What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Re: Về với Điện Biên - Nhờ tư vấn

Bạn định di chuyển bằng phương tiện gì?
Ô tô giường nằm HN - Điện Biên giá hiện tại 350k/chiều. Xuất phát buổi tối từ bến Mỹ Đình hoặc Yên Nghĩa, khoảng 5h sáng tới bến xe Điện Biên.
Ở Điện Biên bạn có thể tham quan tượng đài Chiến Thắng, đồi A1, hầm de Castries...

Mình đang xem xét để tranh thủ thời gian, có thể mình sẽ book vé máy bay vì mình đang thấy nó cũng ko đắt hơn so với vé xe giường nằm là bao nhiêu.

Các bạn có thể nói cụ thể hơn thông tin khi tới Điện Biên ko, nếu mình có 2 ngày và 2 đêm.

Cảm ơn nhiều!

Đi Điện Biên thì bạn nên có 1 cái xe máy thì sẽ tiện hơn đấy, vì mấy chỗ đáng đi toàn ở ngoài chứ không tại trung tâm thành phố.

Ở TP bạn có thể thăm các di tích lịch sử (nhưng thực sự thì nó không đẹp lắm, trừ cái tượng đài chiến thắng)

Còn nếu muốn ngắm rừng ngắm núi thì có Hầm đại tướng ở mường phăng cách 40km (đi xe máy là tốt nhất hoặc thuê ô tô cũng được), đường đi hơi xoắn quẩy chút nhưng phong cảnh thì khỏi chê.

Ngoài ra còn có mấy cái hồ lớn như là Pe Luông, Uva, Pa Khoang nữa, thích thì đi thêm tầm 30km từ thành phố là tới được cửa khẩu Tây Trang...

Bạn chỉ cần mang đồ dùng cá nhân và kem chống nắng + kem chống muỗi/vắt là được rồi, khách sạn nhà nghỉ rất nhiều, giá cả cũng khá rẻ :)
Đồ ăn ở đó có nhiều món ngon, toàn của người thái cả, bạn hỏi vài người dân ở đó sẽ biết, chặt chém cũng không quá ác liệt đâu.

Và tuyệt đừng có mua mấy cái gì mà "rượu bổ" với "cây rừng" nhé, toàn là đồ đểu đấy ~...~

chúc bạn đi an toàn ;)

Đi Điện Biên thì bạn nên có 1 cái xe máy thì sẽ tiện hơn đấy, vì mấy chỗ đáng đi toàn ở ngoài chứ không tại trung tâm thành phố.

Ở TP bạn có thể thăm các di tích lịch sử (nhưng thực sự thì nó không đẹp lắm, trừ cái tượng đài chiến thắng)

Còn nếu muốn ngắm rừng ngắm núi thì có Hầm đại tướng ở mường phăng cách 40km (đi xe máy là tốt nhất hoặc thuê ô tô cũng được), đường đi hơi xoắn quẩy chút nhưng phong cảnh thì khỏi chê.

Ngoài ra còn có mấy cái hồ lớn như là Pe Luông, Uva, Pa Khoang nữa, thích thì đi thêm tầm 30km từ thành phố là tới được cửa khẩu Tây Trang...

Bạn chỉ cần mang đồ dùng cá nhân và kem chống nắng + kem chống muỗi/vắt là được rồi, khách sạn nhà nghỉ rất nhiều, giá cả cũng khá rẻ :)
Đồ ăn ở đó có nhiều món ngon, toàn của người thái cả, bạn hỏi vài người dân ở đó sẽ biết, chặt chém cũng không quá ác liệt đâu.

Và tuyệt đừng có mua mấy cái gì mà "rượu bổ" với "cây rừng" nhé, toàn là đồ đểu đấy ~...~

chúc bạn đi an toàn ;)

Hii tks chia sẻ của bác Mirake nhiều nhièu!

