What's new

[Chia sẻ] Tôi, em & nó du xuân đất bạn (Koh Rong Samloem).

IMG_8667 by truongkien.tk, on Flickr

Năm nay đón giao thừa & ăn tết ở SG với bên nội ku Nhok. Ôi phải nói năm nay buồn và chán đi đâu cũng thấy bài & bia thôi thế là tranh thủ 3 mùng đi chúc tết, họp mặt đầu năm cho nó xong xuôi hết....Sáng dậy gom đồ lên đường về ngoại ku nhok với cung đường "đường N2 (Đức Hòa) - Thạnh hóa - Tân thạnh - Trường Xuân - Tràm chim - Hồng Ngự - Tân châu" mà phải nói cung này chạy hơi bị sướng với đường vắng, ít xe to, ít áo vàng nên time chạy cũng rút ngắn bớt, không khí lại trong lành.

Đời thì đâu ai ngờ tránh vỏ dưa thì gặp vỏ dừa, về đây cũng chán và buồn với toàn bia & bài tết mà vui là chính :D. Sau vài hôm toàn chơi lúa mạch thay cơm thì tối 1 hôm chằn trọc k ngủ đc thế là bắt tay lên trán suy nghĩ có nơi nào đi cho nó thư giản tí xíu hem. Gần gần thì có Châu đóc - Trà Sư - Núi Cấm - Tà Pạ cũng quần hoài....xa tí kế bên thì Phú Quốc mấy năm trước làm hết mấy chuyến, Ba hòn đầm mới làm gần đây, Hà Tiên ôi thôi dạo này chặt chém bắt đầu tăng level nhưng cũng đỡ hơn Vũng Tàu =).

Thôi thế thì qua nước bạn du xuân vậy mà trong cái rủi có cái may. Số là t11 năm ngoái có làm chuyến test em Viva 115Fi qua cung đường ven biển miền trung đến Quy Nhơn rùi lên bắc Tây nguyên (Gia Lai - Kon Tum) thì đánh mất CMND thế là giờ đi đâu xa mang theo Passport cho nó phẻ :D. Sáng ngày cuối tuần 8/2 đẹp trời, tôi vội vàng gom đồ, gom súng, gom đạn, gom dược, gom em, gom nó lên đường.
Cung đường cũng khá đẹp và vắng: Tân châu - Châu Đốc - đường N1 (Tịnh Biên) - Xà Xía (Hà Tiên).
Nếu ghé núi Cấm thì có thể đi đường N2 (Tri Tôn) - cầu 8000 - Kiên Lương - Hà Tiên.
==> Vậy là xong đoạn VN nhé bắt đầu đoạn mới trên đất bạn.

Tranh thủ làm vài món hải sản lót dạ rùi lên đường.

Tăng lực nào....khui nắp trúng thưởng....trúng rùi qua bên kia lãnh ^^.

Cuối đường, quay đầu là VN.

Last edited:
Sau khi tham quan xong núi tà lơn thì đói rã rời nên trở về Kampot ăn cơm....quán mình ăn gần vòng xoay trái sầu riêng và gia đình là người Tiều nên nói TV khỏe.....mà hình như mình thấy ngay trung tâm người Tiều với người Việt nhiều.
Giá cơm cũng rẻ 20k/phần, 2 chai nước suối nhỏ 5k. Sau khi ăn xong thì có 1 chú chìa vé số ra mời hỏi ra mới biết chú ở Thạch Động chạy xe máy qua đây bán vé số chiều chạy về (hjchjc chạy 50km x 2 = 100km) hem biết bán đc nhiều không mà trừ chi phí xăng cộ thì lời nhiêu nhỉ....công nhận dân miền tây chịu thương chịu khó ghê.

Cầu sắt cũ trên sông Preaek Tuek.

1 gốc đường kampot với cây hoa giấy hoành tráng.

Tham quan xong kampot thì ghé chợ mua sầu riêng đặt sản vùng này nhưng theo cảm nhận của mình ăn bên đây k ngon như mình mua ở Châu Đốc & Tân Châu.....cũng dễ hiểu vì thương lái mình qua gom hàng loại 1 hết rùi.

Sầu riêng Kampot ăn tại Kep ^^.....ngay đoạn này có đàn khỉ hoang rất dạn người....do lo ăn nên hem có chụp.

Kep tuy nhỏ nhưng đường ven biển nhìn khá hay còn bãi biển thì đục đục như Hà Tiên.

Biểu tượng của Kep.

Chiều tím trên biển Kep.

Last edited:
Kết thúc chuyến du xuân đầy mãn nguyện và trở về chuẩn bị cho 1 khởi đầu mới. Còn rất nhiều hình để mình sắp xếp rùi up lên cho các bạn chiêm ngưỡng và góp ý. Thân !!!

