What's new

Tổng kết thu chi sinh nhật Phượt 5 tại Tiên Sa - Đà Nẵng

Status
Not open for further replies.
Bạn Quạt ơi, về mặt nguyên tắc, thu chi tài chính phải rõ ràng, công khai, điều này đã được thể hiện trong topic này. Làm từ thiện, dù số lượng ít hay nhiều, cũng phải rõ ràng và công khai về mục đích, lý do, người/tổ chức nhận, ...ít ra là dự định, việc này chưa thấy bạn hay BDH-BTC trả lời. Cái đường link của bạn chỉ là đường link của website thôi. Đề nghị bạn cho biết thông tin cụ thể hơn nhé.

Ái dà dà, cái này đơn giản thôi mà. Với số tiền còn lại bên trên. Bác Quạt chốt lại 1 câu là chuyển toàn bộ số tiền còn lại là xxxx đ (Viết bằng chữ) vào quỹ từ thiện. Hết.

Còn bảo quỹ từ thiện là dùng vào việc gì à, dĩ nhiên là việc làm từ thiện rồi. Thời điểm này diễn đàn chưa thực hiện được nên nó vẫn nằm ở quỹ, các thành viên vẫn có thể đóng góp vào quỹ đâu nhất thiết là phải có chương trình rồi mới đóng góp. Nhỉ.

Các lãnh đạo phụ trách tài chính có 1 topic công khai update vào đó các khoản thành viên ủng hộ quỹ là ổn rồi. Khi thực hiện các chương trình làm từ thiện ngoài việc kêu gọi ủng hộ trực tiếp vào chương trình đó thì có thể trích quỹ từ thiện của diễn đàn thêm vào đó. Xong.

Cá nhân em có tham gia đóng tiền vào đây, nói cụ tỉ em lại muốn cái số tiền thừa của em là ví dụ 30.350đ phải được mua 2 quyển sách thiếu nhi có tựa xxx để gửi tặng cháu ABC thuộc tỉnh XYZ thì đảm bảo cái bác nick đỏ kia lại chả ném vào mặt em 50.000đ tròn :( j/k

Em đề xuất lại là có 1 topic quỹ từ thiện. Update các khoản thành viên ủng hộ vào đó. Cảm ơn.

Đúng như bạn Bad nói tiền đang nằm trong quỹ vầ đang chờ cơ hội để ra đi. Thường thì hàng năm sẽ có bão lũ và diễn đàn sẽ kêu gọi thành viên đóng góp ủng hộ bà con vùng lũ. Vì hiện tại chưa có gì nên cũng chưa thể lập topic riêng về cái này được. Chúng tôi sẽ thông báo ngay khi cần.

Nói khí không phải, chẳng lẽ các bác mong có bão lũ để làm từ thiện.

Lạm phát và bão giá, các bác đợi từ giờ đến cuối năm, giá trị của tiền mất đi một nửa, đã ít, càng ít hơn. Hiện tại đang có mấy nhóm đi làm từ thiện của Lonely-Rebel phía Bắc và các bạn miền Nam nhân dịp Trung Thu, cũng là một dịp rất có ý nghĩa. Góp gió thành bão với một trong các nhóm ấy vừa vui vừa có ý nghĩa, ai trao ai tặng đâu có gì khác nhau, đều là thành viên của Phượt cả. Làm việc thiện thì cần gì phải chờ đợi, cần gì phải liệt kê tên tuổi từng người rõ ràng. Chỉ cần đi về các bạn ấy cho xin mấy cái ảnh, post lên để cả nhà cùng biết là được rồi.

Nói khí không phải, chẳng lẽ các bác mong có bão lũ để làm từ thiện.

Lạm phát và bão giá, các bác đợi từ giờ đến cuối năm, giá trị của tiền mất đi một nửa, đã ít, càng ít hơn. Hiện tại đang có mấy nhóm đi làm từ thiện của Lonely-Rebel phía Bắc và các bạn miền Nam nhân dịp Trung Thu, cũng là một dịp rất có ý nghĩa. Góp gió thành bão với một trong các nhóm ấy vừa vui vừa có ý nghĩa, ai trao ai tặng đâu có gì khác nhau, đều là thành viên của Phượt cả. Làm việc thiện thì cần gì phải chờ đợi, cần gì phải liệt kê tên tuổi từng người rõ ràng. Chỉ cần đi về các bạn ấy cho xin mấy cái ảnh, post lên để cả nhà cùng biết là được rồi.
Bạn ao tủm không nên suy diễn câu nói của bạn Quạt rồi đẩy vấn đề đi xa quá.

