What's new

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Câu chuyện thì thực tớ không biết bắt đầu từ đâu nên chắc cứ thế này cho đơn giản. Tớ quyết phục thù vụ ăn trượt hoa điên điển 1 cơ số lần cộng với việc hóng hớt được cái tên Trà Sư nên dăm ba cái tiện thể tớ lên kế hoạch đưa tất tuốt những thứ trên vào danh sách cần phải tiêu diệt của chuyến này. Kế hoạch ban đầu là ngay ngày thứ 2 (17/10) lúc xong việc nhưng ủn đi ủn lại sau khi kết nối Bắc - Trung - Nam cuối cùng chốt hạ vào cuối tuần.
Phương tiện đi lại:
Xe Phương Trang chuyến 12h15 ghế ngồi đến Châu Đốc tầm 6h sáng.
Vé người 125k, vé xe 150k (mỗi xe chỉ mang được 2 xe máy nhưng hoàn toàn có thể gửi các chuyến khác nhau để lấy xe được). Tớ rất là ưng hãng xe này trong chuyến vừa rồi vì xe có gối ngủ chữ U, bác tài hát ngay từ khi xe khởi hành rất hay và đầy chất nghệ sĩ. Có đặt vé qua điện thoại, có xe trung chuyển và phòng chờ ở bến xe (Châu Đốc) thì khá tiện nghi, phòng vệ sinh còn có thể tắm được :). Gửi xe thì ra bến trước chừng 45p để làm thủ tục (Ở bến xe miền Tây thì đến phòng gửi hàng của PT ngay ở sát cổng ra của bến còn ở bến xe Châu Đốc thì chung luôn phòng xuất vé). Nếu muốn dùng xe trung chuyển thì đến điểm tập kết trước 1h để xe đón, ở HCM đặt ở Lê Hồng Phong còn ở Châu Đốc theo như tớ hóng điện thoại thì họ đón được khách nhiều điểm theo yêu cầu. Họ sẽ gọi để check trước giờ xuất phát chừng 20-30p.
1.Số điện thoại đặt vé tại TP HCM:
Lê Hồng Phong: 08 3833 3468
Bến xe: 08 3752 7649
2. Số điện thoại đặt vé tại Châu Đốc: 076 3565 888

Trà Sư đẹp nhất lúc hoàng hôn bắt đầu tầm 15h và bình minh tầm 7h. Vậy nên bọn tớ dành thời gian cho Núi Cấm và Tri Tôn trước khi đổ bộ Trà Sư.
Theo BQL rừng thì đúng bắt đầu từ thời điểm bọn tớ đến không cho phép ngủ lại nữa vì xảy ra hiện tượng săn bắn chim nhiều nhưng theo thông tin tiểu ngạch thì khi vào có thể chạy xe máy theo đường bộ đến thẳng chân đài quan sát rồi xin ngủ tại mấy quán ở đó hoặc lên hẳn đài quan sát ngủ. Nhưng về mặt sinh hoạt theo kiểu già cả của tớ thì tớ thấy cứ chạy xuôi lại cái dốc cách Nhà Bàn chừng 7-8km nghỉ ở nhà nghỉ Hùng Đỉnh, đối diện có mấy quán thịt nướng rứt ngon rồi sáng dậy sớm đón bình minh trên đường và vào Trà Sư vẫn hay hơn. Bọn tớ gặp ngày đặc biệt Hùng Đỉnh hết chỗ nên chạy lại hẳn Nhà Bàn để nghỉ ở khách sạn Ngọc Hân phòng 4 giường 2 toilet có 280k.

