What's new

Tìm bạn đồng hành lang thang du lịch miền tây 27/4-3/5

Status
Not open for further replies.
TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH LANG THANG DU LỊCH MIỀN TÂY 27/4-3/5

Vì nhóm mình kế hoạch đi bằng xe máy nên hiện tại nhóm mình đang thiếu ít nhất 1 bạn nữa cho chẵn người (xế thì càng tốt ạ) tham gia cùng cho vui để thực hiện chuyến đi khám phá mảnh đất miền Tây thân iu với nhiều điểm du lịch dân dã rất thú vị và hấp dẫn, tại Cần thơ bọn mình sẽ có bạn là người ở đó tiếp tục tham gia cùng và dẫn đường nên chắc không sợ mù tịt đường và cả nhóm đi với tinh thần thưởng ngoạn và ngắm cảnh nên sẽ không lo lấy thành tích và tay xế phải xịn đâu, miễn là yêu cảnh đẹp hiền hòa sông nước miền Tây và những món đặc sản ăn một lần để nhớ mãi

Lịch trình của bọn mình như sau, nếu ai tham gia được thì đi cùng cho vui nhé, bọn mình bay từ Hà nội vào tối ngày 26 để sáng ngày 27 thuê xe máy (đã có 1 bạn ở Sài gòn lo) có thể xuất phát nên nếu các bạn ở Hà nội hay HCM thì véo cằm nhé, các bạn ở các tỉnh khác mà có thể tham gia giữa chừng thì cũng thoải mái nha. Kinh phí dự kiến tính cả trượt giá roài là 6tr (gồm cả vé máy bay). Nếu bạn nào ở HN thì bọn mình đã đặt vé của Jetstar rồi nên các bạn phải tự lo nhưng chắc vẫn kịp vì đi ngày đó thì chưa bị cháy vé đâu.

Đây là lịch trình sơ bộ của bọn mình nhé:

Ngày 27/4: HCMC-Cần Thơ (200km).
Chiều- Tối: Đi chơi ở Bến Ninh Kiều, Nghe đàn ca tài tử………

Ngày 28/4: Cần Thơ-Cà Mau(150km):

Sáng: Ở Cần thơ chơi tiếp (Chợ nổi Cái răng,khu du lịch sinh thái Mỹ Khánh, vườn lan, vườn cò Bằng Lăng..)
Trưa: Khởi hành đi Cà Mau (nếu kịp có thể ghé qua Sóc Trăng thăm chùa Dơi, chùa Đất Sét và Bạc Liêu thăm Tượng Phật Bà Nam Hải, nhà thờ cha Ngô Bửu Diệp…)
Tối: Dạo quanh thành phố Cà Mau (tiện thể hỏi tàu đi Đất mũi)

Ngày 29/4: Cà Mau- Đất mũi (đi tàu 3 tiếng):
Thăm quan Đất mũi (Mốc tọa độ quốc gia, Vọng Lâm đài....) để ngắm toàn cảnh rừng và biển Cà Mau. nên mang theo Ống nhòm thì mới thấy được cái vẻ đẹp của nó
Ngủ tối ở Đất mũi

Ngày 30/4: Đất mũi - Cà Mau (đi tàu 3 tiếng)
Trưa: Về đến Cà Mau
Đi tiếp U Minh Hạ
Tối ngủ U minh Hạ (hoặc quay về Cà Mau vì đỉ chỉ có 25km thôi)

Ngày 1/5: U Minh Hạ (Cà Mau) - Châu Đốc (200km)
Tối ngủ Châu Đốc

Ngày 2/5: Châu Đốc-Đồng Tháp (70km)
Vía Bà (Núi Sam, cách trung tâm 6km)
Tham quan Làng Chăm, Làng cá bè bằng tàu
Chiều: đi Đồng Tháp (thăm quan Vườn quốc gia Chàm chim)
Tối ngủ Đồng Tháp
Ngày 3/5: Đồng Tháp- HCMC (165km)

Số điện thoại của mình là:1658331880

Post cái cung đường cho các ACE tiếp tục ở nhà ngồi ước :D

Ngày 1: HCMC-Cần Thơ (200km).

