What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Xin chào cả nhà,

Đầu tháng 7 này mình sẽ nộp hồ sơ xin visa chuyến đi du lịch tự túc (ko có người mời) 30 ngày tại dsq Hy Lạp, có bạn nào đã nộp ở đây bao giờ chưa, cho mình xin tý kinh nghiệm dc không? Do dạo này lsq Pháp khó khăn nên mình phải chuyển qua nộp tại dsq Hy Lạp ở HN (mình ở SG) cùng với 2 người đi chung nhóm với mình ngoài đó. Nộp theo nhóm vẫn tốt hơn là nộp alone.

Trường hợp của mình thì có phải làm Thư giải trình mục đích chuyến đi không? Và nếu có thì nó bao gồm những nội dung cơ bản nào? Các bạn có form này thì gửi cho mình tham khảo dc không?

Còn travel plan để nộp cho dsq Hy Lạp, mình định làm 3 nước: Hy Lạp, Ý và Pháp. Mà mình thấy cái mình làm nó lom com quá, các bạn có travel plan các nước trên không thì cho mình xin tham khảo nha.

Đây là email của mình: [email protected]

Cảm ơn cả nhà nhiều.

Xin chào cả nhà,

Đầu tháng 7 này mình sẽ nộp hồ sơ xin visa chuyến đi du lịch tự túc (ko có người mời) 30 ngày tại dsq Hy Lạp, có bạn nào đã nộp ở đây bao giờ chưa, cho mình xin tý kinh nghiệm dc không? Do dạo này lsq Pháp khó khăn nên mình phải chuyển qua nộp tại dsq Hy Lạp ở HN (mình ở SG) cùng với 2 người đi chung nhóm với mình ngoài đó. Nộp theo nhóm vẫn tốt hơn là nộp alone.

Trường hợp của mình thì có phải làm Thư giải trình mục đích chuyến đi không? Và nếu có thì nó bao gồm những nội dung cơ bản nào? Các bạn có form này thì gửi cho mình tham khảo dc không?

Còn travel plan để nộp cho dsq Hy Lạp, mình định làm 3 nước: Hy Lạp, Ý và Pháp. Mà mình thấy cái mình làm nó lom com quá, các bạn có travel plan các nước trên không thì cho mình xin tham khảo nha.

Đây là email của mình: [email protected]

Cảm ơn cả nhà nhiều.

Sao bạn không nộp ở VFS của Ý tại Sài Gòn nè cho khỏe,đi ra HN xa xôi tốn tiền bay ra bay vô...Nói chung nếu hồ sơ mình đầy đủ thì sứ quán nào cũng không lo đâu bạn ơi,chạy ra chạy vô thấy mắc công quá.Bạn cứ viết cái thu kèm theo là tên,chỗ làm hiện tại,công việc gì,giải trình vì sao mình muốn đi,nói chung cứ nói mình yêu nó,muốn sang khám phá những danh lam thắng cảnh,tìm hiểu văn hóa con người....Không có bắt buộc nhưng cứ kèm 1 cái thư vậy cũng tốt,không có form đâu,thư này tự viết mà,muốn viết gì thì víêt thôi

Em chào các anh các chị.
Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Anh chị nào có bản word mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]
Em vào lãnh sự Pháp đó,em in ra rồi viết tay vào,đâu bắt buộc phải đánh máy,chị toàn viết tay mà visa Schengen cũng cấp vèo vèo thôi,ko lo đâu em

@laven : Mây đã mail trả lời bạn rồi nhé. Mình cũng trả lời trên đây luôn vì biết đâu thông tin giúp ích cho mọi người.

-------------------

Hi Phượng,

Về hồ sơ, mình xin visa Pháp và điền mẫu form chính xác theo lịch trình vé máy bay, khởi hành từ Saigon 18/4 và về đến Saigon 4/5.
Để đơn giản trong việc book ks, cá nhân mình nghĩ bạn chỉ cần làm lịch trình Pháp và Ý trong hồ sơ nộp, lưu ý khớp với booking ks nhé. Lịch trình thực tế và lịch trình làm hồ sơ không nhất thiết phải giống nhau, chỉ cần làm sao cho lịch trình hợp lý, logic là okie thôi.

