What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Mình vừa nộp hồ sơ sáng nay, họ hẹn 27/6 lấy kết quả. Vậy là đúng 1 tuần, hồi hộp quá.

Chào các bạn,

Cuối tháng 7 mình và 2 con ( 7 và 9 tuổi) có dự định đi Pháp thăm em gái mình mới sinh con . Giấy tờ bảo lãnh thì do chồng nó ( người Pháp) xin tại tòa thị chính và gửi về cho mình vào khoảng đầu tháng 7 . Mình đã đọc topic này của các bạn nhưng còn vài thắc mắc , mong được mọi người giúp đỡ giải thích:

1. Mình có thể xin hẹn trước khi nhận được giấy bảo lãnh ở bên Pháp gửi về ko? Thường khi mình gọi điện xin hẹn ngày nộp thì ĐSQ có cho hẹn ngay sau đó hay phải chờ ?

2. Phần điền tờ khai thì hai đứa con mình có hộ chiếu riêng, vậy mình phải điền cho mỗi đứa 1 tờ khai phải không?

3. Bảo lãnh tài chính thì em rể mình sẽ làm luôn ( sẽ gừi bản kê lương và giấy tờ liên quan) , và mình có đứng tên sổ đỏ nhà mình, có sổ TK tổng cộng 200 tr nhưng công việc thì hiện tại mình đang nghỉ ở nhà ( thực ra mình có 1 công ty nhưng hiện đang tạm dừng hoạt động 2 năm nay rồi nên chỉ có giấy ĐK kinh doanh ) , vậy liệu có khả năng cao xin được visa hay ko? OX mình thì làm bên VN Airlines nhưng lại ko đi.

4. Giấy tờ mình có thể tự dịch sang tiếng Anh được ko hay phải đi dịch công chứng?

5.Mình sang thăm em mình và cháu là chính nên cũng chỉ ở Paris thôi, hoặc nếu có thể thì đi Hà lan chơi cuối tuần bằng ô tô , vậy mình có phải nộp lịch trình du lịch hay ko ?

Cám ơn các bạn nhiều

Last edited:
Chào các bạn,

Cuối tháng 7 mình và 2 con ( 7 và 9 tuổi) có dự định đi Pháp thăm em gái mình mới sinh con . Giấy tờ bảo lãnh thì do chồng nó ( người Pháp) xin tại tòa thị chính và gửi về cho mình vào khoảng đầu tháng 7 . Mình đã đọc topic này của các bạn nhưng còn vài thắc mắc , mong được mọi người giúp đỡ giải thích:

1. Mình có thể xin hẹn trước khi nhận được giấy bảo lãnh ở bên Pháp gửi về ko? Thường khi mình gọi điện xin hẹn ngày nộp thì ĐSQ có cho hẹn ngay sau đó hay phải chờ ?
Chị có thể đặt hẹn trước nhưng tới hôm đi Nộp hồ sơ thì chị phải cầm giấy bảo lãnh trong tay rồi. Thường vào dịp này ĐSQ khá đông nên chị sẽ phải chờ khoảng 2 tuần kể từ lúc chị gọi điện. Họ sẽ cho ngày giờ cuộc hẹn cụ thể.

2. Phần điền tờ khai thì hai đứa con mình có hộ chiếu riêng, vậy mình phải điền cho mỗi đứa 1 tờ khai phải không?
Em không có con, em không rõ, để anh chị nào có con đi kèm trả lời, hihi!
3. Bảo lãnh tài chính thì em rể mình sẽ làm luôn ( sẽ gừi bản kê lương và giấy tờ liên quan) , và mình có đứng tên sổ đỏ nhà mình, có sổ TK tổng cộng 200 tr nhưng công việc thì hiện tại mình đang nghỉ ở nhà ( thực ra mình có 1 công ty nhưng hiện đang tạm dừng hoạt động 2 năm nay rồi nên chỉ có giấy ĐK kinh doanh ) , vậy liệu có khả năng cao xin được visa hay ko? OX mình thì làm bên VN Airlines nhưng lại ko đi.
Cái này khó trả lời ghê, chị mang theo cả 2 đứa và lại trong tình trạng không việc làm.
4. Giấy tờ mình có thể tự dịch sang tiếng Anh được ko hay phải đi dịch công chứng?
Chị phải có bằng tốt nghiệp T.Anh thì chị mới đủ thẩm quyền tự dịch giấy tờ rồi đem đi công chứng, khi đi công chứng mang theo bằng TN ngành Ta đi, nếu không thì chắc phải mất phí dịch công chứng rồi.
5.Mình sang thăm em mình và cháu là chính nên cũng chỉ ở Paris thôi, hoặc nếu có thể thì đi Hà lan chơi cuối tuần bằng ô tô , vậy mình có phải nộp lịch trình du lịch hay ko ?
Chị không nên nói sang thăm em mà hãy nói là nghỉ hè muốn cho các con đi du lịch vì lí do đó sẽ nghe thuyết phục hơn lí do đi thăm em đẻ, nghe không liên quan cho lắm. Lịch trình thì có cũng được, không có cũng được, tuỳ người ta yêu cầu, với em thì họ không y/c. Hoặc chị có thể bịa lên 1 cái lịch trình du lịch nghe cho hợp lí, ví dụ như em, em sang Séc 10 ngày, ở Paris có 3 ngày, nhưng trong hồ sơ em không nhắc gì tới Séc luôn vì sợ họ nghĩ mình lợi dụng visa Pháp để ở Séc, mà đúng thế thật, hihi, em chỉ tới Pháp bất đắc dĩ thôi, không xin đc visa Séc nên phải chuyển sang chọn đại 1 nc trong khối Schengen :D
Cám ơn các bạn nhiều

Chúc chị và 2 bé có chuyến đi vui vẻ!

