What's new

TQ :TQuyến->Hàng Châu->T.Hải->Tô Châu->Tây An->BK->Quảng Châu (10 - 26/10/2009)

Status
Not open for further replies.
TQ :TQuyến->Hàng Châu->T.Hải->Tô Châu->Tây An->BK->Quảng Châu (10 - 26/10/2009)

Giữa tháng 10 này mình sẽ đi du lịch Trung Quốc nên muốn hỏi kinh nghiệm những người đã đi rồi và cũng hỏi xem có bạn nào muốn đi thời gian đó hay ko

Cụ thể hơn là sẽ đi trong vòng 2 tuần: từ 10 tháng 10 đến 25/26 tháng 10.

Mình sẽ đi từ S’pore và kết thúc ở S’pore:
- S’pore – Thâm Quyến: đi máy bay Tiger airway tiền vé 1.1 triệu – 1.4 triệu tùy theo có mua đúng nó khuyến mãi hay ko nhưng nó rất hay khuyến mãi

- Thâm Quyến -> Thương Hải -> Tây An -> Bắc Kinh: đi bằng xe lửa nội địa từ 3 – 4 triệu. Đi chuyến đêm sáng là đến nơi, tiết kiệm tiền khách sạn và thời gian đi lại
http://www.seat61.com/China.htm

- Hàng Châu và Tô Châu thì chắc đi xe bus vì nó gần Thương Hải

- Từ Bắc Kinh bay về Quảng Châu bằng hang máy bay nội địa của nó: khoảng 2.5 – 4 triệu

- Từ Quảng Châu – S’pore bằng Tiger airway: 1.1 – 1.4 triệu

Nhà nghỉ thì mình có coi trên mạng thấy nhiều nhà nghỉ cho backpacker cũng khá rẻ và được dân backpacker đánh giá khá cao http://www.hostelbookers.com/

Đến từng địa điểm có thể mua tour của khách sạn mình ở hoặc tự đi. Ko biết tự đi tham quan thì có ổn ko nữa. Bạn nào cho ý kiến với nha.

Mình tính thì tổng chi phí cho là 15 triệu/ người trong đó tiền đi lại ½ (khoảng 8-10 triệu).

Mọi người đã có kinh nghiệm đi TQ rồi chỉ cho mình kế hoạch đi như thế đã phù hợp chưa nha, và mình rất cám ơn ý kiến của các bạn.

Bạn nào muốn đi chung thì pm cho mình hay nhắn cho mình qua yahoo: [email protected]

Thanks

Giữa tháng 10 này mình sẽ đi du lịch Trung Quốc nên muốn hỏi kinh nghiệm những người đã đi rồi và cũng hỏi xem có bạn nào muốn đi thời gian đó hay ko

Cụ thể hơn là sẽ đi trong vòng 2 tuần: từ 10 tháng 10 đến 25/26 tháng 10.

Mình sẽ đi từ S’pore và kết thúc ở S’pore:
- S’pore – Thâm Quyến: đi máy bay Tiger airway tiền vé 1.1 triệu – 1.4 triệu tùy theo có mua đúng nó khuyến mãi hay ko nhưng nó rất hay khuyến mãi

- Thâm Quyến -> Thương Hải -> Tây An -> Bắc Kinh: đi bằng xe lửa nội địa từ 3 – 4 triệu. Đi chuyến đêm sáng là đến nơi, tiết kiệm tiền khách sạn và thời gian đi lại
http://www.seat61.com/China.htm

- Hàng Châu và Tô Châu thì chắc đi xe bus vì nó gần Thương Hải

- Từ Bắc Kinh bay về Quảng Châu bằng hang máy bay nội địa của nó: khoảng 2.5 – 4 triệu

- Từ Quảng Châu – S’pore bằng Tiger airway: 1.1 – 1.4 triệu

Nhà nghỉ thì mình có coi trên mạng thấy nhiều nhà nghỉ cho backpacker cũng khá rẻ và được dân backpacker đánh giá khá cao http://www.hostelbookers.com/

Đến từng địa điểm có thể mua tour của khách sạn mình ở hoặc tự đi. Ko biết tự đi tham quan thì có ổn ko nữa. Bạn nào cho ý kiến với nha.

Mình tính thì tổng chi phí cho là 15 triệu/ người trong đó tiền đi lại ½ (khoảng 8-10 triệu).

