What's new

Thủ tục nhập cảnh ở sân bay Charles de Gaulle mất bao lâu?

sunkenship

Phượt thủ
Cho mình hỏi mình từ VN bay sang Paris, tới nơi lúc 17h15 và có chuyến bay sau đó với Aegen Air đi Athens lúc 20:35 (giờ bay) (cũng cùng ở sân bay Charles de Gaulle luôn) thì có kịp cho chuyến bay sau đi Athens không. Thủ tục nhập cảnh ở sân bay Charles de Gaulle mất bao lâu, hi vọng không nhiều hơn 2 tiếng vì mình phải lấy hành lý rồi di chuyển tới quầy của Aegen Air làm thủ tục check in nữa.

Mình cũng đã xuống CDG vài lần. Bay VNA xuống Terminal 2E Port M. Thông thường từ lúc rời khỏi cửa máy bay đến khi đi qua hết các cửa hải quan, lấy hành lý, ra đến sảnh đón là mất khoảng 35-45 phút (trừ một lần xếp hàng trước quầy hải quan để nhập cảnh siêu đông siêu đông thì mất 1g30' :( )

Mình thấy vấn đề ở đây của bạn là di chuyển giữa các Terminal (nếu cần). CDG hiện có các Terminal 1, 2 (A, B, C, D, E, F, G) và 3, cách nhau cũng khá xa và đi lại giữa các terminal... theo mình là không được tiện lợi lắm (so với Frankfurt chẳng hạn).

Bạn nên check cụ thể thông tin để chuẩn bị sẵn sàng.

Thông tin hãng bay và terminal: http://paris-cdg.worldairportguides.com/terminals.php

Last edited:
Mình cũng đã xuống CDG vài lần. Bay VNA xuống Terminal 2E Port M. Thông thường từ lúc rời khỏi cửa máy bay đến khi đi qua hết các cửa hải quan, lấy hành lý, ra đến sảnh đón là mất khoảng 35-45 phút (trừ một lần xếp hàng trước quầy hải quan để nhập cảnh siêu đông siêu đông thì mất 1g30' :( )

Mình thấy vấn đề ở đây của bạn là di chuyển giữa các Terminal (nếu cần). CGD hiện có các Terminal 1, 2 (A, B, C, D, E, F, G) và 3, cách nhau cũng khá xa và đi lại giữa các terminal... theo mình là không được tiện lợi lắm (so với Frankfurt chẳng hạn).

Thông tin hãng bay và terminal: http://paris-cdg.worldairportguides.com/terminals.php

Bạn daugaunhoibong cho mình nhờ chút xíu nhé, khi làm thủ tục nhận cảnh ở sân bay nước ngoài, cụ thể trường hợp mình là sân bay Schipol HLan, mình sẽ làm những gì, nếu bạn có sơ đồ sân bay này như CDG bạn đăng trên này thì cho mình xin với. Thanks bạn!

Mình thấy vấn đề ở đây của bạn là di chuyển giữa các Terminal (nếu cần). CGD hiện có các Terminal 1, 2 (A, B, C, D, E, F, G) và 3, cách nhau cũng khá xa và đi lại giữa các terminal... theo mình là không được tiện lợi lắm (so với Frankfurt chẳng hạn).

Mình lần tới tới CDG, sợ lóng nga lóng ngóng, Chuyến Paris: Time
17:15
Terminal
AEROGARE 2
TERMINAL E , chuyến Athens ngay sau đó: Paris Charles de Gaulle terminal 1 , nghe nói di chuyển wa 2 terminal ít nhất mất 45 phút. Nhỡ có trễ máy bay, hay làm thủ tục lâu quá thì chết. Có người nào làm thủ & lấy hành lý đến 2 tiếng không?