Thứ nữa, mình cũng không phải làm thư giải trình mục đích chuyến đi, vì trong hồ sơ LSQ ko yêu cầu. Khi nộp hồ sơ, bạn trả lời tự tin tự nhiên thoái mải để tạo thiện cảm với chị nộp hồ sơ nhé, vì biết đâu chị ấy sẽ mách nước bạn trong trường hợp hồ sơ chưa hoàn chỉnh.

Ngoài ra, lưu ý bạn chút xíu là lúc đến Pháp, hải quan Pháp yêu cầu xem booking ks và lịch trình, rồi mới cho mình nhập cảnh đấy.

Chúc Phượng may mắn nhé.

Mây.

Chào các thành viên.

Cuối tháng 7 này mình với mẹ sẽ có chuyến đi thăm thân sang Pháp để thăm hai người dì( là em của mẹ mình đang sinh sống bên đó)thời gian khoảng 1 tháng. Các hồ sơ như thư mời viết tay, Attestation D'accueil, và các giấy tờ chứng minh nhà ở, thu nhập bên dó của dì mình( do một dì đứng ra bảo lãnh để mời mình và mẹ sang thăm) đã có đầy đủ. Các giấy tờ theo những yêu cầu bên lãnh sự quán yêu cầu thì mình và mẹ cũng đã hoàn thành xong nhưng khi mình đọc những ý kiến của mọi người trên diễn đàn thì thấy phải có thêm cái travel plan nữa. Mục đích chuyến đi trong tờ khai xin thị thực thì mình với mẹ đều chọn ô Visiting family nên không biết có cần làm thêm cái travel plan nữa không vì qua bên đó mình và mẹ sẽ ở tại nhà một dì bên đó. Và trong tờ khai mình cũng xin bên lãnh sự cấp vía dạng nhập cảnh được nhiều lần vì khi qua bên Pháp ở lại khoảng hai tuần đầu thì mình và mẹ sẽ sang Bỉ đểm thăm một người cô ruột( em của ba mình) khoảng 1 tuần rồi mới quay lại Pháp ở thêm một tuần nữa rồi mới quay về VN. Mong nhận được hồi âm từ các bạn sớm vì 27/5 này mình và mẹ có lịch hẹn nộp hồ sơ ở LSQ Pháp rồi. Cảm ơn các bạn trước. Địa chỉ mail của mình:[email protected]

Chào các thành viên.

Cuối tháng 7 này mình với mẹ sẽ có chuyến đi thăm thân sang Pháp để thăm hai người dì( là em của mẹ mình đang sinh sống bên đó)thời gian khoảng 1 tháng. Các hồ sơ như thư mời viết tay, Attestation D'accueil, và các giấy tờ chứng minh nhà ở, thu nhập bên dó của dì mình( do một dì đứng ra bảo lãnh để mời mình và mẹ sang thăm) đã có đầy đủ. Các giấy tờ theo những yêu cầu bên lãnh sự quán yêu cầu thì mình và mẹ cũng đã hoàn thành xong nhưng khi mình đọc những ý kiến của mọi người trên diễn đàn thì thấy phải có thêm cái travel plan nữa. Mục đích chuyến đi trong tờ khai xin thị thực thì mình với mẹ đều chọn ô Visiting family nên không biết có cần làm thêm cái travel plan nữa không vì qua bên đó mình và mẹ sẽ ở tại nhà một dì bên đó. Và trong tờ khai mình cũng xin bên lãnh sự cấp vía dạng nhập cảnh được nhiều lần vì khi qua bên Pháp ở lại khoảng hai tuần đầu thì mình và mẹ sẽ sang Bỉ đểm thăm một người cô ruột( em của ba mình) khoảng 1 tuần rồi mới quay lại Pháp ở thêm một tuần nữa rồi mới quay về VN. Mong nhận được hồi âm từ các bạn sớm vì 27/5 này mình và mẹ có lịch hẹn nộp hồ sơ ở LSQ Pháp rồi. Cảm ơn các bạn trước. Địa chỉ mail của mình:[email protected]
Cái đó bạn viết thêm luôn cũng được, thông thường thì không bắt buộc nhưng phần lớn ĐSQ yêu cầu bổ sung sau. Single entry là 1 lần gia nhập khối Schengen chứ không phải 1 lần vào nước đó vậy nên bạn muốn sang Bỉ thì chỉ cần single thôi, nếu bạn vào Anh, sau đó quay lại Pháp thì mới double or mult entries.