SG - cầu Nhị Thiên Đường - QL50 - phà Mỹ Lợi - Gò Công - QL50 - Mỹ Tho - Cầu Rạch Miểu - Bến Tre - cầu Hàm Luông - TT Chợ Lách phà Đình Khao - Vĩnh Long - QL1a (30km)- cầu Cần Thơ - Cần Thơ .

Ngày 2: Cần Thơ-Cà Mau (khỏang 220Km)

Đi vòng quanh Cần Thơ (sáng sớm 4h30 – 5h00 đi chợ nổi Cái Răng , nhà cổ Bình Thủy ….. ) . Theo QL1a – Ngã bảy (ghé chợ nổi Ngã bảy) – QL1a – Sóc Trăng (vào chùa Dơi, chùa chén kiểu,chùa Kh'leang. …..) – QL 1a – Bạc Liêu (nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, biển Nhà Mát …..) – QL 1a – Cà Mau .

Ngày 3: Cà Mau- Đất mũi (đi tàu 3 tiếng):
Xuất phát từ bến thuyền số 7 (phường 7). Tên tàu cao tốc Rạch Tàu – Ông Trăng
Thăm quan Đất mũi (Mốc tọa độ quốc gia, Vọng Lâm đài....)
Ngủ tối ở Đất mũi

*Ngày 4 : đi thăm rừng U Minh Thượng ( hoặcc U Minh Hạ), thuê ghe vào trong rừng tham quan 1 buổi (chẹp chẹp)

*Ngày 5 : khởi hành sớm về Rạch Giá, theo QL80 về Núi Sập tham quan - Tri Tôn - Tịnh Biên vào siêu thị miễn thuế chơi rồi vòng lên Châu Đốc (ghé Núi Sam)

Ngày 6: Châu Đốc-Đồng Tháp (70km)
Vía Bà (Núi Sam, cách trung tâm 6km)
Tham quan Làng Chăm, Làng cá bè bằng tàu
Chiều: đi Đồng Tháp
Tối ngủ Đồng Tháp

Ngày 7 : Cao Lãnh - QL30 - đến Thanh Bình rẽ phải vào TL843 - Tam Nông - rẽ phải vào TL 844 - Trường Xuân - rẽ phải vào TL845 - TT.Mỹ An - rẽ trái vào TL847 - Mỹ Phước - Rẽ trái vào TL829 - TT.Tân Thạnh - rẽ phải vào QL62 ==>
Phương án 1: Đến đây có thể đi theo hết QL62 ra đến Tân An - rẽ trái vào QL1A rồi chạy về HCM (dễ đi, vào SG nhanh hơn)

Phương án 2: rẽ trái QL62 đến Thạnh Hóa sẽ đi thẳng luôn theo đường kênh Dương Văn Dương mà không theo QL62 ( Thị Trấn Tân Thạnh ở ngã tư kênh Dương Văn Dương và kênh T12 – QL62 - đến cầu Tuyên Nhơn , đến Thạch Hóa - Đức Hòa (40km, chính là đường N2) đi thẳng TL9 + QL22 về đến HCM

@ Hayabusa: Nhờ bạn tư vấn giúp ngày 6 đi các điểm như thế nào cho hợp lý với ngày 7 . Nếu được, cho mình chi tiết luôn đường TL,ĐT,QL.. (bắt đầu khởi hành từ Châu đốc)

Note: Các điểm tham quan nhóm mình đã đưa ra ở trên có thể thay đổi

Ok. để mình hỏi khách sạn công đoàn xem sao. mình tư vấn 1 chút, ngày thứ nhất các bạn cố gắng tới Cần Thơ sớm 1 chút để chiều hôm đó có thể thăm nhà cổ, vườn Lan, Đình Bình Thủy những điểm này nằm gần nhau(cách trung tâm khoảng 7km). như thế tiện hơn,nếu đi chợ nổi Cái Răng rồi quay lại đó sẽ bị ngược đường, nếu đi chợ nổi để tiết kiệm chi phí thì mình chạy xe vào Cái Răng rồi thuê thuyền ở đây sẽ rẻ hơn thuê ở bến Ninh Kiều(hôm đó mình hỏi 1 thuyền đi là 200k cho đoàn dưới 10 người) ở bến Ninh Kiều thì mình chưa hỏi, nhưng vì xa hơn nhiều nên chắc giá cũng cao hơn. Nhà cổ Bình Thủy là di sản nhưng vẫn là nhà ở của gia đình nên mình không thể thăm quan tự do được nếu xin phép chủ nhà họ cho vào thì mới được vào

