What's new

Trảng cỏ ở đâu?

Trong những giấc mơ của mình, thỉnh thoảng tôi lại mơ về 1 vùng thảo nguyên bao la. Nơi đó, đường chân trời nối liền giữa 2 màu xanh của cỏ và của trời. Đàn bò đang nhẩn nhơ gặm cỏ. Và gió, gió của thảo nguyên thổi lồng lộng mang theo hương cỏ thơm...

Vào đêm trăng sáng, ánh trăng lấp lánh soi rọi trên mặt hồ. Nằm giang tay trên cỏ, ngửa cổ nhìn trời, nghe tiếng sáo mục đồng thổi vang vọng đâu đó. Và, đàn đom đóm bay rập rờn quanh những bụi cỏ cao cao...

Hành trình để đi từ giấc mơ đến hiện thực trước mắt, đều là 2 chữ Tùy Duyên mà thành. Nói như vậy, bởi lẽ từ lúc quyết định mở thớt đến lúc khởi hành chỉ vỏn vẹn có 3 ngày, và chuyến đi luôn trong tình trạng có thể bị cancel vào phút cuối, do không đủ số lượng thành viên để đảm bảo an toàn trong suốt chặng đường dài.

Đến tận 12h trưa thứ sáu ngày 17/09, khi Lucas gọi tôi và hỏi về chuyến đi, tôi vẫn còn trong trạng thái lừng khừng, không biết chắc có đủ người hay không. 13h, ăn trưa về, xem lại topic và...choáng. Trong vòng chỉ hơn 1 tiếng, số lượng người truy cập đột nhiên tăng cao và đoàn vừa đủ 12 thành viên. Mặc dù có đến mấy cục gạch không chắc sẽ tham gia, nhưng thiết nghĩ, duyên đã đến đây rồi, thì tại sao lại bỏ lỡ? Quyết định nhanh chóng, chúng tôi off ngay tối hôm đó.

Buổi tối tại Bệt, trong bóng tối lờ mờ của cái góc đối diện cafe Đá, điểm danh các gương mặt chắc chắn sẽ tham gia như sau:

1. P/H - 1F
2. Nini - 2 F
3. Baby Kute - nick lừa tình của em Tửu Tửu - 1B
4. Black Jack - 1M
5. Lucas - 2M
6. Bibokhung - 3M
7. Ha Zin - 2B
8. Ranchu - ko ra off được, nhưng có gọi đt xác nhận - 4M

Các thành viên khác hiện không liên lạc được, hoặc chưa có câu trả lời dứt khoát, nên quyết định để standby. Nghĩ, thôi kệ, 8 người cũng được.

Off ẹc, đóng tiền, Nini và Lucas đi siêu thị chuẩn bị đồ.

Hơn 1h sáng ngày 18/9, nhận được 1 cái PM vào trang cá nhân. Thành viên thứ 9 được xác nhận:

9. Pham Truc - 5M

10h sáng ngày 18/9, cùng Ranchu và Black Jack đi thuê lều. Sau đó là xác nhận thành viên thứ 10.

10. Bạn Ranchu - Hùng - 6M

11h sáng ngày 18/9, Nini nhắn tin hỏi han có đủ xe không và xác nhận thành viên thứ 11.

11. Bạn Nini - chị Hiền - 3F

11h45, chuẩn bị khởi hành, Chuoihot confirm sẽ tham gia, nhắn tin là đang trên đường qua chở Ha Zin.

12. Chuoihot - 7M.

Đoàn chốt trên con số 12 người, lại có đến 7 nam. Thế này thì chẳng phải lo lắng gì. Mọi người tập trung tại Coop Mark Nguyễn Kiệm. Nini tranh thủ mua thêm ít đồ trong lúc chờ đợi.

