What's new

[Chia sẻ] Tôi đi Trung Quốc 1 mình : Quảng Châu, Changsha, Vũ Hán, Thẩm Quyến

Trong 1 lần công tác ở Sài Gòn, uống coffe tại quán Cộng đường Bùi Viện quận 1 có cô bạn Hàn Quốc cũng ngồi mình nhờ mình chỉ giúp đường đi ra Chợ bến thành, hỏi han thì biết cô đó mới 18 tuổi nhưng 1 mình phượt 10 nước châu Á, quá thực bá đạo. Tối về phân vân thử phát nhưng không biết đi đâu đi đâu lên mạng dò la vé thấy đi Trung Quốc vé rẻ quá chỉ 300k thêm thuế và phí nữa tầm 3,8tr cả 2 chiều vậy là múc luôn.:D:D
Đến khi đặt xong thấy lo lo trình độ tiếng Anh thì bằng A trừ, tiếng Trung 1 chữ bẻ đôi không biết đi mình thì biết đi kiểu gì đây.
Chưa kể nghe kể này kể nọ về người Trung Quốc thấy cũng ghê ghê, thằng bạn còn dọa coi chừng múc mất quả Thận hahaha.:help:help
Nhưng book hết rồi lên đường thôi.
Bắt đầu tiến hành làm visa: Do mình làm Nha Trang nhưng hộ khẩu lại ở Đà Nẵng nên phải ra Hà Nội làm, mình lại không có thời gian nên lên mạng lấy số visa24h nhờ nó làm hộ hết cũng khá khá tiền: Cũng đòi hỏi đủ thứ: Chứng minh thu nhập, giấy xin phép, giấy xác nhận làm công ty, hộ khẩu ...
Sau 15 ngày xong visa tiến hành đặt vé máy bay đi Sài Gòn.
(BB)chuẩn bị hành trang lên đường

Re: Tôi đi Trung Quốc 1 mình : Quảng Châu, Changsha, Vũ Hán, Thẩm Quyến

Bạn này may mắn quá, gặp được anh bạn Trung Quốc phải nói là siêu siêu tốt. Chỉ gặp “giữa đường giữa chợ” thôi mà được mời đi ăn tối, còn đánh cả xe đến tận khách sạn rước. Nói thật, mình tưởng tượng mình mà gặp thằng Tây nào ở VN hỏi thăm đường thì cũng dăm câu ba điều cho lịch sự chứ hiểu biết quý mến gì đâu mà hẹn hò ăn tối, chưa nói đến việc đối tượng kia có đáng tin cậy hay không mà rủ đi ăn tối cùng vợ mình và bạn mình. Đấy là còn chưa nói chủ thớt và anh bạn TQ kia trên tàu còn nói chuyện ất ơ do không rành ngôn ngữ, vậy mà nhiệt tình mời đi ăn, nhiệt tình đến đón thì quả là super good man. Đọc tình huống này xong, thiện cảm với ng TQ của mình tăng lên gấp bội phần rồi đấy!!!

Hì hì thì vậy mình mới nói, Khách du lịch TQ đi qua các nước thì ồn ào mất lịch sự nhưng sao mình đi gặp toàn người tốt, kể cả đợt sau mình tiếp tục đi Bắc kinh thêm 5 ngày chơi nữa cũng vậy.

Câu chuyện của chị thật đáng ngưỡng mộ, quyết rất nhanh!

Mình cũng suýt đi Trung Quốc một mình, may có em gái đi vào phút cuối, mình làm một cung Vân Nam Hồ Nam luôn.
Xin phép được chia sẻ chuyến đi Đại Lý của mình ở đây, phải nói đi tự túc có cái muốn làm mà về sau k làm được nhưng cũng có cái gặt hái được ngoài dự kiến:

[video=youtube;9NNpHLE2TgE]https://www.youtube.com/watch?v=9NNpHLE2TgE[/video]

:D

Mình đã đi thêm Bắc Kinh, định tháng sau đi tự túc 1 trong 2 chặng:
1. Giang Tô- Thượng Hải- Chiết giang: Giờ xem vé giữa tháng 9 bay trưc tiếp giá 2 chiều chỉ 6,5tr từ Sài Gòn hoặc Nha Trang đi Hàng Châu
2. Vân Nam- Tây Tạng
Không biết nên chọn chặng nào. Xong đợt này tạm BB Trung Quốc rồi, để dành tiền phượt 1 chuyến Châu Âu.

Câu chuyện của chị thật đáng ngưỡng mộ, quyết rất nhanh!
Hà hà mình kế hoạch của mình là không có kế hoạch quyết phát đi luôn như vậy mới đi được chứ tính toán cân lên đặt xuống cuối cùng lại không đi được :)

1. Giang Tô- Thượng Hải- Chiết giang: Giờ xem vé giữa tháng 9 bay trưc tiếp giá 2 chiều chỉ 6,5tr từ Sài Gòn hoặc Nha Trang đi Hàng Châu
Vé mb bay thẳng SG-Thượng Hải là 6.5tr hở bạn? Cho mình hỏi hãng nào thế ạ?

2. Vân Nam- Tây Tạng
Không biết nên chọn chặng nào. Xong đợt này tạm BB Trung Quốc rồi, để dành tiền phượt 1 chuyến Châu Âu.

Mình cũng định chặng Thượng Hải như bạn, nhưng chắc cũng phải 2 năm nữa vì năm sau mình kín lịch rồi. Còn chặng Vân Nam mình vừa đi, có viết review lại, bạn đọc thử, đây là chuyến đi Ngọc Long Tuyết Sơn ở Lệ Giang nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back