What's new

[Tổng hợp] Thuê xe - Lái xe ở Mĩ

meomap87

Phượt thủ
Ai thắc mắc vụ luật lái xe ở Mỹ có thể tìm hiểu của DMV Cali có quyển hướng dẫn bằng tiếng Việt, mỗi tiểu bang có luật phạt và chi tiết hơi khác nhau xíu nhưng không nhiều. Mình đọc luật của Cali và TX để thi lái xe thì thấy na ná nhau,

Giữ khoảng cách giữa các xe là từ 3s đến 4s trên cao tốc, cách tính khá đơn giản lấy 1 cái mốc trên đó chờ xe phía trước vược qua rồi nhẩm đếm 1/1000, 2/1000, 3/1000. Nói chơi cho vui là vậy nhưng bạn giữ khoản cách và phản xạ nữa, vừa rồi mình lái đi Dallas tài xế ở đây chạy cực nhanh, đường yêu câu limit 70 miles/h thì bạn có thể chạy 75 ko sao nhưng ở đây họ phóng cỡ 80-90 và vượt mặt cúp đầu xe rất nhanh kèm 1 cái nguýt dài sao mày cản trở đường :D. Ai ko quen lái xe ở Mỹ có thể bị thắng gấp à.

tianh2002

Phượt tử
Mình đang tính thuê xe đi chơi tại LAX. Tính book trên website rentalcars.com. Thấy trọng price nó có offer free CDW. Cho mình hỏi lúc mình đến dealer để lấy xe thì có cần phải mua thêm bảo hiêm xe ngoài cái CDW không? thường mấy thằng dealer trong rental counter bắt mình mua thêm bảo hiểm gì gì đó ngoài cái CDW. Tại vì là dân du lịch nên mình không có car insurance với lại credit card của VN.

Sợ nó ép mua thêm bảo hiểm ngoài CDW thì giá lại dội lên rất cao.

oc1con13782

Phượt tử
cảm ơn bạn, bài viết xuất sắc, hoan nghênh tinh thần chia sẻ vì cộng đồng. Chúc bạn và toàn thể gia đình năm mới vui vẻ, hạnh phúc, an khang thịnh vượng

tianh2002

Phượt tử
Cho mình hỏi nếu rent car ở mỹ có cần phải mua car seat cho baby không? Tại lần này qua mỹ 2 vợ chồng mình có dắt em bé theo. Bé mình được 14 tháng khi vào mỹ?

Hay mình chạy đại như ở việt nam. khỏi car seat có bị police bắt không ta

Tphat2009

Phượt thủ
Cho mình hỏi nếu rent car ở mỹ có cần phải mua car seat cho baby không? Tại lần này qua mỹ 2 vợ chồng mình có dắt em bé theo. Bé mình được 14 tháng khi vào mỹ?

Hay mình chạy đại như ở việt nam. khỏi car seat có bị police bắt không ta

Hãng cho mướn xe không bắt buộc.

CS ít không rảnh hơi mà đi nhìn vô từng xe coi có ghế hay không. Trừ khi nào họ chặn lại vì lý do nào đó.

Coi tiền hơn mạng con mình thì cứ lái tự nhiên.

Tphat2009

Phượt thủ
Mình đang tính thuê xe đi chơi tại LAX. Tính book trên website rentalcars.com. Thấy trọng price nó có offer free CDW. Cho mình hỏi lúc mình đến dealer để lấy xe thì có cần phải mua thêm bảo hiêm xe ngoài cái CDW không? thường mấy thằng dealer trong rental counter bắt mình mua thêm bảo hiểm gì gì đó ngoài cái CDW. Tại vì là dân du lịch nên mình không có car insurance với lại credit card của VN.

Bác in hóa đơn rồi cầm tới.

Mới biết lái thì mua hết cho nhẹ "tâm". Nhất là đi chung với các người khác vì khi có chuyện rồi đâm ra đổ lỗi cho nhau, và ai sẽ trả tiền thiệt hại.

https://wallethub.com/edu/collision-damage-waiver/8822/

Chuot-bu

Phượt thủ
Hãng cho mướn xe không bắt buộc.

CS ít không rảnh hơi mà đi nhìn vô từng xe coi có ghế hay không. Trừ khi nào họ chặn lại vì lý do nào đó.

Coi tiền hơn mạng con mình thì cứ lái tự nhiên.
Cành sát họ không thấy nên họ không bắt dừng xe, không phạt bạn, Nhưng người Mỹ chính cống thì họ sẽ gọi 911 để báo cho cảnh sat biết, o nước ngoài người dân rất quan tâm đến trẻ con.

fansi

Phượt thủ
Rentalcar là dealer. Họ không giao xe cho bạn. Vậy để cho chắc bạn nên: hoặc deal thẳng với nhà xe (đắt hơn), hoặc giao dịch với cả 2 và ép nhà xe theo đk của dealer (khá mất công)

TrinhPhuongAN

Phượt tử

Book xe từ rentalcars.com là hợp lý nhất. Nên chọn hãng xe nào có chào gói full bảo hiểm. Đừng tiếc tiền bảo hiểm, đừng nghĩ rủi ro ko đến lượt mình. Tôi thuê xe nhiều lần, đều mua full bảo hiểm, đều ko bị gì hehe cứ nghĩ là mình ko xui. Nhưng vừa rồi mới bị đập kiếng xe, alo lên tổng đài, khai báo qua phone là dc cấp number case , chạy đến bãi đổi ngay xe mới. hehe Ko mua bảo hiểm thì ăn cho hết.