Mọi người đã có kinh nghiệm đi TQ rồi chỉ cho mình kế hoạch đi như thế đã phù hợp chưa nha, và mình rất cám ơn ý kiến của các bạn.

Bạn nào muốn đi chung thì pm cho mình hay nhắn cho mình qua yahoo: [email protected]

Thanks
-Cái plan này nó có một yếu điểm là phải đi bằng tàu và trải qua quá nhiều nút giao thông, đi bằng tàu thì việc đặt vé của bạn là cả một vấn đề đấy nhà ga bejing, shanghai to như tân sơn nhất người không là người chen chúc nhau giành vé.
- Nếu bạn đi lần đầu thì tớ thấy thời gian như thế nên xác định trọng tâm là đi đâu, theo mình chỉ cần đi hangchou, tochou,shanghai,bejing thôi là bạn đã mất cỡ 2 tuần rồi đừng ham đi nhiều vì bạn tự đi thì sẽ mất rất nhiều thời gian cho việc tìm phương tiện chứ ko được set up sẵn như đi tour. Riêng bejing nếu bạn muốn đi sơ sơ tớ tính cũng mất 4 ngày, Tô Hàng 2 xứ này thì mất cỡ 4 ngày nữa, thời gian di chuyển mất 2 ngày đã là giỏi lắm rồi vì đất nước trung quốc rất rộng lớn khoảng cách giữa các điểm di chuyển giao thông cách nhau khá xa. Tớ chỉ ví dụ là bay đến shanghai thì riêng khoảng cách giữa 2 sân bay là Hồng Kiều dành cho chuyến bay quốc tế và Phố Đông đã cách nhau khá xa, khoảng cách từ 2 sân bay đó vào thành phố thượng hải cũng mất 4h ngồi xe bus rồi......Năm 2007 đi hangchou quen một bác việt kiều pháp bác ấy bảo nếu đi cố cung ở bejing phải mất tầm 20 ngày và bác ấy đi từ năm 1989 đến thời điểm 2007 mỗi năm dành 1 tháng nhưng vẫn chưa đi hết trung quốc bạn à

Mình khuyên bạn nên đi sớm hơn 2 tuần, vào nửa cuối tháng 9, TQ sẽ đẹp hơn rất nhiều vì nửa cuối tháng 10 lá bắt đầu rụng dày rồi. Với lại bạn có cơ hội tham gia Shanghai Expo vì nó kết thúc vào tháng 10. Không nên đi Expo vào tháng 10 vì holiday nên rất đông, khó mua vé (vé 1-day = 200Y, 3-day = 400Y, có thẻ SV giảm 20%)

Tô Châu có thể ở 2-3 ngày, Hàng Châu 1 ngày đủ rồi vì ngoài Tây Hồ không còn gì đặc sắc.

Thượng Hải 4 ngày, 3 ngày cho Expo và 1 ngày đi thăm Shanghai (Bờ sông Hoàng Phố, phố đi bộ Nam Kinh, phố cổ Dự Viên, French Concession, Phố Đông...)

Tây An: theo mình 2 ngày là đủ. Bọn Tây nó thường ở đó 4-5 ngày nhưng theo mình như vậy hơi nhiều.

Bắc Kinh: 3 ngày để đi nội thành Bắc Kinh (Di Hòa Viên, Tử Cấm Thành, Thiên Đàn, Tổ hợp kiến trúc hiện đại, phố đi bộ Vương Phủ Tỉnh, khu phố cổ Huton, Salintun). 1 ngày để leo Trường Thành (Mutianyu hoặc Jinshanling -> Simatai).

Sơn Tây: 2 ngày đi thành cổ Bình Dao. Nếu không bạn có thể chọn đi Nội Mông vì mùa này Nội Mông khá đẹp. Nếu bạn có thể chịu lạnh thì đi tàu lên phía Bắc tham quan Haerbin (Cáp Nhĩ Tân) xem băng đăng và kiến trúc lai Nga.

Nếu bạn ko biết tiếng Trung thì sẽ thực sự là 1 challenge khá lớn. Tốt nhất nên mang theo 1 quyển guide (LLP) để nhờ người khác giúp đỡ khi cần thiết vì guidebook có ghi tiếng Tàu.

Cuối tháng 3 đầu tháng 4 vừa rồi tớ cũng mới đi một chuyến gần tương tự như bạn, có điều là mình có nhiều thời gian hơn nên không định ra trước là sẽ đi trong bao lâu, ở đâu thích thì dừng lại đó lâu chút. Lịch trình và cung đường của mình cụ thể với 5 điểm chính: Bắc Kinh - Tây An - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu.

