What's new

[Chia sẻ] Thượng Hải World Expo 2010- Nơi thế giới hội ngộ

Nhân dịp World Expo 2010 diễn ra tại Thượng Hải, Công ty em có tổ chức cho một số nhân viên đi tham quan . học hỏi về kiến trúc, công nghệ XD và văn hoá của các nước bạn.
Dự kiến em sẽ khởi hành đi vào ngày 12-5 và về vào ngày 18-5 này.
Thượng hải thì em đã đi rồi nhưng EXPO lại là một thế giới khác không thể bỏ qua.
Sau đây là chương trình mà em dự kiến :

Ngày 1: Hà Nội – Thượng Hải
15:30 Chiều đến Thượng Hải.
15:30 – 18h30 : tham quan sân bay Hoàng Phố
18h30:về khách sạn
20h: tham quan phố đi bộ bờ Tây sông Hoàng Phố - the BUND
Ngày 02: Thượng Hải – Hội Chợ buổi tối
7h30:khởi hành đi tham quan khu phố cổ Zhujiajiao
18:00: Xe và hướng dẫn viên đưa quý khách đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải.
22h: Tự do tham quan
Ngày 03: Thượng Hải – Hội Chợ cả ngày
7h30:đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải. Cả ngày trong Hội chợ.
Ngày 04: Thượng Hải – Hội Chợ cả ngày
7h30: đi Hội Chợ Shanghai World Expo 2010 tại Thành phố Thượng Hải. Cả ngày trong Hội chợ.
Ngày 05: Thượng Hải – City tour
7h30: tham quan khu Miếu Thành Hoàng, Dự Viên(Yuyoan)
13h: tham quan Bến Thượng Hải
Tháp truyền hình Minh Châu Đông Phương
Tháp 101 Thượng Hải(World financial Tower)
Tháp Kim Mậu (Jinmao tower)…..
20h: Tham Quan khu Tân Thiên Địa – Xintiandi.
Ngày 06: Thượng Hải – Hà Nội
7h30: tự do nghỉ ngơi, mua sắm tại Phố Nam Kinh.
12h: Tham quan Bảo tàng Quy Hoạch Thượng Hải
15h: Ra sân bay về Hà Nội

Em đã đi rồi mà nghĩ đến Pavilions vẫn thấy hồi hộp.
Ảnh thì xem nhiều nhưng không hiểu đứng ở trong sẽ thế nào.
:D

Last edited by a moderator:
Khi nào bác đi về cho share thông tin cho em nhé, em cũng dự định đi nhưng tầm tháng 7 tháng 8 gì đấy, tự đi thôi và thời gian khoảng 5 ngày. Cám ơn bác trước!

tất nhiên rồi bác ạ
em sẽ cố gắng đưa thông tin thật đầy đủ để anh em đi sau này tham khảo
trong 6 ngày này cũng không thể đi hết được
đợt này là chuyến đi Thượng Hải này là lần thứ 2 nên em cũng khá thông thuộc rồi
Thông tin em sẽ kết hợp luôn cũng chuyến đi trước cho phong phú nhé.
những khu đã đi như Tân Thiên Địa, Miếu Thành Hoàng , Dự Viên .... sẽ không dành nhiều thời gian nữa mà dành chủ yếu để đi mấy khu phố cổ như Zhujiajiao Old town(cách trung tâm Thượng Hải khoảng 40km), Qibao Old town ( cách trung tâm Thượng Hải 18km)......(có khoảng 4-5 khu phố thế này thì phải_làm sao đi hết nổi. hic:()
chi tiết các bác có thể xem ở đây nhé:
http://www.shanghaihighlights.com/shanghai-day-trips/ancient-town-tour.html
có xe Bus cũng tiện lắm các bác ạ.
@bác Anhpham:
bác đi tầm đó chắc đỡ đông hơn đấy bác ạ
mới đầu mấy bác Tây cũng bảo nên để tầm tháng 8-9 đi nhưng bọn em không thể chịu nổi > cứ đi thôi.
lúc nào bác đi thì cần em sẽ hỗ trợ ạ.

Last edited:
em up mấy cái ảnh mà em chụp đợt trước cho khí thế nhé.
tháp 101 Thượng Hải ( Shanghai World Financial Tower)
index.php

BÁC NÀO BIẾT CÁCH POST ẢNH CHỈ EM CÁI Ạ
THANKS!