Đây là diễn đàn du lịch chứ không phải diễn đàn làm từ thiện, việc làm các hoạt động xã hội là việc làm xuất phát từ tâm của mỗi người và không phải là việc làm theo phong trào hay cứ thích là làm. BQT diễn đàn trên danh nghĩa tập thể sẽ quyết định hoạt động nào là cần sử dụng đến quỹ theo số đông chứ không phải là phục vụ sở thích hay ý muốn cá nhân của bất cứ ai. Bạn Quạt đã nói rõ là số tiền thừa sẽ cho vào quỹ hoạt động xã hội của diễn đàn và sẽ sử dụng khi cần thiết, và khi có việc cần thì cái quỹ đấy cũng chỉ đóng góp 1 phần thôi chứ nó quá ít để có thể làm đc việc gì đấy. Còn bạn nào có nhu cầu lấy lại phần thừa của mình để làm việc riêng thì chắc chắn là BTC không phản đối. Nếu bạn ao tủm muốn lấy lại để đóng góp cho các hoạt động từ thiện thì hãy nhắn số tk cho bạn Quạt để bạn ý chuyển trả lại.

Last edited:
"Đây là diễn đàn du lịch chứ không phải diễn đàn làm từ thiện, .....theo phong trào hay cứ thích là làm." Toàn bộ câu nói này của bạn Mihtua có vẻ không nhất quán lắm khi diễn đàn có "quỹ từ thiện" như bạn Quạt nói và không biết bạn có định hàm ý không coi trọng các nhóm đã và đang làm từ thiện kết hợp với các chuyến đi trên diễn đàn này?

Bạn Mihtua nói “ ai thích lấy lại … thì …” là không có tính xây dựng và nhưng rất đúng tư tưởng “mạnh ai nấy làm”. Việc trả lại từng người theo như một bạn nào đó đã nói sẽ mất thời gian của Quat và không hiệu quả vì số tiền nhỏ, Autum đồng ý với ý kiến này. Nhưng quan điểm của Autum là số tiền chung đó nên được sử dụng luôn, vì như bạn nói nó quá ít và càng để lâu càng mất giá. Và, tuy nó ít, nhưng nếu biết cách dùng, sẽ thành có ích. Bạn cũng nên suy nghĩ rộng và thoáng hơn một chút nhé.

Việc cần nói thì Autum đã nói xong, còn lại là việc của BDH/BTC. Các bạn tham gia phát biểu cũng nên suy nghĩ kỹ, không nên tùy tiện, thích gì nói nấy, tổn thương bên thứ ba không liên quan.

Bạn ao tủm hình như có vấn đề về đọc hiểu.

Diễn đàn có quỹ hoạt động xã hội (hay như cách bạn gọi là quỹ từ thiện) và diễn đàn chuyên làm từ thiện là 2 khái niệm khác hẳn nhau. Bạn có vẻ rất thích suy diễn lệch lạc câu nói của người khác, mình đoán bừa là biểu hiện của người có tâm lý không bình thường, thích áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác, giống "Thánh cô" LKN ghê cơ. Theo bạn thì diễn đàn không coi trọng các nhóm kết hợp các chuyến đi với việc "làm từ thiện" bao giờ, việc tổ chức quyên góp ủng hộ đồng bào bão lụt miền Trung năm ngoái thì là làm việc gì, chơi cho vui à???