12h15 Chuoihot bị hư xe dọc đường, Ha Zin bắt xe ôm chạy thẳng đến điểm hẹn. Gọi đt nói Chuoihot lên luôn vì hiện vẫn đủ xe, nhưng vì lý do cá nhân nên Chuoihot đành ở nhà vào phút cuối.

13h00 Vẫn chưa thấy Lucas. Lo lắng không yên. Gọi đt nhưng ko liên lạc được.

13h30 Liên lạc với Lucas. Lucas đang bị hugo hỏi han.

13h39 Lucas đến. Đoàn khởi hành.

Lên đường.

Last edited:
Xế - ôm

Chia xế - ôm như sau:

Ranchu chạy 1 mình với kho lương thực phía sau lưng.

Anh Bibokhung chở Nini.

Hùng chở Ha Zin.

Anh Pham Truc chở chị Hiền
Black Jack chở Tửu Tửu

Lucas - P/H đi sau chốt đoàn.

Ngoài trừ xe chốt đoàn và xe đi 1 mình, thì tất cả xế - ôm đều là lần đầu quen biết và đi với nhau.

Last edited:
Hành trình

Hành trình từ Sài Gòn lên Trảng Cỏ là 1 chặng đường 188km - số liệu do anh Bibokhung cung cấp sau khi canh đồng hồ km trên đường về.

Đoạn mở đầu từ Sài Gòn - Coop Mark Nguyễn Kiệm đến Lê Hồng Phong là do Ranchu dẫn đường theo lộ trình của Nhói.

Đoàn đi đến Lái Thiêu thì dừng ăn cơm trưa. Đúng lúc đó, 1 đám mây đen kéo đến bao phủ cả bầu trời. Ăn xong, lại tiếp tục lên đường.

Đi qua đến Bình Dương thì mưa bắt đầu rơi...

Và, như trong suốt chuyến đi Lucas có nói:"Ai hỏi hành trình mình đi như thế nào thì anh chị cứ để em!!!":D.

Thế nên, cái phần này cả đoàn nhất trí là quyết định ĐỂ LUCAS TÍNH!!!

- Phần của Lucas, P/H sẽ past vào đây. (Thấy Lucas onl rùi, mà hình như em ý còn hóng hớt bên Cà Mau của Samon. Về viết bài lẹ lẹ đi em!!!

Phụ Lucas 1 tay, ảnh minh họa của Dap Xich Lo và Nini

Phiêu - một từ diễn tả "chuẩn không cần chỉnh" trọn hành trình của chuyến đi Trảng Cỏ.
Phiêu từ khi khởi hành. Về sự chậm trễ của Lucas, về cái bao tử, về thời tiết, về cung đường phải đi qua,... Điểm dừng chân đầu tiên tại quán cơm, bún thịt nướng ở Lái Thiêu. Chỉ hơn 20km mà có khối điều để nói. Ở thành phố có khối món ngon không thèm để tâm, để rồi mỗi lần vù qua quán phở, vù qua quán bún lại nuốt enzim ừng ực, đờ đẫn nhất là khi thấy một bạn nữ thướt tha trên chiếc xe đạp điện với 1 bịch đầy bún và thịt thiếu điều muốn giở ngay thói " bần cùng sinh đạo tặc"... Hai bên đường cứ san sát những quán ăn sân vườn... Xa xa một tiệm cơm sườn, bún thịt nướng, với sự tinh tế và nhạy bén khi bị bỏ đói không một chút do dự cả đoàn quyết định chọn đây sẽ là bãi đáp trưa cho cái bao tử. Nào hỡi ôi, "mấy em chờ anh chạy đi lấy cơm nhé, nhanh thôi".

Tranh thủ trong lúc chờ đợi!!!