Mình lần tới tới CDG, sợ lóng nga lóng ngóng, Chuyến Paris: Time
17:15
Terminal
AEROGARE 2
TERMINAL E , chuyến Athens ngay sau đó: Paris Charles de Gaulle terminal 1 , nghe nói di chuyển wa 2 terminal ít nhất mất 45 phút. Nhỡ có trễ máy bay, hay làm thủ tục lâu quá thì chết. Có người nào làm thủ & lấy hành lý đến 2 tiếng không?

Lần đầu tiên đi Pháp, mình chờ làm thủ tục và lấy hành lý phải gần 2 tiếng. hải quan hơn 45ph. Hành lý phải hơn 1h mới thấy chạy ra.

Lần thứ hai, máy bay đến trễ 45ph nhưng lại lấy hành lý nhanh, thủ tục hải quan thì khaongr 30-45ph.

Bạn cần phải tính toán thật kỹ. Chưa tính đến việc bạn di chuyển giữa các Terminal. hãy nhớ là sân bay Pháp rộng lắm. Hơn TSN phải 10 lần hay 15 lần nhỉ.

Bữa trước mình đi nối chuyến, HAN-CDG-TXL(Berlin), thì di chuyển và làm thủ tục nhập cảnh hết khoảng 1h nếu bạn đi từ 2E đến 2F, các terminal khác thì mình ko rõ lắm . Nhưng bạn yên tâm thường thì nối chuyến hơn 2h là đủ, bạn có hơn 3h mà, bạn vào trang chủ của CDG xem sơ đồ để hình dung trước, còn thì đến nơi cứ nhìn biển mà đi thôi, cái gì hơi lơ mơ là phải hỏi ngay lập tức, đừng đi kiểu láng máng, ngờ ngợ...là ok.

Nhìn sơ đồ CGD (đã post ở trên) thì cũng đủ thấy là di chuyển giữa 2E và 2F là gần, tiện và nhanh nhất mà. Hơn nữa nếu chỉ nối chuyến theo dạng di người sang máy bay khác còn hành lý + check in hãng hàng không tự động chuyển sang rồi thì rất nhanh.

Ở đây chủ thớt xuống 2E, đi 1... là hai terminal (sắp) xa nhau nhất CDG. Mà CDG thì quá sức rộng, giữa các Terminal 1, 2, 3 xung quanh ruộng hoa cải bạt ngàn luôn, chạy ô tô tưởng là đi đến nơi khác luôn ấy chứ. Huống chi bạn ấy còn phải lấy đồ, check in lại vì bay hai chuyến rời, chả liên quan gì nhau.

Nói chung vẫn cứ phải chuẩn bị kỹ và nhanh chân nhanh tay.

Last edited:
Mình đã tham khảo nhiều trang, có vẻ như 3 tiếng đó là rất sít sao.Đầu tiên qua passport control cho đến 1 tiếng (mình chỉ có hành lý xách tay nên tiết kiệm dc chút thời gian này), di chuyển tới terminal 1 khoảng 30 phút + thêm thời gian security check cho 30p-1 tiếng (trước khi move tới Terminal 1 phải qua quy trình security check này & yêu cầu có boarding pass). Nếu chuyến bay từ VN ko đến trễ (mình bay VN Airlines) thì trước khi máy bay đi Greece cất cánh (20:35) thì mình có thể đến terminal 1 từ khoảng 19:45-20:00.

Mình bay Aegean Air nó bảo có thể web check in trước 48h (nhưng mà có thể chỉ dành cho connecting flight giữa partner với nhau,chứ ai check in hành lý cho mình đây). Mình chỉ biết là đến Terminal 1 thôi chứ quầy kiosk của Aegean Air trong terminal đó mình hoàn toàn không biết, gửi email chả ma nào reply.

Đã tính đến hoàn cảnh xấu nhất là trễ chuyến bay đi Greece, chứ lùi ngày bay trước đó giá khá đắt. Check 1 hãng giá rẻ là Jet Airways từ HCMC-Paris, transit tới 2 lần mà còn là agent Tripsta bán nữa, mình ko yên tâm.

