What's new

[Chia sẻ] Trải nghiệm du lịch tự túc Trung Quốc, những sự cố "tàu hỏa" và tình người mến thương

Dưới đây là trải nghiệm của bản thân mình trong chuyến đi Trung Quốc vừa rồi. Với các địa điểm nổi tiếng như Lệ Giang, Ngọc Long Tuyết Sơn, Phượng Hoàng Cổ Trấn, Trương Gia Giới... thì 2 tỉnh Hồ Nam, Vân Nam được các bạn trẻ chọn đi rất nhiều. Và phương tiện vừa rẻ vừa độc lạ là tàu hỏa rất được ưa chuộng. Nói đi tàu hỏa "độc lạ" là bởi ở đây đã hình thành văn hóa đi tàu. Bình thường ở VN thì đi tàu chưa quen thuộc lắm nhất là khi hàng không phát triển...

Dù đã tìm hiểu kỹ nhưng nhiều khi vẫn lơ ngơ khi va phải sự cố nên mình chia sẻ ở đây cho bạn đọc quan tâm:
...
Ghế cứng trên tàu gọi là “cứng” vì không thể ngả ra ngả vào, chứ ghế có đệm lưng đệm ngồi cực dày cực êm. Toa mình ngồi toàn các cụ già, thấy toa bên cạnh không hiểu sao lại toàn các em học sinh, sinh viên trẻ măng.
Du lịch Trung Quốc bằng tàu hỏa

Nói thêm một chút về các loại ghế/ giường trên tàu Trung Quốc. Trên các chuyến tàu đêm thì có 2 hạng giường nằm cho bạn. Giường cứng là giường không ...cứng, có đệm, trong ô chia làm 6 giường cho 6 người, là giường 3 tầng. Tầng 1 có thể ngồi thẳng trên giường bình thường, tầng 2,3 cao 60cm. Nếu là người trưởng thành bạn ngồi thẳng lưng là cộc đầu ngay!

Giường tầng 1 là nằm êm nhất, cấp độ rung tăng dần lên các vị trí cao hơn. Do vậy, bạn cố gắng đặt vé sớm để xí vị trí giường tầng 1. Mình thấy nằm giường cứng là thoải mái rồi, giá cũng vừa phải, không nhất thiết bạn phải chọn giường mềm đâu. Nhược điểm lớn nhất ở giường này là không có chỗ sạc điện, bạn phải mang sạc dự phòng.

Nếu giường cứng là bình dân thì giường mềm là V.I.P. Trong chuyến đi Trung Quốc này mình đã may mắn trải nghiệm đa dạng các loại ghế trên tàu. Ô giường mềm có cửa đóng tách biệt như một phòng riêng trên tàu. Ô có 4 giường cho 4 người, 2 tầng. Ngoài đệm êm chăn ấm thì thậm chí còn có móc áo, giá để đồ, sạc điện thoại, phích nước...
Đi tàu mới thấy người Trung Quốc xây đường hầm giỏi quá! Nhiều đường hầm nên cứ đi một lát lại tối sầm lại. Thỉnh thoảng, khung cảnh bên cửa sổ hé mở thấy thiên nhiên nơi đây đẹp vô cùng, ruộng bậc thang, mây mù, cánh rừng ...

Chiều mới đến Côn Minh, hai đứa ăn trưa trên tàu bằng mì tôm “nhà làm”! Nước nóng có sẵn trên tàu cho du khách chủ động úp mỳ, pha cafe hay xử lý công việc cá nhân cần nước nóng. Thấy hai đứa hì hụi húp mì, một cô trên tàu cười bảo, các bạn Việt Nam ăn hộp nhỏ đáng yêu nhỉ? Bởi hộp mì tôm Trung Quốc to gấp 3 lần hộp mỳ Việt Nam mình cơ!
kinh nghiệm du lịch tự túc trung quốc

Trên tàu có có xe bán đồ ăn cho bạn, có xúc xích, mỳ tôm, nước uống, bánh mỳ, xuất cơm… thậm chí là đồ chơi cho trẻ em. Nhưng mình quan sát thấy người Trung cũng hay chủ động mua mì và đồ ăn lên tàu trước vì hộp mì bên ngoài có giá tầm 4-5 tệ, nhưng trên tàu là 6 tệ.
Hai đứa tranh thủ ngủ trên tàu để đến nơi là vô tư bung lụa.

