What's new

[Chia sẻ] Thu vàng Canada

pentax647

Phượt quái
@ Trandieuanhbk - bạn làm mính suýt ngã lăn vì cảm động. Thực sự mà nói mính đang thử xem người ta nói "một bức ảnh nói lên 1000 lời" có đúng hay không? Mình nghĩ chắc có lẽ đúng vì bạn đang là một bằng chứng sống động cho mình :D
Mình sẽ ngừng ảnh mùa thu ở đây vì nếu post thêm thì sẽ có lẽ trở nên "nói hơn 1000 lần và nói quá dở" :D thực sự là không muốn vậy và bây giờ thì tâm hồn "nghệ sĩ" chỉ có đến đấy thôi không sản xuất đại trà được :D thông cảm nhe, tuy nhiên khi nào cảm hứng trở lại sẽ cầm máy và chia xẻ với bà con và cả bạn nữa . Thân

@ Kitty - cô nhỏ ơi, toronto thì mình có post vài tấm ở bên topic Chín tháng rong chơi Canada qua đó xem đỡ đi nhé. Khi nào có cảm hứng về Toronto thì mình sẽ post thêm còn bây giờ thì chịu ..... Mình vẫn yêu cái gì về thiên nhiên hơn là nhân tạo thành ra mấy cái thành phố lớn mình chỉ thích vì cho mình việc làm để đi đây đi đó còn về nghệ thuật thì ặc ặc
Để hôm nào ráng yêu thử mấy thành phố lớn để xem coi có cho ra tấm ảnh nào khá khá hay không. Thân

Anh Già

Moderator
Bạn pentax không phản đối thì miềng có thể múa phụ họa với bạn bằng một ít hình mùa thu Canada :)

pentax647

Phượt quái
@ Anh Già - lâu lắm mới thấy bác :) . Bác cứ tự nhiên cho các bạn ấy biết thêm về mùa thu Canada. Thân

Trandieuanhbk

Phượt thủ
Mình nhớ mang máng có câu nói " người nhân thích núi, người trí thích biển " Không biết câu này có chính xác không ? Nhưng mình thì yêu đất đai cây cối nên những tấm hình về biển không đi vào lòng mình nhiều lắm. Nếu không là thu vàng thì xuân xanh, hè đỏ, đông trắng cũng hay lắm mà. Phải không các bạn nhiếp ảnh gia ?

pentax647

Phượt quái
Bởi vi có bác Anh Già phụ họa và nhiều người ủng hộ tớ sẽ cố gắng múa được chừng nào hay chừng đấy tuy nhiên sẽ mở rộng topic ra là "Canada - Đất lạnh tình nồng" để dễ hơn chút xíu. Có điều thông cảm dùm nếu đôi khi mình không có hứng múa nhé :S

pentax647

Phượt quái
Toronto thủ phủ của tỉnh bang Ontario nơi khoảng 80,000 - 100,000 người Việt đang sinh sống. Khi mới đến Toronto không hiểu tại sao họ gọi đây là tổ rồng to chắc có lẽ do bộ gõ tiếng việt biến chuyển từ Toronto sang chăng? Không tin thì bạn cứ thử đi thì biết
Toronto trở nên cường thịnh từ khi dân Quebec đòi độc lập và tách ra khỏi Canada từ thập niên 70. Dân chính khách và giới thương mại chuyển từ Montreal về Toronto và Montreal suy sụp từ đó và trở thành thành phố lớn thứ hai sau Toronto. Khi Hongkong về tay Trung Quốc thì Vancouver lại đẩy Montreal xuống hàng thứ ba

Ở Toronto cuối hè và đầu thu đôi khi tôi hay ghé ngang Distillery District để nghe nhạc "cây nhà lá vườn" và uống bia Toronto chính hiệu được làm tại đây

Một ban nhạc địa phương rất bình dân và hát rất nhiệt tình

Cô ca sĩ trẻ vừa đánh trống vừa hát, vừa phiêu

Tay nhạc sĩ chơi đàn banjo

pentax647

Phượt quái
Những bồn đang lên men bia từ lúa mạch Canada chính hiệu con nai vàng

Tôi chỉ uống nửa ly cho vui vì cũng chẳng thích nghiện mấy thứ này cho lắm, sau đó ngồi nhìn phố xá và bà con đi lại để cảm nhận mùa thu nơi này

Hãy dừng lại, ngắt nhánh hoa tận hưởng đời sống tại sao lại quá bon chen, hối hả và vất vả đến thế các bạn
"Hư không của mọi hư không, thế sự đều là hư không" - Salomon

Nhìn cuộc đời qua khung ống kính và qua khung cửa sổ khi mùa thu đang chậm chạp lướt qua

Cuộc sống ơi sao đáng yêu đến thế, nào có cần chi áo mũ xênh xang, ngựa xe đón đưa nườm nượp

pentax647

Phượt quái
Đôi khi rảnh rỗi tôi lấy tầu đi sang đảo nhỏ phía bên kia để nhìn hoàng hôn buông xuống trước khi lấy chuyến tầu cuối cùng trở về nhà

Từ bong tầu nhìn xuống bến cảng Toronto

Trên đường sang Central Island

Thành phố Toronto một chiều đẹp trời mùa thu