Mình đã bay chặng HN-Paris của VNA vài lần thì hầu như là đến đúng giờ, chỉ có duy nhất một lần bị trễ 2 tiếng thì là do trễ đúng 2 tiếng giờ khởi hành từ VN (nghĩa là thời gian bay vẫn chuẩn) -> bạn đừng lo lắng quá về chuyện máy bay trễ mà đổi vé khi giá quá chát. Muốn đc trễ cũng hên xui chứ bộ :D

Về chuyện di chuyển trong CDG, mình thấy có một số tips nho nhỏ để giúp bạn đi nhanh hơn...

1, Trước khi xuống máy bay:
- nói trước với tiếp viên là mình sẽ bay nối chuyến gấp và đề nghị được hỗ trợ/ưu tiên xếp hàng xuống máy bay trước (gặp tiếp viên dễ tính, bạn xin đổi mấy phút cuối lên ngồi khoang deluxe nếu còn chỗ trống để xuống nhanh hơn cũng được ấy chứ).

- đăng ký ngồi gần lối đi để có thể lấy hành lý xách tay thật nhanh và băng lên phía cửa ra càng gần càng tốt ngay khi mọi người còn đang lục tục tháo dây an toàn, lấy đồ. Thời điểm này chỉ cần bạn chậm một tẹo thôi là bà con (cả tây lẫn ta mà các bạn tây thì to kinh khủng) đứng chen chật cả lối đi, tiếp viên có muốn giúp bạn len lên cũng không len nổi đâu. Lần gần nhất mình đi cũng gặp một đoàn chừng 5 người vừa chen vừa la bai bải là máy bay sắp cất cánh rồi, cho em qua nhờ nhưng bà con lỡ đứng hết rai + hành lý cứng ngắc lối đi rồi, có muốn nhường cho chen lên cũng ko còn chỗ mà nhường cơ... ko biết đoàn ấy có kịp giờ bay ko :(

- tranh thủ đi WC luôn trên máy bay để khi xuống không phải mất thời gian tạt ngang tạt ngửa vì ko thể ko tạt :D

2, Khi xuống máy bay

- đi thật nhanh để vượt lên trên đoàn người.

- thường VNA sẽ xuống Port M ở 2E, nghĩa là phải đi tàu sang 2K mới nhập cảnh đc. Khi xuống ga nội bộ để đi tàu, bạn di chuyển về phía tay trái (giả sử quay mặt nhìn vào đường tàu nhé) -> phía tay trái là đầu tàu, gần với lối xuống khu làm thủ tục nhập cảnh của hải quan nhất -> xuống tàu một cái sẽ có cầu thang xuống tầng dưới là đến khu làm thủ tục nhập cảnh. Tranh thủ đi nhanh được mấy phút có khi sẽ đổi bằng mấy chục phút xếp hàng ở check-in ấy.

- làm thẻ Bông sen vàng hoặc mượn thẻ của người khác :D ở CDG không check kỹ tên người trên thẻ với hộ chiếu, tụi tây cũng ko rành lắm về các hạng thẻ của mình, chỉ cần nhìn thấy chữ Elite trên thẻ là ukie nên nếu có thẻ (kể cả chỉ là hạng Titan) hoặc mượn được thẻ hạng vàng (kể cả đã hết hạn) của người khác, bạn có thể làm theo cách kẹp thẻ vào passport sao cho chỉ thò cái đầu vừa đủ có hình logo Skyteam - Elite ra. Khi đi qua cửa thì giơ lên đưa nhanh qua trước mặt bạn nhân viên sân bay đứng gác trước hàng Piority -> thường thì các bạn ấy sẽ không check cụ thể -> bạn cứ thể tự nhiên đi nhanh vào hàng piority luôn -> tiết kiệm được rất nhiều thời gian khi qua các cửa check/thủ tục của hải quan đấy :D

Chúc bạn có một chuyến đi thuận lợi

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back