@ Hayabusa: Nhờ bạn tư vấn giúp ngày 6 đi các điểm như thế nào cho hợp lý với ngày 7 . Nếu được, cho mình chi tiết luôn đường TL,ĐT,QL.. (bắt đầu khởi hành từ Châu đốc)

Note: Các điểm tham quan nhóm mình đã đưa ra ở trên có thể thay đổi

Nếu ngày 6 các bạn nghỉ ngơi tại châu đốc thì nên đi tàu sớm thăm làng người chăm PHŨM SOÀI kết hợp tham quan các bè cá dọc sông Châu Đốc!Thời gian từ bến tàu ở Thị Xã Châu Đốc đến PHŨM SOÀI khoảng 1h-1h15 phút!
Từ bến tàu T.X Châu Đốc đến núi Sam,chùa Bà khoảng 15 phút!
Cung đường theo kế hoặch của bạn từ Châu Đốc về Cao lãnh k phải là 70km đâu :D Từ Châu Đốc về Tràm chim theo cung đường đó phải trên 150km ^^
Từ Núi Sam về Tràm chim,Tam Nông thì các bạn nên đi theo cung đường(nếu k bit thì có thể ghi lại lộ trình này để hỏi dân địa phương,người miền tây rất cởi mở nên đừng ngại hỏi nhen :D ) Châu Đốc-qua phà Châu Giang-qua phà Tân Châu-Hồng Ngự-Tam Nông-Tràm Chim!Từ Châu Đốc đi khoảng 1km là đến phà Châu Giang.Qua phà xong chạy khoảng 15km là đến phà Tân Châu,qua phà Tân Châu đi khoảng hơn chục km theo tỉnh lộ 841 là đến Hồng Ngự.Từ Hồng Ngự đi quốc lộ 30 đến TRàm Chim khoảng 12km!Chính xác thời gian bao nhiêu thì mình k biết rõ,nhưng chỉ khoảng 45 phút-1h thay vì 4h30 nếu đi cung đường Châu Đốc-long xuyên-phà an hòa-cao lãnh-Tam Nông!

Last edited:
hihi..bạn Hayabusa chỉ dẫn rõ như ban ngày(beer) Nhóm mình sẽ điều chỉnh lại cung đường ngày 6 và ngày 7.

Ok. để mình hỏi khách sạn công đoàn xem sao. mình tư vấn 1 chút, ngày thứ nhất các bạn cố gắng tới Cần Thơ sớm 1 chút để chiều hôm đó có thể thăm nhà cổ, vườn Lan, Đình Bình Thủy những điểm này nằm gần nhau(cách trung tâm khoảng 7km). như thế tiện hơn,nếu đi chợ nổi Cái Răng rồi quay lại đó sẽ bị ngược đường, nếu đi chợ nổi để tiết kiệm chi phí thì mình chạy xe vào Cái Răng rồi thuê thuyền ở đây sẽ rẻ hơn thuê ở bến Ninh Kiều(hôm đó mình hỏi 1 thuyền đi là 200k cho đoàn dưới 10 người) ở bến Ninh Kiều thì mình chưa hỏi, nhưng vì xa hơn nhiều nên chắc giá cũng cao hơn. Nhà cổ Bình Thủy là di sản nhưng vẫn là nhà ở của gia đình nên mình không thể thăm quan tự do được nếu xin phép chủ nhà họ cho vào thì mới được vào

Đã thống nhất sẽ xuất phát từ SG sớm để đến Cần Thơ sớm.
Nhanh quá, sắp khởi hành rồi.

Đếm ngược thời gian được rồi. Còn 2 ngày nữa sẽ xuất phát. nếu các bạn đi sớm thì chỉ khoảng trưa hoặc đầu giờ chiều là tới Cần Thơ

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back