What's new

Thủ đô Nam Vang.

Cái chữ Nam Vang nghe rất quen phải không? Chắc ai cũng đã từng thưởng thức món hủ tíu Nam Vang và nghĩ đây là món hủ tíu ở miền Nam còn vang chắc là loài cây gì. Tuy nhiên Nam Vang không phải là miền Nam mà là tên của thủ đô Campuchia, Phnômpênh. Phnôm Pênh còn có nghĩa là "vùng đất của Bà Pênh".
Tương truyền rằng một phụ nữ giàu có tên là Penh đã đắp một ngọn đồi nhân tạo cao 27m, sau đó xây một ngôi chùa trên đó vào năm 1373 và thờ 5 tượng phật. Phnom Penh xuất phát từ Wat Phnom Daun Penh (hay Wat Phnom, nghĩa là "Chùa trên đồi")
Phnom Penh một thời còn có tên là thành phố 4 mặt ( Krong Chaktomuk) do thành phố nằm trên ngã tư của mấy con sông Mekong, Bassac, sông Tonle Sap chạy ngang tạo thành bốn ngả sông.
Ở Campuchia người ta rất coi trọng kiến trúc truyền thống, gần như tất cả công trình được xây mới hay cũ đều dựa vào kiến trúc truyền thống nên tạo ra điểm đặc biệt, khi nhìn thành phố thì người ta biết ngay là Campuchia chứ ko lẫn vào nước nào khác.

Mặc dù có khải hoàn môn như Pháp nhưng thực thì nó vẫn rất Campuchia

Nghe nói hủ tíu Mỹ Tho cũng bắt nguồn từ hủ tíu Nam Vang. Cho nên sau này khi ăn hủ tíu Nam Vang thì nhớ đến Nam Vang là Phnom Penh nha mấy bạn, một món hủ tíu xuất phát từ Campuchia.:D

Nói thế thôi chứ nhiều khi khó phân biệt chùa chiền Campuchia, Lào và Thái Lan vì ngày xưa thì 3 nước này là 1 nước duy nhất. Sau đó vì "lục đục nội bộ" nên mới phân làm ba quốc gia, chiến tranh liên miên khiến phần lớn người Campuchia không ở phần miền Nam VN nữa. Cũng chính vì vậy mà người VN thời Gia Long đã lấy đất một cách dễ dàng.
Về cái chữ "Nam Vang" có nghĩa là 1 thành phố vang lừng ở phía Nam, do vào năm 1920 người Pháp đã xây dựng một tp rất đẹp nơi này, cho nên nó còn có tên là hòn ngọc phương Nam (khác Sài Gòn là hòn ngọc Viễn Đông). Sau đó vì một số vấn đề nhạy cảm (tạm ko ghi ở đây, ai muốn biết thì nên tham khảo) nên dân Campuchia di tản khỏi Nam Vang cho đến sau diệt chủng Pon Pot thì mới trở lại sinh sống như cũ nhưng dân số cũng chỉ 1 triệu vào năm 2001 (so với 2 triệu trước đây).

Bạn nguoilun, tôi đã nhắc nhở bạn 2 lần về việc sử dụng ảnh không ghi nguồn gốc nhưng bạn vẫn tiếp tục vi phạm.

Diễn đàn rất quan trọng bản quyền ảnh và bài viết, khi một thành viên viết bài và đăng ảnh thì nghiễm nhiên hiểu là bài do thành viên đó viết, ảnh do thành viên đó chụp. Trường hợp bài do người khác viết, ảnh do người khác chụp nhưng chủ topic không ghi nguồn thì được coi là vi phạm bản quyền, và được xử lý.

Bạn không thể lấy lý do "link ảnh là nguồn" vì link ảnh không hiển thị trên bài viết.

Diễn đàn cần những bài viết trải nghiệm thực sự, những kinh nghiệm thực sự. Những bức ảnh của người đi chụp về dù không đẹp nhưng vẫn giá trị hơn nhiều những bức ảnh của người khác lấy vào bài của mình mà không ghi nguồn.

Mình nghĩ mỗi ảnh có một cái link rồi, nếu cần xem link thì có thể click vào để xem thôi, nếu mỗi ảnh chèn thêm cái link nữa thì tốn tài nguyên của web thôi chứ làm gì. Còn up hình thì mình up cũng được nhưng mình thấy nội dung như nhau nhưng hình mình chụp xấu nên up người ta cho nó đẹp.
Còn nói ko thấy cái link đâu là giả dối vì bạn nào vào diễn đàn thì cũng đều biết lấy cái link hình ngay từ khi tạo avatar rồi. Ngoài ra khi up hình của chính mình thì cũng biết tự lấy cái link của mình. Làm chuyện linh tinh khác làm gì để tốn tài nguyên của web.