Hoàng hôn vùng biên.

IMG_9188-1 by truongkien.tk, on Flickr

Anh ơi cho mình hỏi cách mua vé ra Đảo Koh Rong Saloem với.
Tới Sihanukville rồi mua tour ở các khách sạn hoặc đại lý tour rồi lên tàu ra đảo luôn hay phải alo book vé trước nhiều ngày vậy anh?
Nhóm mình định 30/4 này đi, nếu tới Sihanuk tầm 8h00 sáng ngày 1/5 lúc đó mua vé tour Đảo chờ tới 9h lên tàu liệu có ổn không. Hoặc, tối 30/4 tới Sihanuk ngủ khách sạn 1 đêm, book tour sáng hôm sau 1/5 lên tàu? Vì Nhóm mình định ghé Kampot (Bokor) chơi cả ngày 30/4 tới chiều 5 - 6h lên xe đi Sihanuk, còn không thì ngủ lại sáng sớm 1/5 lên xe qua Sihanuk.
Có cách nào book vé trước không anh?

Sau khi thỏa thích chụp hình, ngắm cảnh, lội nước thì cũng chuẩn bị quay về bên kia để dọn dẹp đồ đạc và ăn chưa chuẩn bị tiếp tục tung tăng dưới biển tập 2 ^^.

Relax

IMG_8962 by truongkien.tk, on Flickr

Chèo cái này cũng thú vị lắm nghen....toàn bộ đều free k có tính tiền chặt chém từng cái ghé ngồi như những nơi mình từng đi.

IMG_8979 by truongkien.tk, on Flickr

Xa xa là sun tour neo đậu....gần tí nữa là cano chở tụi mình vào....gần tí nữa là ông Tây đang lội nước....^^

IMG_8983 by truongkien.tk, on Flickr

Trời xanh nước biếc....từng đàn cá tung tăng.

IMG_8994 by truongkien.tk, on Flickr

Tha hồ tạo dáng chụp hình, nô đùa, nước rất cạn và trong.

IMG_8995 by truongkien.tk, on Flickr

chỗ này là chỗ gần cầu cảng vào koh rong samloem hả bạn

Qua đây rùi nhìn ẻm như Miên.

Miên là sao? Bạn có vẻ có tri thức nhưng có lẽ còn không bằng những người lao động chân tay bình thường nữa, họ ít ra còn có sự tôn trọng. Bạn thừa biết những cách gọi như trên đối với người Khmer là một sự khinh bỉ lớn, tại sai lại như miên? Bộ đen là người Khmer, xấu là người Khmer? Tôi chấp nhận dân tộc chúng tôi có làn da đen hơn người kinh, nhưng ko phải ai cũng xấu, tôi cá là bạn có đủ vốn để hiểu thế giới này có rất nhiều sắc tộc đúng ko?

Không muốn phải nói, nhưng chính những phát biểu một cách khinh miệt, đần như thế này sẽ là những trở ngại khiến cho cả hai cộng đồng phải chia cách, thậm chí là ở Campuchia, họ đã bắt đầu thể hiện quan điểm của mình về những thành phần như thế này. Đôi điều để các bạn phải cảnh giác hơn, nếu không muốn phải phiền toái sau này.

Bạn có thể ghi lịch trình của bạn ra không, nếu đi từ HCM bằng xe ở Phạm ngu lao thì đi như thế nào, cảm ơn bạn

Miên là sao? Bạn có vẻ có tri thức nhưng có lẽ còn không bằng những người lao động chân tay bình thường nữa, họ ít ra còn có sự tôn trọng. Bạn thừa biết những cách gọi như trên đối với người Khmer là một sự khinh bỉ lớn, tại sai lại như miên? Bộ đen là người Khmer, xấu là người Khmer? Tôi chấp nhận dân tộc chúng tôi có làn da đen hơn người kinh, nhưng ko phải ai cũng xấu, tôi cá là bạn có đủ vốn để hiểu thế giới này có rất nhiều sắc tộc đúng ko?

Không muốn phải nói, nhưng chính những phát biểu một cách khinh miệt, đần như thế này sẽ là những trở ngại khiến cho cả hai cộng đồng phải chia cách, thậm chí là ở Campuchia, họ đã bắt đầu thể hiện quan điểm của mình về những thành phần như thế này. Đôi điều để các bạn phải cảnh giác hơn, nếu không muốn phải phiền toái sau này.

Tôi xin giải thích rõ những thắc mắc của bạn và xin bạn tìm hiểu kĩ thêm (có thể) rùi hãy quy trách 1 ai về 1 vấn đề gì nhé.