Mình đi xe khách HN - Nam Ninh rồi đáp chuyến bay luôn Nam Ninh -Bắc Kinh
- Ở BK khoảng 5 ngày, thăm Cố cung (mình phang nguyên 1 ngày trong đây), CV Trung Sơn, Di Hòa Viên, Lama Temle (chùa Vĩnh Lạc), Bảo tàng Quốc gia BK, Lăng Mao, phố đi bộ Vương Phủ tỉnh, Trường Thành, Thập Tam Lăng, Khổng Miếu, Khu Olimpic, CV Bắc Hải, khu phố cổ Hútong của BK.

- Đi tàu từ BK xuống Tây An mất 1 đêm, sáng sau mở mắt ra đến TA rồi, ở đây mình ngó nghiêng chùa Nhạn Tháp; khu Thanh Trì cung - có các bể tắm của giới quý tộc đồi Tần, Hán và của Dương Quý Phi; Mộ Tần Thủy Hoàng (nếu muốn bít thì đi, thực ra hơi phí 40 tệ để leo mỏi gối lên 1 quả đồi, đến đỉnh đồi thở dốc rồi biết đang đứng trên mộ của ông vua Tần, hết hơi lại leo xuống, thảm cảnh); tiếp tục đi thăm Cung điện dưới lòng đất của Tần Thủy Hoàng (giá vé 40 tệ, có 1 gian tái tạo hầm mộ của vua Tần, quan tài có để người nộm và cung tần mĩ nữ, sông thủy ngân... đèn nhấp nháy xanh đỏ nhìn không khác sa bàn chiến thắng Điện Biên ở bảo tàng Quân đội...); điểm đáng xem nhất là khu Binh Mã Dũng nổi tiếng với hàng ngàn tượng đất nổi tiếng. Nói chung ở Tây An thì nên 2 ngày. Tớ ở hostel HanTang Inn khá phù hợp với túi tiền dân balo, 30 tệ/đêm.

- Tây An đi tàu lên Thượng Hải: mình ở 3 ngày thì phải, đủ xem khu phố Đông, ngắm sông Hoàng Phố, tháp Minh Châu, chùa Tịnh An, khu Dự Viên, thám hiển lòng đại dương trong nhà kính...
Tnượng Hải sang Tô Châu bằng xe khách (3 tiếng): ở Tô 3 ngày thăm Hàn Sơn tự và rất nhiều các khu Vườn nổi tiếng như Dingyuan, Liuyuan, Humble Administrator's Garden, chùa Huyền Diệu, bắt xe đi Tongli - làng cổ Di sản VHTG của TQ (có bảo tàng sex khá thú vị ở đây, một cái hoành tráng nhất ở Thượng Hải định đi nhưng bị closed mất rồi). Nên dành thời gian thăm các khu phổ cổ ở đây, hostel mình ở cũng nằm trong đây, bên cạnh là con kênh khá đẹp với vô số cầu bắc ngang, nhà thì giữ cổ nguyên rồi rất đẹp và cổ kính.

- Tô Châu sang Hàng Châu bằng xe khách tiếp (2h): Ở đây thì không khí và phong cảnh tuyệt cực. Sáng dậy sớm đi dạo Tây Hồ, ghé vào chùa Lôi Phong để lên tháp hay ko thì tùy, đi quanh hồ cũng có khối thứ để xem, cầu Gãy rồi cầu j ko nhớ tên nữa. Các công viên quanh Tây Hồ thì quá tuyệt vời luôn, nhiều đoạn như rừng ôn đới bên châu Âu ấy. Lân cận Hàng Châu còn có nhiều điểm đáng tham quan, đó là các làng cổ như Xitang, Nancun đều là những làng cổ nằm trên các con kênh rất lãng mạn (rất tiếc mình mới chỉ đi được Nancun).