Trời, sao bạn nói người Việt không biết Nam Vang là Phnompenh, bạn nói 3 nước Cam, Lào, Thái là 1, tầm phào nữa, bạn có biết Thái chạy dài tới Hatyai gần Malaysia không, Cam nào ở đó cha.
Bạn có biết lịch sử về Koh Chang, hay Siemrep để dân Thái nó kể cho nghe.
Đúng là bạn thấy map của Cam ngay lối vào hoàng cung ở Phnompenh (không biết bây giờ còn để không), nhưng vẫn không như những gì bạn nói. Chắc người Cam không ai suy nghĩ "lố" như bạn, họ cũng không cần bạn nói giúp mà.
Còn hủ tiếu Mỹ Tho hay miền nam có thể xuất phát từ Nam Vang, nhưng bây giờ (không những bây giờ mà cách đây 10 năm) nó vẫn ngon hơn nơi xuất xứ ra nó! Biết lý do tại sao không, nước mắm VN là số một, rau để ăn kèm và gia vị, rau thơm đến giờ này vẫn nhập qua Cam nhé.

Còn up hình thì mình up cũng được nhưng mình thấy nội dung như nhau nhưng hình mình chụp xấu nên up người ta cho nó đẹp.

Tôi nhắc bạn đã nhiều rồi nên tôi sẽ không nói thêm một lần nào nữa. Đây là lần cuối cùng nhắc nhở / cảnh báo.

Nếu có bất kỳ một bài vi phạm nào nữa thì tôi sẽ xử lý như tôi đã gửi PM cho bạn. Vậy thôi.

Ừm, nếu bạn nhắc thì những lần sau tôi sẽ ghi nguồn gốc ở dưới bằng 1 cái link hình vì trước giờ tôi nghĩ ai vào và đăng ký forums được thì ko đần độn đến nỗi mà ko xem được cái link hình ảnh.=)) Thật sự là muốn đăng ký được thì trải qua bao nhiêu giai đoạn, kể cả thiết lập một email. Không nhẽ có nhiều người ngu và đần độn hơn tui nghĩ hả?=)) Nếu ko ngu và đần độn thì chắc cũng là nhắn tin báo thư rác spam.

Trời, sao bạn nói người Việt không biết Nam Vang là Phnompenh, bạn nói 3 nước Cam, Lào, Thái là 1, tầm phào nữa, bạn có biết Thái chạy dài tới Hatyai gần Malaysia không, Cam nào ở đó cha.
Bạn có biết lịch sử về Koh Chang, hay Siemrep để dân Thái nó kể cho nghe.
Đúng là bạn thấy map của Cam ngay lối vào hoàng cung ở Phnompenh (không biết bây giờ còn để không), nhưng vẫn không như những gì bạn nói. Chắc người Cam không ai suy nghĩ "lố" như bạn, họ cũng không cần bạn nói giúp mà.
Còn hủ tiếu Mỹ Tho hay miền nam có thể xuất phát từ Nam Vang, nhưng bây giờ (không những bây giờ mà cách đây 10 năm) nó vẫn ngon hơn nơi xuất xứ ra nó! Biết lý do tại sao không, nước mắm VN là số một, rau để ăn kèm và gia vị, rau thơm đến giờ này vẫn nhập qua Cam nhé.

Dĩ nhiên là có nhiều người ko biết rồi bạn ơi. Mà nếu có biết thì có thêm thông tin cũng vui. Nhiều địa danh khác có nhiều người cũng biết rồi nhưng có người chưa biết đó thôi. Mà bạn trả lời sao trớt quớt chả ăn nhập gì hết vậy?

Xem ra để lấy được từ bạn một câu "đây không phải ảnh của tôi chụp, tôi sưu tầm / mượn tạm của người khác trên mạng" thật là quá khó, nhỉ?

Chắc rằng bạn không có nhiều ảnh đẹp chia sẻ với mọi người nên bạn không thể hiểu được cảm giác những bức ảnh mình phải mất công mới chụp được lại được người khác "hồn nhiên" sử dụng trong bài viết của họ mà không một lời nhắc đến tác giả hoặc chí ít nói một câu rằng họ không phải là người chụp, cứ như thể chính họ là người chụp ra vậy !!!

Last edited:
Hổng kiến thức!
Người Việt mình thời xưa phiên âm chữ Phompenh thành là: Nom vênh/Nam Vang... Làm gì "thành phố phía Nam" ????

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back