Thứ 1: mình mong bạn hiểu rõ từ "Miên có nghĩa là khmer" xuất phát theo tên phiên âm Hán tự có nghĩa là "Cao Miên" = "Khmer" (nói gọn lại là Miên) là 1 quốc gia Đông Nam Á, thủ đô là PhnomPenh nghĩa Hán là "Kim Biên".
Nếu trách thì bạn hãy trách China tại sao gọi nước bạn như vậy....vì giờ họ vẫn gọi là "Cao Miên" thôi.

Thứ 2: xuất phát từ câu nói của mình thì hoàn toàn k có ý gì chỉ là 1 phép so sánh bình thường (bạn cũng có quyền so sánh cô ấy trắng như Tây, cô ấy Đen như Phi). Đúng như bạn nói người Khmer bạn đen hơn người kinh cái này thì ai cũng biết và đó là sắc tộc của mỗi dân tộc ---> mình nên tự hào về điều này.
Vâng nước da "trắng hay đen" thì mỗi dân tộc vẫn có 1 vẻ đẹp riêng (các bạn châu Phi họ đen hơn chứ và họ cũng có người đẹp thôi, vẫn đi thi hoa hậu thôi.)
---> Quốc gia nào, sắc tộc nào cũng có người đẹp & người xấu và mình k hề chê người Khmer (bạn biết k cảm nhận của mình về người "Khmer = Cao Miên" thì họ rất là tử tế, dễ thương và chất phát đấy). Có lẽ chỉ là bạn có ác cảm với bài viết này hay sâu xa hơn nữa với.....(cái này mình k muốn nói nhiều vì còn liên quan đến nhiều thứ).

Thứ 3: Bạn biết không 1 con người đều có cuộc sống và số phận của họ cả....vâng tất cả con người ai cũng phải lao động , sáng tạo (có người lao động trí óc, có người lao động chân tay) nhưng họ đều là lao động chân chính bằng chính sức lực của họ nên mình mong bạn đừng có hạ thấp những người làm công việc chân tay nhé nếu có khinh thì bạn hãy khinh những tên cướp giật, tội phạm ấy.

===> Trên đời này không có cái khôn nào hơn cái khôn nào đâu bạn à nên đừng vội chê ai đần khi mình cảm thấy mình quá khôn. Mình nghĩ tất cả mọi người ở diễn này này đa phần đều là người trưởng thành, có tri thức (có người kiến thức rất chuyên sâu về lĩnh vực này nhưng lại hạn chế về lĩnh vực kia) & diễn đàn là nơi đóng góp, chia sẻ có gì sai xót, không hiểu thì cùng nhau chia sẻ, phân tích cho mọi người hiểu và rõ thêm như vậy thì cộng đồng ngày 1 lớn mạnh & văn minh.

Anh ơi cho mình hỏi cách mua vé ra Đảo Koh Rong Saloem với.
Tới Sihanukville rồi mua tour ở các khách sạn hoặc đại lý tour rồi lên tàu ra đảo luôn hay phải alo book vé trước nhiều ngày vậy anh?
Nhóm mình định 30/4 này đi, nếu tới Sihanuk tầm 8h00 sáng ngày 1/5 lúc đó mua vé tour Đảo chờ tới 9h lên tàu liệu có ổn không. Hoặc, tối 30/4 tới Sihanuk ngủ khách sạn 1 đêm, book tour sáng hôm sau 1/5 lên tàu? Vì Nhóm mình định ghé Kampot (Bokor) chơi cả ngày 30/4 tới chiều 5 - 6h lên xe đi Sihanuk, còn không thì ngủ lại sáng sớm 1/5 lên xe qua Sihanuk.
Có cách nào book vé trước không anh?

Vé có bán tại KS, cầu cảng hay các trung tâm du lịch dọc khu bãi biển, nếu đi qua đêm bạn có thể book trước resort bên đảo để đc discount vé tàu. Bạn phải nghỉ SV 1 đêm ngày hôm sau lên tàu.
Book trước thì bạn vào diễn đàn của tour đó rùi book hay trong thời gian nghĩ ở SV rùi book lun.

chỗ này là chỗ gần cầu cảng vào koh rong samloem hả bạn

Xa xa là tàu của Sun Tour đó bạn....theo dõi topic mình từ đầu là bạn sẽ rõ.

Bạn có thể ghi lịch trình của bạn ra không, nếu đi từ HCM bằng xe ở Phạm ngu lao thì đi như thế nào, cảm ơn bạn

Lịch trình bạn chịu khó xem từ đầu tới hết là sẽ rõ mình có ghi đầy đủ hết.
Nếu đi HCM qua Phnompenh rui đi tiếp qua SV hay tham quan thủ đô 1 ngày hôm sau lên đường đi SV.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back