Lướt trên những con đường ảo ảnh

Hay lướt trên hoàng hôn sóng sánh

Tớ sẽ từ từ up ảnh và trình bày tiếp sau nhé ;)

Last edited by a moderator:
Re: Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Bởi thực ra cái lũ tò mò như bọn tớ và độ hóng hớt đặc biệt cao như tớ thì thấy thực sự cuộc sống của người dân vào mùa nước nổi có những nét đẹp lạ lùng từ những chiếc thuyền "thơ thẩn" ngoài nhà

Cái sự hững hờ trong nắng thả bóng xuống nước ấy đôi khi như mời mọc như khúc khích

Rồi chay theo chiếc cầu nhỏ xíu ra phía khoảng không gian rất rộng phía sau, nơi nước nối làng với sông chợt thấy bao la bát ngát, chợt thấy khung cảnh hữu tình. Nếu có cốc cà phê ngồi thả chân đung đưa ở đây mà ngắm hoàng hôn thì chắc cũng không cần phải định nghĩa thêm cho sự tao nhã nhỉ;)

Mọi người có thể ở nhà, cũng có thể ở ngay trên thuyền. Nước lên ư, sẽ cảm giác thế nào nhỉ, nằm ngủ khi thang máy đang đi chăng, hay cứ say giấc nồng đề sáng sớm mở mắt thấy xung quanh mình mọi thứ thay đổi như sự biến hoá sau cái phẩy tay của bà tiên, chẹp. Thực ra với cái sự giàu trí tưởng bở thì cũng có vẻ hay ho đấy, quan trọng là cách người ta nhìn nhận và tiếp cận sự vật, sự thay đổi thế nào thôi đúng không.

Người dân ở đây là thế, họ luôn lạc quan nên nụ cười lúc nào cũng tươi tắn, tiếng nói rổn rảng rộn rã và tính cách thì hào sảng, họ sống cùng thiên nhiên, mìm cười trước sự thay đổi, và phải chăng thế thiên nhiên có phần ưu ái khi nước đến mang đầy phù sa dưỡng chất cho cá tôm, cho đồng ruộng, để họ không phải vất vả với rất nhiều công đoạn làm ra hạt lúa như đồng bằng Bắc bộ. Chắc tại họ luôn tươi tắn thế này

Còn lũ trẻ thì duyên dáng thế này

Nghịch ngợm nô đùa vui vẻ thế này

Cuộc sống thật đáng yêu trong bức tranh thiên nhiên tươi sáng

Bài viết ấn tượng, nhiều cảm xúc. Ảnh cực đẹp! :L Híc híc. Cho em hỏi chị sbn ở đây tổng cộng mấy ngày ạ? Sắp tới bọn em cũng đi Trà Sư, nhưng chắc là chỉ ghé quá được thôi.

Hic, ngưỡng mộ đoàn quá, ảnh super đẹp , em xin 1 cái làm cover photo nhé :xxx

@Trần Bảo Cầm: Nếu tính mỗi ở Trà Sư thì tớ chỉ có ở 2 ngày thôi, thực ra là ngày rưỡi vì chiều hôm trước đến, quay ra rồi sáng hôm sau lại vào. May cái là chọn được đúng 2 thời điểm đẹp: chiều tầm 5-6 giờ chim về tổ và sáng để nhìn được toàn cảnh của rừng khi nắng mới lên. Tớ còn chạy loăng quăng theo chân bác Người Nhà Quê đi mò mẫm khắp vùng đất Chăm quên thời gian luôn, thích lắm
@COca36: Bạn cứ tự nhiên :)

Bài viết hay hình ảnh đẹp, nhưng chi tiết hơn sẻ giúp đc nhiều thông tin cho các bạn đi sau.

mình muốn đi phượt ở rừng tràm trà sư an giang các bạn ai muốn đi gọi cho mình nha cần khoang 5-10 la chung mình đi

Bài viết hay hình ảnh đẹp, nhưng chi tiết hơn sẻ giúp đc nhiều thông tin cho các bạn đi sau.

Có lẽ do quá phê phan với những đồ ăn thức uống, cảnh vật và bạn đồng hành nên còn bỏ sót nhiều thứ. Nhưng được cái ở đây đường đi lối lại hỏi không khó, chỉ cần có địa danh thì cứ đi là đến thôi. Mọi thứ đẹp đẽ phơi bày ngay bên đường, nói chung cái gì cũng dễ và gần gũi như con người nơi đây vậy. Thế nên các bạn cứ mạnh dạn đi là đến thôi ;)

Để lên kế hoạch đi đã, lúc nào cũng mơ mộng cảnh sông nước dù chẳng biết bơi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,744
190,170
Latest member
kkz129
Back