dẫn hồ sơ nộp dạng du lịch, dù form điền visa schengen vẫn có (chắc vì form chung nên có).

Xuất phát từ cá nhân mình cũng như những trường hợp mình làm cho người thân, từ làm việc, công tác, du học hoặc thăm thân, lần nào cũng ngon lành, nên với mình sứ quán Đức dễ nhất. Chuyện tài chính thì tùy khả năng và trường hợp từng người thôi, không có khuôn mẫu nào chung cả. Ngày nộp cho người thân, bà nhận hồ sơ người Việt bảo, có mỗi chứng minh thế này thôi à, khả năng trượt cao lắm. Thế mà vài ngày sau người thân mình vẫn lên nhận tằng tằng.

Còn bạn định apply lý do cá nhân, dù gì cũng phải nhét nó vào nhóm nào đó theo đúng form điền online lịch hẹn (bạn thử vào điền là biết nó có những dạng apply visa gì ngay). Với bọn Đức tính trung thực và thực tế được đánh giá cao hơn là những cái mơ hồ (không rõ kế hoạch) và không phải của chính mình. Còn khi có visa rồi, mình có thực hiện theo kế hoạch đó không là chuyện khác, không quan trọng nữa, thay đổi thoải mái tùy cá nhân. Nói chung cứ nộp đi bạn. Thích là chiến thôi. Mỗi lần làm sẽ tự biết mình đang yếu ở điểm nào để lần sau (nếu xảy ra) sẽ chuẩn bị tốt hơn.

Nhắn bạn Caobang: Mình đã được thấy visa UK multi-entry 10 năm, chỉ là mục đích du lịch đấy nhé. Bạn có lợi thế đã từng ở UK, lại đang có cái 6mon kia, thì sau khi kết hạn xin lại thì xin cao lên, vài năm luôn, đi lại thoải mái. Với lại bạn xác định thế này cho khỏe, cứ mang pass Việt là thuộc dạng nghi ngờ cao đi, nên mình lúc nào cũng trong tầm ngắm hải quan các nước phát triển. Vị trí đất nước trên bình diện quốc tế còn thấp, nên phải chịu phân biệt đối xử thế thôi. Kể cả bạn đi bằng thẻ APEC, cũng thuộc dạng nghi ngờ hết. Ngoại giao mình còn làm bậy nữa là thẻ APEC.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back