What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Mình chưa bị hay nhìn thấy pass nộp vào sứ quán Đức bị từ chối lần nào, nên không biết có cộp chữ DENIED hay không. Cái này chờ con phơm của bạn từng bị trượt thôi. Theo đại đa số các bạn trên phượt, apply qua Pháp và Ý dễ hơn Đức, thoáng hơn và cơ hội được cũng cao hơn. Còn nếu trượt sứ quán này, có được nộp ngay sau đó ở sứ quán khác không, cái đó mình cũng không biết. Bạn vào sứ quán từng nước tìm hiểu quy định của nó xem. Tuy nhiên, các sứ quán khối schengen là chung nguồn dữ liệu nhé, nên nó biết đấy......

Em cảm ơn bác rất nhiều !!!
Dù mọi người có cho rằng apply ở ĐSQ Đức là khó nhưng em sẽ vẫn apply ở đây, vì mục đích của em là hoàn toàn chính đáng và em tin rằng cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG, cộng với thư gửi ĐSQ do trường đại học ở Halle trình bày về hoạt động bên lề của em - do bên kia gửi về đủ để đảm bảo cho khả năng thành công của em. Apply ở ĐSQ khác mà trượt thì không biết phải than thân trách phận đến bao giờ. Thôi thì cứ thằng căng mà làm :D

Chắc là em sẽ cố nhét vào bank account tầm 1000 Euro vì theo em được biết mức tối thiểu của chuyến đi là tầm 4-50 Euro/ngày - các ĐSQ ngầm quy ước vậy thì phải. Em đi 20 ngày thì em sẽ chuẩn bị tầm tầm đó trở lên.
ĐSQ Đức không phỏng vấn phải không bác? Trường hợp của em thì có lẽ là em mong nó phỏng vấn để mình có cơ hội trình bày nhiều hơn về tính minh bạch của mình :) hehe vì tiếng Anh của em cũng đủ giao tiếp.

Em vừa book thử bằng 1 tên nặc danh của người khác, hệ thống không hỏi loại visa bác ah.
Bác cho em hỏi các giấy tờ tiếng Việt như sổ hộ khẩu, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép... có cần dịch thuật - công chứng gì không nhỉ? Hay là chỉ cần bản chính + copy là đủ. Theo điều này "Nếu giấy tờ không sử dụng một trong những ngôn ngữ chính thức của đại sứ quán hay lãnh sự quán nơi xin thị thực thì phải đi kèm với bản dịch" thì không cần dịch đâu bác nhỉ.

1 việc nữa là: bạn em đã mua bảo hiểm cho em tới ngày 15/4 nhưng tối ngày 16/4 em mới bay khỏi Schengen thì em vẫn cần thiết phải mua thêm 1 cái bảo hiểm khác nữa phải không? Mua cái ngắn ngày chắc tầm chục USD thôi bác nhỉ?

Last edited:
@zet:
Dù mọi người có cho rằng apply ở ĐSQ Đức là khó nhưng em sẽ vẫn apply ở đây, vì mục đích của em là hoàn toàn chính đáng và em tin rằng cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG, cộng với thư gửi ĐSQ do trường đại học ở Halle trình bày về hoạt động bên lề của em - do bên kia gửi về đủ để đảm bảo cho khả năng thành công của em. Apply ở ĐSQ khác mà trượt thì không biết phải than thân trách phận đến bao giờ. Thôi thì cứ thằng căng mà làm :D

Apply đi công tác đi, theo thư mời của Uni càng giá trị. Rồi kích vô phần đi du lịch nữa là ngon lành.

Chắc là em sẽ cố nhét vào bank account tầm 1000 Euro vì theo em được biết mức tối thiểu của chuyến đi là tầm 4-50 Euro/ngày - các ĐSQ ngầm quy ước vậy thì phải. Em đi 20 ngày thì em sẽ chuẩn bị tầm tầm đó trở lên.

Cũng nghe bảo vậy, nhưng chưa đọc được quy định đó. Cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG nếu chỉ bảo lãnh thân nhân thôi thì nhét càng nhiều càng tốt, còn nếu bảo lãnh cả tài chính (suốt chuyến đi) thì có bao nhiêu cũng được.