Mặc dù bị truất quyền lựa món nhưng tất cả mọi người đều mang một vẻ mặt thoả mãn sau khi lên "tới đỉnh". Bù lại được anh chủ quán đẹp zai khuyến mãi đĩa trái cây vừa thắp nhang xong.
- "Trái cây tính tiền đó đừng ăn"
- "Free em ới ời ơi..."
Tạm biệt các món đặc sản Lái Thiêu, cả đoàn tiếp tục lên đường với sự hộ tống của những đám mây đen kịt. Chuyện gì đến rồi cũng sẽ đến, mưa tập một... rẽ vào đường rừng cao su thì mưa tạnh.Rừng cao su thẳng tắp mang một nét đẹp lạ sau mưa cùng mùi lá non như đánh thức mọi giác quan và xua tan đi mệt mỏi của giấc ngủ trưa bị bỏ lỡ.

Nối tiếp rừng cao su là những đoạn đường lên xuống quanh co với tầm nhìn rộng lớn đầy sắc xanh mát rượi.
Bắt đầu say mê lần một. Con đường nhựa thẳng tắp uốn lượn trong bức tranh hoàng hôn tuyệt đẹp. Một tầm nhìn bao la xa tít tận chân trời xuống thung lũng phủ đầy ánh vàng của chiều tà khiến cho ta rơi vào trạng thái mộng mị khôn nguôi . Cả đoàn chợt bừng tỉnh khi một chiến mã phải dừng lại trong cuộc đua tưởng chừng bất tận với thiên nhiên.

Mai sẽ pót tiếp chặng Đồng Xoài - Bù Đăng và Bù Đăng - Trảng Cỏ.
Chúc cả nhà ngủ ngoan ngoan, em là em phải làm tô hủ tiếu và cây kem no bụng mới ngủ dc (BB)

Last edited:
Bài học bên trảng cỏ.

Haha, đọc được cái này thấy hay hay, nên post vào đây để mọi người cùng đọc. :D

Bài sưu tầm từ Internet.

Ngày kia, một thầy giáo và học viên của mình cùng ngồi nghỉ dưới tán cây lớn, gần đó là trảng cỏ rộng. Chợt người học viên hỏi: “Thầy ạ, em cảm thấy rối trí trong việc làm sao tìm được người bạn đời như ý muốn. Thầy có thể giúp em chăng?”.

Thầy sau một lúc im lặng nói: “Ừm, câu hỏi khá khó nhưng cũng đơn giản…”

Học viên ngạc nhiên: “Vậy là sao hả thầy?”

Thầy bèn nói: Hãy nhìn kia, trảng cỏ rộng lớn ấy. Bây giờ em ra đó, băng qua nó nhưng nhớ là không được quay đầu lại, chỉ tiến thẳng tới trước thôi. Trên đường đi em cố tìm xem có cây cỏ nào xinh đẹp thì nhổ lên và đem về cho thầy. Chỉ một cây cỏ thôi, không phải nắm nhé. Giờ thì đi đi.

Học viên: Dạ được. Thầy đợi chút nhé.

Ít phút sau…

Học viên: Em đã về…

Thầy: Ừ, mà này, thầy không hề thấy cây cỏ xinh đẹp nào như đã dặn trên tay em cả.

Người học viên: Trên đường đi, em thấy ít cây cũng gọi là xinh đẹp, nhưng em nghĩ rằng mình có thể tìm được cây đẹp hơn, vì vậy em đã không chọn. Cứ thế, và rồi em đi đến cuối trảng cỏ mà chưa chọn được cây nào cả. Và vì thầy dặn không đi ngược lại nên em đành về tay không.

Thầy: Đó là những gì xảy đến trong cuộc sống của chúng ta.

+ Cỏ --> Những người ở quanh em.

+ Cây cỏ xinh đẹp --> Người thu hút em.

+ Trảng cỏ --> Thời gian.

Khi tìm kiếm một người để chung sống cùng nhau suốt đời, đừng luôn so sánh với những người khác và hy vọng mình sẽ kiếm được người tốt nhất. Vì như thế, em sẽ chỉ đánh mất thời gian quý báu trong đời, hãy nhớ rằng “Thời gian không bao giờ quay trở lại”. Thay vào đó, học cách chấp nhận con người của cô/anh ấy.