Em đang làm hồ sơ xin Schengen của ĐSQ Pháp, có vài thắc mắc muốn nhờ các anh chị chỉ giáo:

1. Mình có phải nộp các vé tàu/máy bay đi lại trong châu Âu không ạ. Em mới chỉ có vé khứ hồi Hà Nội - Paris đã trả tiền. Tại em cũng muốn có chút linh hoạt nên ko muốn mua vé trước, biết đâu sau này lại đổi ý. Không biết có trang nào book tàu có thể chỉ book mà không thanh toán luôn được không ạ?

2. Sổ tiết kiệm em có 1 vài quyển nhưng chỉ có 1 sổ 200tr còn lại đều nhỏ nhỏ 30,40tr không biết vậy có được không. Em muốn hỏi việc chứng minh đủ tiền để trang trải cho những ngày ở đấy (bao nhiêu $/ngày) các anh chị em tham khảo ở đâu ạ?

Em cũng đã có visa Schengen (xin ở UK) và visa du học của UK và Úc nhưng đều từ xa xưa (2008) và trong hộ chiếu cũ. Từ đấy đến giờ chỉ đi mỗi Hongkong là còn hơi hoành tráng chứ còn lại toàn mấy nước ĐNÁ, lại đọc thêm các trường hợp của các ace ở trên này thấy cũng rờn rợn, chẳng biết hên xui thế nào. Vé mua không hoàn không huỷ tranh thủ sale của VNA nên phải thanh toán luôn, rủi không được thì khóc mất.

Mình đã nộp hồ sơ hôm 15/5, và hôm nay có 1 chuyện rất thú vị, có 2 người (1 Pháp, 1 Việt) đến tận công ty gặp mình để phỏng vấn.
Hik, chẳng biết có bạn nào trên này đã gặp trường hợp tương tự như mình không, nhưng mình đọc mấy chục trang ở topic này thì thấy hình như trường hợp của mình là đầu tiên thì phải (mình chưa đọc hết cả 111 trang).
Có lẽ là mình xin visa 2 người, có thư giới thiệu của bạn mình bên Pháp gửi về. Tuy nhiên 2 người từ Vn thì người kia là em trai của bạn bên Pháp, họ thấy có cơ sở rõ ràng, còn mình thì được giới thiệu là bạn (mà đúng là bạn thật), nên chắc người ta liệt mình vào trường hợp "nguy hiểm", dễ sang đó và ở lại luôn, hihi.
Anh người Việt hỏi mình vài câu xem tại sao đi Pháp, quan hệ thế nào với bạn ở Pháp. sau đó hỏi có nói được tiếng Anh không, rồi bác người Pháp hỏi mình bằng tiếng Anh. Mình cũng trả lời suôn sẻ thôi, vì mình khai thông tin chính xác, và việc mình làm việc ở đây là có thực, được xác nhận đàng hoàng. Tuy nhiên cũng là kinh nghiệm để bạn nào có ý định làm giả hợp đồng lao động ở 1 công ty thân quen nào đó thì cũng nên cẩn thận, kẻo họ sẽ đến tận công ty xác minh.
Mình cũng chẳng hỏi họ xem bao giờ sẽ có visa nữa, vì chắc hỏi họ cũng không biết được. Đành đợi đến tuần sau vậy, vì nếu tính 15 ngày thì phải đến cuối tuần sau mới đến hạn có kết quả cơ.
Có thông tin gì mình sẽ tiếp tục update cho mọi người, hi vọng là sẽ có kết quả tốt.
Nice weekend to all,

Hôm nay LSQ UK vừa gọi kêu mình chiều thứ 2 tuần sau lên lấy kết quả Visa, mình hỏi đậu hay rớt thì họ nói ko biết...hic hic..hồi hộp quá đi mất. Nếu đậu thì mình sẽ tự tin hơn khi nộp visa Pháp vào ngày 20/6 này.

Em chào các anh các chị.
Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Anh chị nào có bản word mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]

Form làm Visa Schengen bản Word song ngữ Anh/Việt, bản này mình làm cho đoàn 39 người tại Đại sứ quán Pháp và đã có Visa. Các bạn tải về và đánh máy vào các ô tương ứng.
Chúc các bạn may mắn!
Tải về ở đây: https://www.box.com/s/m6uf1na1mk5n6yg4o3gv

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back