Cám ơn em Smallgirl nhiều,

Đúng là mình rất lăn tăn vụ không đi làm và mang cả 2 con theo , nhưng mục đích là mình cho con đi nên ko thể bỏ đứa nào ở nhà cả, với lại mình cũng hơn 40 tuổi rồi, TP ko biết và con còn nhỏ nên chắc ĐSQ ko nghĩ là mình sang rồi ở lại luôn vì làm sao mà đi làm được khi vướng 2 đứa bé con , hy vọng vậy :D. Phần chứng mình tài sản của mình khá ổn vì mình đứng tên cùng chồng 2 cái số đỏ có giá trị khá lớn.

Vụ sang thăm gia đình em thì mình nghĩ mục đích thế nào mình ghi thế đấy, nhưng chắc là nói cho con đi du lịch kết hợp thăm em thì thuyết phục hơn nhỉ, cám ơn em. Phần lịch trình thì không biết có nên làm kẹp vào hồ sơ luôn hay là nộp khi nào họ yêu cầu?

Mình cứ nghĩ là như trường hợp mình xin visa vào Pháp khá dễ nên chủ quan đến giờ chưa chuẩn bị bất cứ cái gì cả. Hôm nay rảnh rỗi vào đây đọc mới thấy ko như mình tưởng . Cũng hơi mất hứng vì như giả dụ trường hợp mình họ có mời ở lại cũng phải sống chết xin về ý chứ hihi... Vậy mà chị em mình còn hào hứng tính chuyện năm nào cũng cho 2 thằng nhà mình sang bên đó chơi trong dịp hè :))

Thứ hai này mình gọi điện xin lịch hẹn xem sao, vừa gọi cho em mình thì nó bảo phải tầm 5/7 mới lấy được giấy từ tòa thị chính , gửi về nữa chắc sang tới ngay 7 - 9/7 quá , nếu họ cho lịch gần quá thì mình chủ động xin đổi lịch được ko nhỉ?

Cám ơn em Smallgirl nhiều,

Đúng là mình rất lăn tăn vụ không đi làm và mang cả 2 con theo , nhưng mục đích là mình cho con đi nên ko thể bỏ đứa nào ở nhà cả, với lại mình cũng hơn 40 tuổi rồi, TP ko biết và con còn nhỏ nên chắc ĐSQ ko nghĩ là mình sang rồi ở lại luôn vì làm sao mà đi làm được khi vướng 2 đứa bé con , hy vọng vậy :D. Phần chứng mình tài sản của mình khá ổn vì mình đứng tên cùng chồng 2 cái số đỏ có giá trị khá lớn.

Vụ sang thăm gia đình em thì mình nghĩ mục đích thế nào mình ghi thế đấy, nhưng chắc là nói cho con đi du lịch kết hợp thăm em thì thuyết phục hơn nhỉ, cám ơn em. Phần lịch trình thì không biết có nên làm kẹp vào hồ sơ luôn hay là nộp khi nào họ yêu cầu?

Mình cứ nghĩ là như trường hợp mình xin visa vào Pháp khá dễ nên chủ quan đến giờ chưa chuẩn bị bất cứ cái gì cả. Hôm nay rảnh rỗi vào đây đọc mới thấy ko như mình tưởng . Cũng hơi mất hứng vì như giả dụ trường hợp mình họ có mời ở lại cũng phải sống chết xin về ý chứ hihi... Vậy mà chị em mình còn hào hứng tính chuyện năm nào cũng cho 2 thằng nhà mình sang bên đó chơi trong dịp hè :))

Thứ hai này mình gọi điện xin lịch hẹn xem sao, vừa gọi cho em mình thì nó bảo phải tầm 5/7 mới lấy được giấy từ tòa thị chính , gửi về nữa chắc sang tới ngay 7 - 9/7 quá , nếu họ cho lịch gần quá thì mình chủ động xin đổi lịch được ko nhỉ?
Vâng, đúng rồi chị ah, chị nên nói là thăm em gái và cho các bé đi du lịch. Lúc đầu em cũng nghĩ như chị ý, em có giấy mời của trường anh ngy học hè tại Séc nên nghĩ là okay thôi mà cho e ở lại cũng chả thèm, ở Việt Nam là sướng nhất thế nên em đủng đỉnh tới đsq séc, ối trời ạ, người xếp hàng như cái chợ người, chuyển sang Pháp cũng không dễ nhưng ko thiếu khoa học như bên Séc. Chị xin được 1 lần thì lần sau không khó mà chị, năm nào cho các bé đi cũng được hết. À, chị kẹp vào luôn cũng được, họ hỏi thì mình bảo kẹp trong đó rồi. Về lịch hẹn em nghĩ có thể đổi chị à.

Anh/chị cho em hỏi chút, em định xin visa ở đại sứ quán pháp cho mẹ e sang du lịch vs e cuối tháng 7 này, em đi học hè 1 tháng nên có visa rồi. Phải xin cho mẹ en visa du lịch mà có yêu cầu là:
Đặt phòng khách sạn tương ứng với thời gian lưu trú tại Pháp và tại các nước khác trong khối Schengen + bản sao(chỉ chấp nhận bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh)
Chắc đi khoảng 1 tuần, mà giờ em mới bắt đầu lên kế hoạch (đi khoảng 3 thành phố và e chỉ định ở paris tí xíu), mà còn chả biết mẹ em có nhận đc visa để đi vs em ko mà đặt phòng. Cái này bắt buộc thì mình đành phải đặt thôi ạ? =((
Em thì không biết đặt phòng bên đấy xong mình hủy thì có mất phí gì không?
Mong anh/chị nào giúp em, cảm ơn mọi người.

Anh/chị cho em hỏi chút, em định xin visa ở đại sứ quán pháp cho mẹ e sang du lịch vs e cuối tháng 7 này, em đi học hè 1 tháng nên có visa rồi. Phải xin cho mẹ en visa du lịch mà có yêu cầu là:
Đặt phòng khách sạn tương ứng với thời gian lưu trú tại Pháp và tại các nước khác trong khối Schengen + bản sao(chỉ chấp nhận bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh)
Chắc đi khoảng 1 tuần, mà giờ em mới bắt đầu lên kế hoạch (đi khoảng 3 thành phố và e chỉ định ở paris tí xíu), mà còn chả biết mẹ em có nhận đc visa để đi vs em ko mà đặt phòng. Cái này bắt buộc thì mình đành phải đặt thôi ạ? =((

Mong anh/chị nào giúp em, cảm ơn mọi người.
Vào booking.com mà đặt,có rất nhiều lựa chọn,coi hotel nào có Free Cancellation thì book thôi bác ơi...Chúc bác làm được visa cho Mẹ
Em thì không biết đặt phòng bên đấy xong mình hủy thì có mất phí gì không?

Mọi người ơi, em cần gấp lắm rồi!
Em chuẩn bị xin visa sang UK với bạn trai em người Anh, tụi em đã chuẩn bị hết giấy tờ cần thiết: Giấy tờ nhà, bank statement trong 06 tháng, số dư tk anh ấy (đủ chu cấp cho em)....
Em đang đi làm nhưng không có tài khoản NH hay số tiết kiệm gì cả. Em sẽ bỏ việc và ở lại chơi tầm 5-6 tháng, vì tụi em hướng tới hôn nhân nên anh ấy muốn em ở lại xem cuộc sống như nào có thích nghi được không cho nên sẽ sang đó lâu như vậy. Rồi mà em okay thì tụi em sẽ kết hôn và xin spouse visa luôn (sau khi em về lại Việt Nam)
- Em nghe nói mình xin sang UK thì xin 01 tháng thì họ cũng cho visa 06 tháng đúng không ạ?
- Thế em nên khai thật là sẽ ở lại ít nhất là 04 tháng (ở lại X-mas và năm mới luôn) hay là chỉ bảo là ở 01 tháng thôi để xin visa cho dễ?
- Nếu em không có tài khoản ngân hàng và sổ tiết kiệm thì có dễ không (Anh ấy thì có đủ để chu cấp cho em) hay em nên nhờ dịch vụ làm cho mình tài khoản ảo???

Mọi người cho em câu trả lời càng sớm càng tốt nhá!
Em cảm ơn!

Mọi người cho em hỏi đi khối Schengen có phải công chứng sổ hộ khẩu không ạ?
Em thấy có mấy anh chị không cần hộ khẩu mà bên ĐSQ Hà Lan lại yêu cầu dịch công chứng tiếng Anh hộ khẩu hic

Mọi người cho em hỏi đi khối Schengen có phải công chứng sổ hộ khẩu không ạ?
Em thấy có mấy anh chị không cần hộ khẩu mà bên ĐSQ Hà Lan lại yêu cầu dịch công chứng tiếng Anh hộ khẩu hic
Mình đã xin visa schengen 2 lần, lần gần nhất mình mới nhận visa cách đây 3 ngày, lúc làm hồ sơ mình đều chuẩn bị hộ khẩu dịch công chứng, lúc nộp hồ sơ thì cả 2 lần đều được trả lại, lần đầu thì chị nhận hồ sơ xem kỹ hộ khẩu của mình và hỏi các thông tin trong đó, lần mình xin gần đây chị nhận hồ sơ bảo là "xem để biết thêm thông tin" nên mình nghĩ bạn cũng nên chuẩn bị.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back