Tàu đến bến, bọn mình háo hức bước xuống! Thử thách đầu tiên - phải xuống, lên rất nhiều bậc thang mà hành lý lại nặng. Có đường trượt nhỏ bên phải để lăn vali nhưng hơi dốc. Vali tầm trung hoặc nhẹ thì không sao, chứ vali nặng quá, nó kéo mình chúi về phía trước như một con chó béc giê chạy nhanh kéo chủ! Vali mình đi 13 ngày, nén chặt ních, nặng gần 20 kg.
Mình loay hoay không biết làm gì, thì một anh Trung Quốc cúi xuống xách vali giúp mình. Không hiểu tại sao, lúc đấy mình rất tin tưởng không hề lo lắng người ta xách đi không trả lại nữa!
Anh hai tay xách hai va li, không nói tiếng nào, đi phăm phăm đằng trước. Qua bậc thang anh để lại cho mình. Mình chỉ biết cảm ơn rối rít.
...Đi được đôi chục giây lại gặp cầu thang, mình loay hoay nhấc vali lên lại đặt xuống vì quá nặng. Vẫn Soái ca đấy, thấy thế lại xách vali đi vù vù giúp mình.

Gặp người tốt trên đất khách còn gì tuyệt vời hơn...

Đúng là k book vé trước sẽ có nguy cơ hết vé, nhưng bạn cũng cần chuẩn bị tâm lý muộn tàu sẽ hết sạch vé, vì thời gian chờ ở cửa khẩu nhanh hay chậm bạn k lường trước được. Nhiều bạn đi rồi và cả mình đều may mắn, thoải mái kịp mua vé và lên tàu luôn. Nói chung có 3 điều bạn cần biết sau để bạn cân nhắc:
1. Mùa cao điểm hay không? Đoàn bạn đông thế, cân nhắc mua vé trước để chủ động, tránh vất vưởng chờ tàu mệt mỏi
2. Giá sử vì lý do gì đó, đoàn bạn bị chậm tàu, bạn hoàn toàn có thể đổi vé sang chuyến sau (nếu có và còn chỗ) trong ngày k mất chi phí, nên bạn nên check xem ngày hôm đấy có mấy chuyến, chuyến sau bao giờ chạy
3. Thực tế mình cũng từng sát giờ tàu chạy mà hết vé phải lùi đến chuyến sau sau nữa mới có. Cũng có trường hợp vé nằm k có p chấp nhận vé ngồi, é đứng... hay vé đi thẳng k có p qua 1 thành phố khác rồi đi tiếp.

Nói chung do bạn quyết định thôi, chuyến đến Lào Cai qua cửa khẩu rất quan trọng, mang tính quyết định bạn sẽ mất bao lâu để làm thủ tục, kịp tàu hay không?
Bạn cứ chuẩn bị tình huống xấu nhất và cách giái quyết, còn nếu mọi thứ như bạn plan thì tốt quá!

Cảm ơn bạn. Mình cũng muốn book trước vé cho chắc. Nhưng mình đọc review thấy book vé trên Ctrip thì còn chờ confirm xem chỗ có còn hay không vì mình lại không biết tiếng Trung để book vé trên website chính thức của Railtchina. Nhật, Hàn quốc và Đài Loan mình đều book trước vé và nhận confirm vé luôn qua email và đến ga chỉ trình cde và nhận vé lên tàu. Book vé tàu UK hay các nước EU thì còn đơn giản hơn nhiều vì nhận e-ticket luôn có số tàu, số ghế, sân ga. Nhà mình đi vào ngày 22/6 tức là thứ 7 tuần tới. Không phải mùa cao điểm nhưng cũng là dịp hè sợ pà kon đi tour cũng đông. Kiểu này chắc mình sẽ phải tính cách đi từ HN- Lào Cai sớm vậy. Chán một cái là limousine HN-LC đón nhà mình ở PVĐ lại chạy chuyến sớm nhất là 10:00 sáng, đến cừa khẩu là tầm 14:10. Làm thủ tục XNC lúc chiều không rõ có đông lắm không. Chuyến tàu Hà Khẩu- Côn Minh nhà mình đi là chuyến cuối cùng trong ngày, xuất phát lúc 17:30 giờ TQ, tức là 16:30 h HN. Nếu không còn vé thì nhà mình sẽ đi bus overnight từ Hà Khẩu – Côn Minh vậy. Hoặc ở lại Hà khẩu chơi công viên ánh sáng và đi chuyến tàu sáng hôm sau vậy.