Bài viết trước của mình đã nói rất rõ, "BQT diễn đàn trên danh nghĩa tập thể sẽ quyết định hoạt động nào là cần sử dụng đến quỹ theo số đông chứ không phải là phục vụ sở thích hay ý muốn cá nhân của bất cứ ai", mà ai ở đây là mình nói bạn, diễn đàn này không phải phục vụ theo yêu cầu của riêng mình bạn, việc quyết định cái chung như thế nào sẽ do BQT quyết định theo ý kiến của đa số thành viên, nhưng phải có sự tập trung thống nhất. Các bạn khác đã "không phản đối" đề nghị của BTC sinh nhật Phượt về việc góp phần quỹ SN thừa vào quỹ hoạt động xã hội của diễn đàn do BQT phụ trách thì tức là các bạn ý tôn trọng và tin tưởng vào quan điểm và lựa chọn của BQT, còn những người có ý kiến riêng như bạn Ao tủm thì mọi người vẫn tôn trọng quyết định của bạn và đồng ý trả lại phần của bạn để bạn để bạn tự quyết định, sao bạn lại cứ lằng nhằng lèm bèm thế.

Last edited:
Eo, lại xung đột.
Tôi thấy các bạn ở đây toàn là người tốt cả, ai cũng có tấm lòng tốt. Điều trân trọng và đáng quý không phải diễn đàn nào cũng có được. Vì vậy tôi mong các bạn trước khi bấm nút "Trả lời nhanh" thì hãy nên suy nghĩ chậm một chút để không làm mất lòng nhau. Thiếu đi sự tôn trọng nhau thì lòng tốt của các bạn không được trọn vẹn lắm.

Mình nghĩ bạn Autum cũng cứ chốt lại ở đây đi, chúng ta đều là người lớn và đều có suy nghĩ hướng về một mục tiêu giống nhau, việc thể hiện bằng cách này hay cách khác không quan trọng lắm đâu. Tôi tin là các bạn trong BQT cũng đang thao thức về vấn đề này chứ cũng không dửng dưng và không lo nghĩ tới việc trượt giá đâu.

Chúc các bạn vui vẻ.

Đốt đền cũng là một cách để nổi lềnh phềnh

Trả nhanh cho nó vuông, sốt ruột!!!

Quạt nên đưa ra một thông báo, tất cả các mems có nhu cầu lấy lại tiền thừa SN tại Đà Nẵng thì PM số tk hoặc đến gặp Quạt để chuyển trả.(Chịu khó vác tù và nhá). Sau xxx h ngày / tháng /năm 2011 mà các bạn không có thông tin gì, toàn bộ số tiền thừa sẽ được tự động chuyển vào Quỹ hoạt động xã hội của diễn đàn.

Thỉnh thoảng có thánh cô giá lâm, âu cũng là cái phúc của 4R =)).

Tôi nhất trí quan điểm:
... Diễn đàn có quỹ hoạt động xã hội (hay như cách bạn gọi là quỹ từ thiện) và diễn đàn chuyên làm từ thiện là 2 khái niệm khác hẳn nhau.... "BQT diễn đàn trên danh nghĩa tập thể sẽ quyết định hoạt động nào là cần sử dụng đến quỹ theo số đông chứ không phải là phục vụ sở thích hay ý muốn cá nhân của bất cứ ai"....
Theo ý kiến tôi, mọi người hãy tin tưởng vào BQT diễn đàn. Số tiền thừa (tuy không nhiều) sẽ góp vào "quỹ hoạt động xã hội" của diễn đàn và sẽ do BQT diễn đàn quyết định sử dụng và mang danh nghĩa của diến đàn, có thông báo công khai, minh bạch.
Hiện nay có nhiều nhóm, cá nhân khi đi phượt tại những nơi này, nơi kia xa xôi, nghèo khó... cũng kết hợp làm "từ thiện" ở quy mô nhỏ. Kinh phí làm từ thiện này là do các nhóm, cá nhân đấy tự bàn bạc thống nhất với nhau trên cơ sở hoàn toàn tin tưởng nhau, không nhất thiết phải dùng tới quỹ của diễn đàn. Cách đây 2 năm, một nhóm nhỏ trên diễn đàn cũng có đợt quyên góp để xây nhà cho bà cụ ở Quảng Nam thành công đấy thôi. Việc này cũng đáng hoan nghênh lắm chứ.

.... Nhưng quan điểm của Autum là số tiền chung đó nên được sử dụng luôn...
Theo bạn sử dụng luôn là sử dụng thế nào ??? Hay mua vàng tích trữ để đảm bảo an toàn về giá trị nhé???
Hỏi vui vậy thôi, không tranh luận nữa. Bạn nên tin vào các thành viên trong BQT. Chúc vui!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back