(CXhitto: Click chuột phải vào ảnh, chọn copy image location, link có đuôi là .jpg, chèn vào giữa cặp thẻ IMG, kết quả như sau)
thanks bác nhiều!!!!!!

Last edited:
Chùa Ngọc Phật Thượng Hải ( Jade Buddha Pagoda)

Đợt này chắc em không tới vãn cảnh chùa được rồi nên dùng ảnh của đợt đi trước vậy.
Chùa có tên là Ngọc Phật Tự vì trong chùa hiện đang có 2 pho tượng Phật bằng ngọc toàn khối, một pho Phật nằm ở tầng 1, một pho Phật ngồi đặt ở tầng 2 - là pho có hạt Dạ Minh Châu rất lớn trên trán tượng.
Theo lời hướng dẫn viên thì Những pho tượng Phật này là do một vị trụ trì của chùa Ngọc Phật vời từ Myanmar về. Hành trình của ông được Từ hy Thái Hậu biết đến và bà đã dùng cả uy thế chính trị của mình để có được 3 khối ngọc thô rồi cho thợ giỏi chế tác nên 3 pho tượng. Trên đường về Bắc Kinh, nhân dân và tăng ni Thượng Hải khẩn thiết xin Thái Hậu để lại cho Thượng Hải 1 pho tượng Phật ngọc. Cảm tấm lòng của nhân dân Thượng Hải, Thái hậu để lại 2 pho cho chùa nên chùa có tên NGỌC PHẬT TỰ.

mặt tiền chùa Ngọc Phật khá giản dị, các bạn có thể thấy tam quan chùa với mái đao cong vút

lối vào bên cạnh cổng chính

Chùa có bố cục gồm nhiều dãy nhà phụ đan xen bao quanh 2 khối nhà chính là nơi đặt tượng Phật Ngọc. Giữa các dãy nhà phụ này là những sân trời rất đẹp, là nơi sinh hoạt của sư tăng trong chùa.

lối đi cạnh khối nhà chính cũng là một khoảng sân vừon rất đẹp

một sân trong rất yên tĩnh

Last edited:
Mình được biết vé vào Expo ko rẻ đúng không ạ? Mẹ mình cũng sắp sang đấy tham dự Expo 1 tuần, mình vừa mua vé máy bay xong để sang chung nhưng có lẽ ko vào Expo được quá vì ko biết tìm vé thế nào.

giá thì em không nhớ lắm
hình như ban ngày là 200 tệ, ban đêm là 90 tệ(đêm tức là 18h-22h thôi bác nhá)
nhưng còn nhiều mức giá cho khách tham quan 3 ngày, 5 ngày, 7 ngày thì phải
còn vé cho sinh viên, cựu chiến binh...... nữa
vé thì có bán , chắc không thiếu vé đâu
chỉ ngại phải chờ lâu ( đợt đầu có người phải đợi 4-5 tiếng mới mua được vé đó bác
có link cho bác tham khảo đây:
http://en.expo2010.cn/
http://en.expo2010.cn/services/hqfw.htm

lại nữa

lại nữa

sân trong nhìn từ cửa sổ tầng 2

hành lang và sân vườn kết nối giữa các khối nhà, tất cả đều rất tỉ mỉ. trau chuốt đến từng chi tiết

một ô cửa mở ra một hành lang, vẫn màu tường vàng rất lạ, rất đẹp

mái đao

đây chắc là cái sân vườn xấu nhất của chùa đấy ạ
Chùa có màu vôi vàng rất đẹp, không giống màu của những ngôi chùa khác như chùa trong Di Hoà Viên, các ngôi chùa ở Bắc Kinh & Thượng Hải khác, càng không giống với chùa Việt Nam mình.

Last edited:
trong chùa còn có nhiều tượng Kim Cương, La Hán, Tế Công ( người ta còn gọi là Tế Điên), tất cả đều rất đẹp, sắc xảo đến từng chi tiết, rất có thần.

trong chùa còn thấy có giới thiệu một khu WC tiêu chuẩn 5 sao.
có người kể rằng khi Bill Clinton đến thăm chùa thì vào khu WC này 1 tiếng mà vẫn chưa thấy ra khiến cho cận vệ phải vào tìm thì thấy ông ta vẫn đang đứng ngắm khu Wc này - chắc đây là chiêu PR của mấy chú Tàu chứ em thấy còn thua xa khu WC của Grand Hyatt Thượng Hải hoặc tháp Kim Mậu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back