Chia sẻ của bạn rất chi tiết và hữu ích. Thứ 7 tuần tới là mình và cả nhà bắt đầu chuyến khám phá cung Vân Nam 9 ngày. Bạn có thể cho mình nick chat FB hay Zalo để mình hổi them một số thông tin được không?

Cảm ơn bạn. Mình cũng muốn book trước vé cho chắc. Nhưng mình đọc review thấy book vé trên Ctrip thì còn chờ confirm xem chỗ có còn hay không vì mình lại không biết tiếng Trung để book vé trên website chính thức của Railtchina. Nhật, Hàn quốc và Đài Loan mình đều book trước vé và nhận confirm vé luôn qua email và đến ga chỉ trình cde và nhận vé lên tàu. Book vé tàu UK hay các nước EU thì còn đơn giản hơn nhiều vì nhận e-ticket luôn có số tàu, số ghế, sân ga. Nhà mình đi vào ngày 22/6 tức là thứ 7 tuần tới. Không phải mùa cao điểm nhưng cũng là dịp hè sợ pà kon đi tour cũng đông. Kiểu này chắc mình sẽ phải tính cách đi từ HN- Lào Cai sớm vậy. Chán một cái là limousine HN-LC đón nhà mình ở PVĐ lại chạy chuyến sớm nhất là 10:00 sáng, đến cừa khẩu là tầm 14:10. Làm thủ tục XNC lúc chiều không rõ có đông lắm không. Chuyến tàu Hà Khẩu- Côn Minh nhà mình đi là chuyến cuối cùng trong ngày, xuất phát lúc 17:30 giờ TQ, tức là 16:30 h HN. Nếu không còn vé thì nhà mình sẽ đi bus overnight từ Hà Khẩu – Côn Minh vậy. Hoặc ở lại Hà khẩu chơi công viên ánh sáng và đi chuyến tàu sáng hôm sau vậy.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng. Vậy là bạn có kinh nghiệm đi nhiều nước vậy mà. Đúng là đi TQ đặt vé online khó, do k gửi QR về hẳn email nên khá bị động, sang đấy ng nước ngoài xếp hàng mua vé còn khổ hơn. Vì chương trình bán vé của họ chỉ tiện cho người TQ thôi. Bạn đi đợt này là cao điểm rồi còn gì, hè ng ta đi nhiều dù k p mùa đẹp nhất. Trước nay mình đi Lào Cai, Sapa toàn đi xe đêm nên sáng làm thủ tục, đến LC 4,5h sáng nên luôn thuộc top ng đầu tiên làm thủ tục, rất nhanh. Mình chưa đi chiều bao giờ nên k biết, có lẽ hên xui vì nếu khách k làm xong thủ tục buổi sáng đg nhiên bị dồn sang chiều. Còn nếu bạn đi chuyến tàu cuối trong ngày, cái này mình trải qua rồi, hết vé hay nhỡ tàu thì bị mất vé, phải đi bằng cách khách hay chuyến khác. Chúc bạn may mắn về quyết định của mình.

Chia sẻ của bạn rất chi tiết và hữu ích. Thứ 7 tuần tới là mình và cả nhà bắt đầu chuyến khám phá cung Vân Nam 9 ngày. Bạn có thể cho mình nick chat FB hay Zalo để mình hổi them một số thông tin được không?
Chào bạn, bạn có thể liên lạc với mình qua đây sẽ nhanh hơn https://www.facebook.com/hotieugiangtravel/ . Rất vui là giúp được bạn...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back