Trên ĐB có chỗ nào thuê xe máy không bác ơi? Hoặc đi lại bằng taxi trên ĐB có an toàn & sợ bị chặt chém không ạ?

Em đang tìm cả KS nào vị trí trung tâm, lịch sự nữa ạ. Nhờ các bác chỉ giúp nhé!

Em cảm ơn nhiều!

Re: Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Các bác cho em hỏi tỉnh lộ 106 nối liền TP Sơn La đi QL32 ( qua nhà máy thủy điện Sơn La) có dễ đi không ạ. Em muốn đi từ tp Sơn La - Nhà máy Thủy Điện Sơn La- QL32 Mù Cang Chải. Nhân tiện cho em hỏi ở Mù Cang Chải có nhà nghỉ không ạ. Em chưa đi bao giờ nên chưa biết. Em xin cảm ơn ạ.

Em hỏi thông tin về cung đường Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Mù Căng Chải

Bọn em định triển cung này mà giờ ko biết đường xá thế nào,bác nào mới đi hoặc ở mạn trên đó cho em ít thông tin về đường xá nhất là đoạn từ Ngọc Chiến đi ra QL32 để đi MCC. Thanks

Tối 15 lên tàu đi Lào Cai,sáng 16 xuất phát đi Lào Cai.
Ngày 16/08 :
* Lào Cai - Sapa - Đèo Ô Quy Hồ - Thị xã Lai Châu - Mường Lay - Tuần Giáo
Ngày 17/08 :
* Tuần Giáo - đèo Pha Đin - Sơn La - Mường La - Ngọc Chiến - Mù Căng Chải
Ngày 18/08 :
* Mù Căng Chải - đèo Khau Phạ - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội

Re: Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Sắp Kỷ Niệm 60 Năm Chiến thắng Điện Biên Phủ rồi đó các Bác,lúc đó lên sẽ có nhiều Lễ hội.

Trên ĐB có chỗ nào thuê xe máy không bác ơi? Hoặc đi lại bằng taxi trên ĐB có an toàn & sợ bị chặt chém không ạ?

Em đang tìm cả KS nào vị trí trung tâm, lịch sự nữa ạ. Nhờ các bác chỉ giúp nhé!

Em cảm ơn nhiều!

Đi taxi thì bác gọi của hãng ấy, đừng đi xe dù cũng linh tinh lắm. Nghỉ luôn nhà em đi bác. Xong về cmt xây dựng ý kiến cho em nhé. Đợt này cao điểm nên giá phòng sẽ tăng lên chút theo thị trường chung. Mà các bác nên đặt sớm vì từ giờ là đông vui do các cty các đoàn họ lên rồi, và đặt trục đường chính cho tiện ah.

Chúc các bác đi đường thượng lộ bình an!

Các bác cho em hỏi tỉnh lộ 106 nối liền TP Sơn La đi QL32 ( qua nhà máy thủy điện Sơn La) có dễ đi không ạ. Em muốn đi từ tp Sơn La - Nhà máy Thủy Điện Sơn La- QL32 Mù Cang Chải. Nhân tiện cho em hỏi ở Mù Cang Chải có nhà nghỉ không ạ. Em chưa đi bao giờ nên chưa biết. Em xin cảm ơn ạ.

Mình vừa đi về qua Cung đường này.từ TP Sơn La vào Thủy Điện SL đường Dễ đi ( TT Mường La) từ tt Mường La lên Ngọc Chiến đường tương đối khó đi,nhiều dốc,đường bị sạt lở nhiều.từ Ngọc chiến sang QL 32 ( đi Mù Cang Chải) đoạn giáp danh 2 Tỉnh SL và YB ở đây đang làm đường cũng tương đối khó đi tuy nhiên đường mới này rộng.Ngọc Chiến đẹp lắm,ở đây đang cấy lúa,vào mùa gặt thì đẹp thôi rồi.nhà ở sàn ở đây còn khá nhiều nhà cổ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back