What's new

[Chưa chốt đoàn] Tìm bạn đồng hành đi Nhật mùa thu/đông 2020

Haha, mình với người quen xin visa tự túc nhiều nên cũng đúc kết các thứ hay thấy thôi.
Visa Hàn hồi xưa khó phải xếp hàng chật vật rồi lấy số này nọ ở lsq nhưng 2 năm lại đây thì đã cải cách từ khi có HLV Park nên lsq 2 nước muốn tạo đk cho dễ du lịch hơn.
Giờ thì tải app hoặc lên trang của trung tâm visa đăng ký trước, tới giờ lên chỗ toà nhà Vietcombank bến Bạch Đằng nộp rồi tới hẹn lên lấy là xong.
Các bạn có hộ khẩu tp HCM, Hà Nội, Đà Nẵng? thì được ưu tiên, chỉ cần bản sao hộ khẩu dịch công chứng không cần chứng minh tài chính gì hết là có visa 5 năm ngon ơ. <-- mình nộp ngay lúc đầu áp dụng cái này. Hộ khẩu chỗ khác thì vẫn phải nguyên bộ như trên web ghi (hộ khẩu, chứng minh tài chính, hợp đồng lao động...)
Có mấy lưu ý sau:
- Cũng như Nhật và mấy nước khác thì hiện giờ do covid nên cũng chưa mở lại.
- Dạng hộ khẩu thành phố, bên lsq có thể yêu cầu giữ hộ khẩu gốc của mình 2 tuần <-- mình bị cái này, k biết giờ còn k
- Dạng hộ khẩu thành phố nhưng passport trống trơn vẫn có thể bị yêu cầu nộp chứng minh tài chính.
- Trung tâm thường chỉ mở lịch cho book 2,3 tháng tới và thông báo trên web nên phải ngồi canh. Và không biết có phải có cò không mà lịch lên cái cỡ mấy tiếng sau là book hết rồi.
- LSQ HQ chính thức nói là việc cho visa 5 năm và phạm vi hộ khẩu thành phố có thể thay đổi nếu số lượng người apply quá nhiều
(Tức là tuỳ theo quota và quan hệ 2 nước lsq có thể thay đổi phạm vi người đc cấp visa nên mấy cái trên năm này có thể khác năm sau, trước khi nộp nên coi trên web của trung tâm visa)
- Nếu vì lý do gì sợ rớt thì nộp qua mấy công ty du lịch, visa Hàn xin qua đoàn hầu như chắc ăn 99% <-- cái này do hồi đó còn lsq xếp hàng mệt mỏi nên có gọi tham khảo thì đc báo giá 5tr. Với lúc ngồi chờ có thấy mấy bạn bên tour cầm cả xấp passport chục quyển k fail cái nào =)))

Fun fact: Đi qua Hàn thì nó in cho cái tem nhập cảnh mặt sau ghi có làm mất cũng k sao nên có visa rồi nhưng có đi chưa cũng k ai biết =)))
Trc mình đi Nhật của toidi.net mình gửi hồ sơ ra ngoài Hn làm. Mình thấy nhìu bạn nói Visa Nhật khá khó, nhưng mình làm dịch vụ 2 tuần có luôn. Visa Hàn nếu có đi chắc mình cũng thông qua dịch vụ vì chi phí cũng ko mắc hơn tự làm là mấy. Mình ở tỉnh ko ở saigon nên nghĩ nếu tự đi làm phải bỏ thời gian lên SG rồi chầu trực các kiểu thôi làm dịch vụ cho nhanh. Mấy nc ĐNA thì mình dạng tự đi đc. Còn mấy nc phát triển hơi ngại tự đi.

Visa Nhật thì cố định là 5 ngày làm việc nếu nộp qua agency và 8 ngày nếu trực tiếp nộp. Hàn thì 2~3 tuần tuỳ theo lượng visa đang xử lý.
Dịch vụ thì mình thấy hay báo 1.5~3tr (chưa bao gồm phí visa của lsq), mình trong tp nên thấy tự làm còn nhanh hơn.
Nói chung cái nào thấy tiện cho mình thì nộp thôi. Nhưng nói chung visa Hàn thì dễ hơn Nhật.
Visa Nhật thì chỉ khó trong 2 case là hồ sơ yếu (lsq đánh giá là xin để trốn qua kia) hoặc hồ sơ tốt nhưng xui xin trúng mùa cao điểm. Trường hợp thứ 2 thì thường nộp lại cỡ 1 tháng sau đó thì vẫn được cấp.

Visa Nhật thì cố định là 5 ngày làm việc nếu nộp qua agency và 8 ngày nếu trực tiếp nộp. Hàn thì 2~3 tuần tuỳ theo lượng visa đang xử lý.
Dịch vụ thì mình thấy hay báo 1.5~3tr (chưa bao gồm phí visa của lsq), mình trong tp nên thấy tự làm còn nhanh hơn.
Nói chung cái nào thấy tiện cho mình thì nộp thôi. Nhưng nói chung visa Hàn thì dễ hơn Nhật.
Visa Nhật thì chỉ khó trong 2 case là hồ sơ yếu (lsq đánh giá là xin để trốn qua kia) hoặc hồ sơ tốt nhưng xui xin trúng mùa cao điểm. Trường hợp thứ 2 thì thường nộp lại cỡ 1 tháng sau đó thì vẫn được cấp.
Đợt mìh gửi hồ sơ làm visa Nhật cũng ko có gì rắc rối mà mình cũng chả có tài sản gì ngoài việc đi nộp tiền làm sổ tk theo yêu cầu mức tối thiểu . Mà thấy nhìu bạn chứng minh nhà lầu, xe hơi, sổ hồng, du lịch các nước mà vẫn trượt.mà Bây giờ du lịch trong nc là mừng rồi, nc ngoài thì tính sau...

Ừm nói chung là cũng có nhiều yếu tố chứ không phải con nhà giàu học giỏi là đậu :v
Đến lúc lsq mở lại chắc thành cuộc chiến visa.. Lúc đó không biết chen chân nổi k =)))

Ừm nói chung là cũng có nhiều yếu tố chứ không phải con nhà giàu học giỏi là đậu :v
Đến lúc lsq mở lại chắc thành cuộc chiến visa.. Lúc đó không biết chen chân nổi k =)))
Đúng rồi đó, cái đại dịch Covid này đúng là đại dịch thế kỉ. chắc đời đời không quên.

7-9 ngày bạn ạ. Budget của mình cớ 20-25tr (cả vé mb). Chưa có plan gì
Không có yêu cầu phải mở trước bao lâu bạn nhé. Nếu như đã không có quy định thì họ cũng không dựa vào đó để xét, có lần mình mở tiết kiệm online nên không có sổ, sợ không được nên mình rút tiền mở sổ rồi mai đi xin nhưng vẫn được

Người ta đang cảnh báo đợt dịch thứ 2 quay lại vào thu đông nghiêm trọng hơn đợt vừa rồi đó. Các bạn nên cân nhắc!

Các bạn đi du lịch nước ngoài mùa này lưu ý là chưa có cho máy bay thương mại về. Nên nếu có đi thì chác chắn là đi chơi cho đã đến khi nào sân bay đón khách mới về nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back