Không biết hai ngày trên Trảng Cỏ, đoàn mình đã có ai....:D

Last edited:
CÔNG BỐ THU CHI
1) Thu: 11 bạn * 200.000 đ/ bạn = 2.200.000 đ
2) Chi:
Thức ăn mua trong siêu thị------1.390.000 đ (có hóa đơn).
Cồn nấu bếp (4 kg) ------------------60.000 đ.
Đèn cầy trung thu -------------------10.000 đ.
Thuê 2 cái liều (1 to + 1 nhỏ) -----270.000 đ. (BlackJach- P/H - ranchu đảm trách).
Mua nước bình tại Trảng cỏ---------65.000 đ.
Uống ca-fe buổi trưa CN------------110.000 đ (có hóa đơn)
Ăn cơm chiều CN tại Đồng Xoài----215.000 đ (có hóa đơn)
Tổng chi = 2.120.000 đ

Còn lại = 2.200.000 đ - 2.120.000 đ = 80.000 đ

đã off share hình tại quán cafe Mây, đã giải quyết xong 80.000 đ thừa.
Hết nhé bà con.

Last edited:
Há há, ai mở Hồi Ức này đọc là ức chế luôn, toàn là giữ chổ. Hẹn mai nhá!!! ;).

Tình hình là P/H, Ranchu, Nini, Tửu Tửu, Black Jack đã về đến nhà!!! Còn 6 bạn chưa nhận được confirm.
Ko biết anh Bibikhung có đi lạc ko nữa... Lo quá!!!

Đoàn đến 12h ngày 18/09 là 12 người. Đến 12h15 còn 11 do Chuoihot hư xe, ko thể bỏ xe dọc đường nên cancel vào phút cuối. Vậy là 6 Male + 3 Female và 2 Bio, tổng cộng 11 người đã tham gia cái chuyến Tùy Duyên này. :D

Mọi người về đến nhà là ngủ say sưa, sáng nay mới confirm đầy đủ. :)

Anh Bibokhung đã về đến lúc 16h30 chiều qua. Anh Trực thì nt sáng nay, mai anh ý đi Nha Trang nên ko off được.

P/H đang up dần các bài giữ chổ. Thật là nôn nóng xem hình quá đi!!!! :D

Last edited:
đã tẩy trần xong xuôi và thấy ngay topic này. hehe. chúc cả nhà ngủ ngon

Chả biết chen chân vào đâu để show cái ảnh xế-ôm nhà PH và Lucas. Em Lucas tranh thủ hành nghề bơm xe. Trong lúc này, có 4 xe bị đi lố (chứ ko phải lạc nhé) lần thứ 1

Last edited:
Phê như con bê :))
Lúc nãy ở ngã 5 chuồng chó chạy ẩu, tí nữa là chui vô xe tải rồi. So ri chị nini, làm chị hết hồn :(

Phê như con bê :))
Lúc nãy ở ngã 5 chuồng chó chạy ẩu, tí nữa là chui vô xe tải rồi. So ri chị nini, làm chị hết hồn :(

hê hê, ko sao đâu em. Thành phố chạy chậm mà, cùng lắm hun nó 1 cái.
Nhớ lại đường đi trên kia, còn ớn + đuối hơn. Cũng may mình làm ôm.
Đoạn viết hồi ức ban đầu này, viết chay thôi nha, ko có hình để pót :D
Sáng CN mới có cái để pót.;)

Phuong Hoang said:
Không biết hai ngày trên Trảng Cỏ, đoàn mình đã có ai....
Có 2 cặp ;) đủ gọi là số nhìu. Hãy chờ đó, hình ảnh ghi nhận đến từng chi tiết.

Up thêm vào tấm hình dọc đường

Thật sự thì hàng cao su này ko đẹp bằng hàng cao su trên đường đi Vũng Tàu. