What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Re: Xin thông tin về cung đường Tây Bắc

Mình mới đi về,với thời gian đi như vậy là ok,tất cả đường bạn chọn đều dễ đi,chỉ duy nhất đoạn mường lay vẫn đang làm nhưng cũng ngắn thôi,đi vào dịp tết thì lạnh đấy,hôm nào rảnh sẽ thông tin cho bạn những chỗ ăn nghỉ tốt mà mình đã sử dụng,hôm nay bận quá !!!

Trên cung đường Tây Bắc bác nào biết chỉ cho bọn em các nơi ăn nghỉ tốt nhé , những nơi có những món ăn đặc trưng vùng miền , giá cả không thành vấn đề , quan trọng là ngon và lạ , bọn em ở miền Nam ra không rành lắm , các bác giúp dùm .

tới Tết âm lịch thì chắc ngoài ấy hết mưa rồi Bác nhỉ .

Hết mưa to nhưng có đặc sản sương mù các bác ạ. Thứ sương mù dày đặc cách nhau 1 thân xe chỉ nhìn thấy mỗi cái đèn hậu và cái bóng lờ mờ của người trên xe thôi nên khuyến cáo các bác lắp thêm đèn vàng - pha sương mù nhé. Thêm nữa sương mây dầy đặc nên khá ẩm ướt, các bác trong Nam chưa quen nên cẩn thận với đồ bảo hộ. Với các bác chạy cào cào thì nên dùng mũ bảo hiểm loại dual sport vì không dùng được kính bảo hộ chuyên nghiệp, sẽ bị đọng sương. Nói chung không có nhiều đất diễn cho các bác như trong rừng cao su trong kia, ngoài này đường offroad toàn bên miệng vực thôi, không bay được.

Hết mưa to nhưng có đặc sản sương mù các bác ạ. Thứ sương mù dày đặc cách nhau 1 thân xe chỉ nhìn thấy mỗi cái đèn hậu và cái bóng lờ mờ của người trên xe thôi nên khuyến cáo các bác lắp thêm đèn vàng - pha sương mù nhé. Nói chung không có nhiều đất diễn cho các bác như trong rừng cao su trong kia, ngoài này đường offroad toàn bên miệng vực thôi, không bay được.

Em lại rất thích cái đặc sản này. Cảm giác thật khó tả.
Chuyến Hồng Ngài - Y Tý của các bác thật hấp dẫn. Đặc biệt là đoạn Hống Ngài: cuộc sống cứ mờ ảo như bồng lai.
Mùa xuân thường có nhiều mù nặng, năm rồi em đi cũng thế.

Em góp ý cho các bác một chút xíu nha nếu có gì giúp được cho bạn thì tốt, mình cũng ở SG, trước đây mình từng ở tây bắc gần 5 năm nên cũng rành vùng này:
ngày 1 : 5h30 tập trung khởi hành đi Phú Yên ( 530km ): ở Tuy hòa thì em không rõ lắm nhưng khu phố mới có vẻ sạch sẽ và có nhiều KS.
ngày 2 : Phú Yên - Đà Nẵng 420km: ở Đà Nẵng thì có thể nghỉ bên KS Mỹ Khê 3 bên bãi biển mỹ khê khá tốt và đẹp.
ngày 3 : Đà Nẵng - Vinh 460km: ở Vinh cũng nhiều chỗ ăn nghỉ tốt em không nhớ tên KS, nhưng cái nhà to nhất, cao nhất ngay cầu bến thủy đã nhìn thấy rồi.
ngày 4 : Vinh - Hà Nội 300km ( đi đường HCM qua Cẩm Thủy - Cúc Phương ): từ Vinh các bác đi đường 1 khoảng 48 km đến ngã ba rẽ vào đường 48 thì rẽ trái để đi vào đường 48 và đi tiếp sẽ đến đường HCM, đến đây rẽ phải để đi HN
ngày 5 : nghỉ ở Hà Nội, ở HN có thể nghỉ ở KS công đoàn số 1 tăng bạt hổ, chỗ này chỉ cách bờ hồ khoảng 1 km, gần đó cũng có mấy quán nhậu tạm tạm.
Ngày 6 : HN - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - đèo Khế - Ba Khe -TP Yên Bái - Nghĩa Lộ - Tú Lệ 260km: Đến ba khe thì rẽ phải đi TP Yên Bái (40 km) rẽ trái đi TX Ngia Lộ cũng khoảng gần 40 km, vậy nên nếu muốn qua TP Yên Bái thì nên đi đưởng dọc sông hồng từ Sơn tây - Tam Nông - Hiền Lương - Yên Bái, dọc đường có thể thăm đền mẫu ÂU CƠ ở Hiền Lương, Từ Yên bái đi tiếp Ba Khe - Ngĩa lộ như lịch trình. còn nếu đi theo lộ trình bạn đã chọn thì nên bỏ qua TP Yên Bái (cũng không có gì đặ biệt)
ngày 7 : Tú Lệ - đèo Khau Phạ - Mù Căng Chải -Than Uyên - Sapa 200 km: Nghỉ ở tú lệ cũng có nhiều trải nghiệm hay, tuy nhiên Đoạn này để tránh lặp lại cung đường đã qua vừa thiết kiệm được quãng đường vừa có thêm trải nghiệm khác thì nên đổi lại như sau: Qua Than Uyên vài km thì bạn rẽ phải vào đường 279 đi văn bàn đoạn này có đèo khau co rất đẹp và hùng vĩ - đi tiếp đến khi gặp đường 151 thf rẽ trái đi TP Lào Cai, ở Lào cai có thể nghỉ ở KS Quả Cầu Vàng gần cầu cốc lếu, đi TQ thì khá đơn giản, chỉ cần có CMT là đủ điều kiện làm thủ tục xuất cảnh sang nước bạn. đến chiều thì rời TP Lào Cai đi Sa Pa
ngày 8 : Nghỉ tại Sapa - thăm quan thác Bạc , Cầu Mây , leo núi Hàm Rồng , thăm quan vườn đá Sapa, đi TP Lào Cai - qua cửa khẩu Hà Khẩu ( TQ ) ở Sapa có thể nghỉ ở Víctory hoặc khách sạn nào đó nhưng nên đặt chỗ trước vì sau tết nhiều người đi DL Sapa
ngày 9 : Sapa - đèo Ô Quy Hồ - Tam Đường - Bình Lư - Phong Thổ - Sìn Hồ - TX Mường Lay - theo con đường dọc sông Nậm Na - Vượt cầu Hang Tôm mới - QL279 đến Điện Biên Phủ 290km: Từ TX Lai Châu về Điện Biên là đi QL4 rồi QL 12 chứ không phải QL 279 như bạn nghĩ. ở đây có những con đèo khá là thơ mộng và có những cái tên rất lạ: đèo Hồng Thu Mán, Đèo Ma Thì Hồ (cổng trời), Đèo Cò Chạy, ... Đoạn từ TX Lai Châu về TX Mường Lay hơi khó đi chút vì đang làm đường, nhưng với xe hai bánh và đặc biết là Cào Cào thì vô tư, Ở ĐB có thể nghỉ ở nhà khách ủy ban hoặc KS Mường Thanh, KS Asean gần cổng sân bay, ...
ngày 10 : Điện Biên Phủ - Tuần Giáo - đèo Pha Đin - Sơn La - cao nguyên Mộc Châu 280km, ở Mộc châu có lẽ nghỉ ở nhà khách công đoàn ở thị trấn Nông trường Mộc Châu là yên tĩnh thoáng mát nhất, nhà khách nằm giữa những đồi chè, mận tam hoa khá đẹp, khí hậu ở Mộc châu cũng tuyệt vời, nhưng dịp tết có thể khá lạnh nếu có đợt không khí lạnh tràn về. tai nhà khách có món bê sữa chiên rất ngon.
Ngày 11 : Mộc Châu - thung lũng Mai Châu ( Hòa Bình ) - HN 200km: ở Mai Châu thì nên nghỉ ở nhà dân (nhà sàn) và đốt lửa, múa xòe rất thú vị
Ngày 12 : ............
Ngày 13 : ............ ngày 12 và 13 là 2 ngày dự phòng cho chuyến

Last edited:
Hỏi về đường đi Thu Cúc - Mường Do - Suối Han - Bắc yên

TÌnh hình là em không tìm được đường đi trên bản đồ nên không rõ là quãng đường này dài hay ngắn, đường đi dễ hay khó. Em muốn đi từ Bắc Yên qua đường này về Hà Nội thì mất khoảng bao lâu ạ?
Có bác nào mới đi về qua cung đường này cho em xin ít thông tin ạ!
Em cám ơn rất nhiều :D

Re: Hỏi về đường đi Thu Cúc - Mường Do - Suối Han - Bắc yên

Nếu bạn xuất phát từ sáng sớm và có xế tay lái cứng ( đường vào Hồng Ngài, Suối Han cực xấu ) thì mình đề nghị lịch trình như thế này :

TT Bắc Yên - Hồng Ngài - Hang vợ chồng A Phủ - quay ra TT Bắc Yên - TT Gia Phù - TT Phù Yên ( ăn trưa ) - hỏi bản Nọong Púng - Bản Tắt - Bản Mê ( Đường chạy dọc sông ngắm các bản người Thái cực đẹp ) - Lòng hồ thuỷ điện Mường Bang ( lớn thứ 2 sau thủy điện Sơn La ) - ngã 3 Xã Mường Bang rẽ trái lên dốc ( rẽ phải là ra Ql 6 mới đang chuẩn bị làm đi thẳng Hòa Bình ) - ngã 3 Mường Do - rẽ phải lên đỉnh đèo sang bên kia là thung lũng Suối Han ( bản Han 1-2-3-4 : hỏi thăm các động đá thắng cảnh mà chơi ) - quay ra Mường Do - rẽ phải hỏi đường đi Ngã 3 Bãi Du - rẽ phaỉ về Thu Cúc - Thanh Sơn - Cầu Trung Hà - HN ( đêm muộn đấy nhé )
Nếu chạy muộn thì ko vào Hồng Ngài thăm Hang vợ chồng A Phủ nữa (NO)
Chúc vui vẻ! :D

Re: Hỏi về đường đi Thu Cúc - Mường Do - Suối Han - Bắc yên

Nếu bạn xuất phát từ sáng sớm và có xế tay lái cứng ( đường vào Hồng Ngài, Suối Han cực xấu ) thì mình đề nghị lịch trình như thế này :

TT Bắc Yên - Hồng Ngài - Hang vợ chồng A Phủ - quay ra TT Bắc Yên - TT Gia Phù - TT Phù Yên ( ăn trưa ) - hỏi bản Nọong Púng - Bản Tắt - Bản Mê ( Đường chạy dọc sông ngắm các bản người Thái cực đẹp ) - Lòng hồ thuỷ điện Mường Bang ( lớn thứ 2 sau thủy điện Sơn La ) - ngã 3 Xã Mường Bang rẽ trái lên dốc ( rẽ phải là ra Ql 6 mới đang chuẩn bị làm đi thẳng Hòa Bình ) - ngã 3 Mường Do - rẽ phải lên đỉnh đèo sang bên kia là thung lũng Suối Han ( bản Han 1-2-3-4 : hỏi thăm các động đá thắng cảnh mà chơi ) - quay ra Mường Do - rẽ phải hỏi đường đi Ngã 3 Bãi Du - rẽ phaỉ về Thu Cúc - Thanh Sơn - Cầu Trung Hà - HN ( đêm muộn đấy nhé )
Nếu chạy muộn thì ko vào Hồng Ngài thăm Hang vợ chồng A Phủ nữa (NO)
Chúc vui vẻ! :D

Cám ơn bác rangia2602 ạ, em sẽ sắp xếp lịch trình hợp lý, mấy xứ Mường với Bản này em còn quay lại dài dài :D

Re: Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Trung tuần tháng 10 năm nay em định dẫn một trung đội đi Tây Bắc và xuất phát từ Sapa .
Các lão anh hùng lộ Tây Bắc cho em hỏi là:
- Đi theo đường nào ?
- Đến khu nào ?
- Vui chơi tham quan cái gì ?
- Cung đường bao nhiêu km ?
- Mỗi chỗ như thế ở bao nhiêu thời gian ?
- Ăn gì hợp lý ?

Tụi em có tầm 16 mạng đều 8x , đa số là khách phương Nam, thời gian có 9 ngày , lộ phí thì đều đã đi làm nên cũng dư dả, cực thích nhậu nhẹt nhà sàn và Homestay ở các bản làng người dân tộc . Thời gian xuất phát vào tầm trung tuần tháng 10 thì nên đi đâu đẹp ?

Bọn em muốn qua Điện Biên , Sơn La < thành phố và Mộc Châu > , Lai Châu ,Hòa Bình và điểm xuất phát là Sapa .

Bác nào tư vấn giùm , em cắn cỏ ngậm vành đa tạ !

Nick yahoo : zjx_zax_guy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
danhtuliem
Back