ĐSQ Đức không phỏng vấn phải không bác? Trường hợp của em thì có lẽ là em mong nó phỏng vấn để mình có cơ hội trình bày nhiều hơn về tính minh bạch của mình :) hehe vì tiếng Anh của em cũng đủ giao tiếp.

Tùy mục đích đi, nhưng nếu đi ngắn ngày (dưới 3 tháng) hầu như không phỏng vấn, và xét duyệt hồ sơ trong một tuần làm việc. Sứ quán Đức nếu có phỏng vấn có thể chọn tiếng Đức, tiếng Anh và tiếng Việt cũng ok.

Em vừa book thử bằng 1 tên nặc danh của người khác, hệ thống không hỏi loại visa bác ah.

Trước lúc điền thông tin cá nhân, bạn phải chọn vào mục đích chuyến đi chứ (ngắn ngày hay dài ngày ấy, chính là loại visa đấy). Nếu mục địch hẹn khác với mục đích nộp là nó sẽ không nhận hồ sơ đâu đấy. Thứ nữa là khi nhận email confirm đặt lịch nộp hồ sơ, nó gửi cái link rất dở hơi, font chữ lỗi tùm lum. In ra đến bảo vệ cổng vẫn cho vào bình thường. Cái này lỗi IT của web không biết đã khắc phục chưa nữa.

Bác cho em hỏi các giấy tờ tiếng Việt như sổ hộ khẩu, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép... có cần dịch thuật - công chứng gì không nhỉ? Hay là chỉ cần bản chính + copy là đủ. Theo điều này "Nếu giấy tờ không sử dụng một trong những ngôn ngữ chính thức của đại sứ quán hay lãnh sự quán nơi xin thị thực thì phải đi kèm với bản dịch" thì không cần dịch đâu bác nhỉ.

Mình làm cho bản thân mình thì không cần công chứng (lâu rồi), nhưng người thân vừa rồi thì đều dịch và công chứng ở phường, sau một ngày lấy (có thể tâm lý ăn chắc mặc bền).

1 việc nữa là: bạn em đã mua bảo hiểm cho em tới ngày 15/4 nhưng tối ngày 16/4 em mới bay khỏi Schengen thì em vẫn cần thiết phải mua thêm 1 cái bảo hiểm khác nữa phải không? Mua cái ngắn ngày chắc tầm chục USD thôi bác nhỉ?

Để cẩn thận, bạn nên mua thêm, dài ra tý cũng được. Visa Đức cấp sẽ dựa vào thời gian bảo hiểm trước, rồi mới xét tới thời gian khai trong giấy tờ. Trừ khi mua bảo hiểm lâu hơn (thường một gói mua ở nhà là 3 tháng) thời gian dự định đi, thì nó sẽ cấp cho thời gian như dự định thôi. Mua ở VN không rõ, nhưng ở Đức, bạn có thể mua qua mạng, đâu có 1,25eu/ngày

Last edited by a moderator:
@Entidi:
Em cảm ơn bác rất nhiều. Bác hướng dẫn nhiệt tình quá.

Vụ dịch thuật em nghĩ là không cần, có người VN làm việc ở ĐSQ ngay trên đất VN mà. Em sẽ chuẩn bị thêm đạn dược (xèng+bảo hiểm) rồi apply vào ngắn hạn (dưới 90 ngày) thôi.
Đầu tháng 3 em sẽ report hồ sơ của mình cho cả nhà cùng rút kinh nghiệm nhé.

Berlin, Brussels, Halle, Hannover, Koln, Schadeleben... Wir Sehen Uns :)

chào các bác, em hiện là lưu học sinh tại Nga. Hè này em có kế hoạch du lịch Châu Âu.

Lịch trình của em là xin visa Ba Lan để vào Châu Âu nhưng từ Nga vào Ba Lan thì phải đi vào Belarus bằng tàu lửa trước.

Bác nào học tập tại Nga chắc biết là sinh viên nước ngoài được cấp visa rời gồm 3 mẩu (thường gọi visa xanh), em không biết là dùng visa này có được vào Belarus không ạ?