- Từ Hàng Châu mình đi tàu về Nam Ninh (ngồi mê mệt 2 ngày, phải đứng dật dạ thi thoảng được ngồi, nhớ mãi không quên), rùi mua vé xe khách NN-HN

+ Phương tiện đi lại chủ yếu là tầu điện ngầm ở BK và Thượng Hải (mua vé liên tuyến - Yikatong 20Y rồi nạp ít nhất 20Y vào đó đi tẹt ga đỡ phải mỗi lần đi lại phải đứng trước máy tự động để mua vé, lúc nào phắn thì mang trả lại vé để lấy 20Y đặt cọc kia, tớ thì mang về làm kỉ niệm), đi bus cũng rẻ và tiện nếu ở các thành phố khác. Bến tàu, xe của TQ thì khủng rồi nhưng yên tâm vì các bạn í bố trí khoa học ra phết nên không lo lạc lủng gì cả, mua vé đi đâu thì có quầy và xếp hàng riêng, lối ra xe đi đâu cũng có lối riêng và xếp hàng đến giờ mới đc lên (đúng giờ như đếm). Ga tầu cũng vậy, mua vé rồi thì đối chiếu thông tin vé với bảng thông tin điện tử, đi đâu thì có khuc vực ngồi chờ riêng và lối đi riêng chứ không phải đi Tây An, Thượng Hải là ngồi tùm lum 1 chỗ.

+ Nơi ở thì cứ ở hostel của dân balo thôi, phòng dorm 4 hoặc 6 là ok, mình ở 4 thôi. Bạn cứ vào trang www.hostelworl.com mà tham khảo, xem cái nào mọi người rating toàn 100% với trên 90% là chấm, mà tớ chẳng book trước gì, có 1 mình nên chẳng lo, cứ đến nơi rùi đi thẳng đến đó đặt (cũng liều nhưng không có ta đi chỗ khác, keke).

+ Ăn uống khổ nhất, ghét đồ ăn TQ nhưng gặp j ăn nấy, dễ tính. Tay có quyển LP nên cứ thế mà tiến, ah mình biết tiếng Trung nên dễ dàng hơn, giao tiếp với các bạn mà chả biết mình là ng VN, người thì tưởng mình dân miền nam Quảng đông quảng tây j lên, người thì tưởng dân Sing, Malay, hic.

+ Thăm quan thì tốt nhất là tự tham khảo LP và bắt tầu xe đi thôi, ở BK việc đi Trường Thành là hơi vất nhất nên mình mua tour, mang tiếng SV nên mua tour rẻ bèo, họ rao đầy như vé số lúc mình thăm Cố Cung í, tour có 28 - 30Y mà được đi mua hàng là nhiều =)) nhưng mình chủ yếu được đưa đến Trường Thành là mãn lắm rồi, Hảo Hớn rồi(BB)

Có vài kinh nghiệm hi vọng bạn có chuyến đi vui vẻ, có thời gian mình sẽ làm topic đầy đủ hơn, mà ngại kinh lên được. Viết lại là phải lúc đống ảnh ra, tra lại lưu bút, check lại đống vé vào cổng.... Ah bạn cố làm được cái thẻ SV quốc tế thì ngon hơn, giảm 50% vé vào cổng ở một số điểm tham quan, tiết kiệm đc khá lắm

Last edited:
Re: TQ :TQuyến->Hàng Châu->T.Hải->Tô Châu->Tây An->BK->Quảng Chau (10 - 26/10/2010)

Hic, bác chủ thớt đi đâu mất tăm hơn 1 năm rồi nhể?????????
Lỡ biệt tăm hơn 1 năm, hok biết các bác có thể dời lại 1 năm nữa hok???? Nếu được thì em xin 1 xuất cho năm 2011 này nha. Thanks.

Re: TQ :TQuyến->Hàng Châu->T.Hải->Tô Châu->Tây An->BK->Quảng Chau (10 - 26/10/2010)

Ở Việt Nam nếu xin mình visa vào T.Quốc thì hiện tại là 50$. Đã có bác nào xin ở nước khác chưa? ví dụ như từ Sin, Mal, Thai or một nước khác mà đến Sứ TQ xin visa thì không biết giá có rẻ/đắt hơn không nhỉ. Nếu rẻ hơn thì có thể tính quả kết hợp được.

Re: TQ :TQuyến->Hàng Châu->T.Hải->Tô Châu->Tây An->BK->Quảng Chau (10 - 26/10/2009))

Topic này rủ đi Trung quốc vào tháng 10 năm ngoái (2009). Mod không để ý nên đã đổi tên topic thành tháng 10 năm nay (2010). Xin lỗi các bạn!

Bài của bác hylong và Xoài có thông tin có thể có ích cho nhiểu nguwoif nên tôi sẽ tách thành topic riêng bên box Châu Á.

Topic đóng!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back