Xin cảm ơn các bác.

Chào các bạn. Mình đang ở Italy, permit of stay của mình đã hết hạn. Thẻ mới thì chưa có, nhưng đã nộp hồ sơ xong xuôi, mới chỉ có mấy hóa đơn hẹn ngày lấy thẻ mới. Vậy mình về VN trong thời gian này được không các bạn?

Mình dự định transit tại Nga, chỉ ở đó khoảng 13 tiếng. Thế thì không cần phải xin visa của Nga đúng không?

Cảm ơn các bạn.

Mình dự định transit tại Nga, chỉ ở đó khoảng 13 tiếng. Thế thì không cần phải xin visa của Nga đúng không?

Cảm ơn các bạn.

Theo em được biết: nếu transit mà bác không qua cửa hải quan thì không cần visa đâu.

Chào các bạn. Mình đang ở Italy, permit of stay của mình đã hết hạn. Thẻ mới thì chưa có, nhưng đã nộp hồ sơ xong xuôi, mới chỉ có mấy hóa đơn hẹn ngày lấy thẻ mới. Vậy mình về VN trong thời gian này được không các bạn?

Cảm ơn các bạn.

- Ở Ý không biết thế nào, nhưng ở Đức, trong thời gian chờ lấy resident permit, nó sẽ cấp cho một cái Fiktionsbescheinigung (dạng như giấy xác nhận, chứ không phải hóa đơn hẹn lấy). Với cái này, có thể về VN được.

- Transit tại Nga không cần visa transit.

..........

Bác ah, bác giúp em nốt vụ booking được không. Em muốn cái plan thật chi tiết để thuyết phục bên sứ quán. Bác giúp em xem có web nào để booking không ạ? Em định book vài ngày ở Berlin và Halle.

mọi người cho em ý kiến với ạ !
bố em đang ở Đức , cách đây 7 năm em có xin visa qua Đức theo dạng thăm thân nhân , bố em chứng minh tài chính và nộp tiền bảo lãnh tại sở ngoại kiều ở Đức mà cũng ko được , trong giấy tờ ghi là lí do từ chồi được phép không tiết lộ . sau đấy em đổi hộ chiếu và qua sing học , h em học xong rồi , em đang làm ở 1 công ty tư nhân nhỏ thôi , muốn tranh thủ đi chơi 1 chuyến , lần này em định đi theo dạng du lịch , apply vào pháp hoặc hà lan , vì đều có bạn bè ở đấy , ở lại chơi vài hôm rồi qua Đức cũng được , về vấn đề giấy tờ , em có nhà riêng , stk em co 2 sổ , 1 sổ tiền $ và 1 sổ tiền Việt , đã gửi lâu rồi , có cần phải chuyển về 1 sổ không , công ty của em quy mô khá nhỏ , vì bạn em làm giám đốc nên có thể nhờ khai giấy tờ bảng lương cao cao 1 chút . em muốn xin đi khoảng 1 tháng , liệu có nhiều quá không ? stk nên khoảng bao nhiêu thì ok nhỉ , hơn nữa em nên apply vào đại sứ quán nào cho dễ ạ ? con gái đi 1 mình liệu có bị nghi ngờ gì không nhỉ :(
vấn đề là tự làm hồ sơ thì là như thế , nhưng bố em lại sợ ko ok cho lắm , nên cứ gọi điện về bảo em làm qua công ty tư vấn du lịch cho chắc ăn , mà em xem qua thì họ bắt phải đặt giấy tờ nhà lại đấy đến khi mình về thì họ trả , em ko khoái vụ này lắm . họ bảo , vì họ cầm sổ đỏ của mình , nên họ sẽ nộp thêm vào hồ sơ 1 giấy bảo lãnh của họ , nếu mình ko về thì họ sẽ chịu trách nhiệm , cho nên khả năng được hồ sơ là cao hơn .
theo mọi người em có nên tin ko , lần trước làm bị trụơt em đã chán lắm rồi , nên mãi h mới làm lại . hi vọng lần này khả quan hơn

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back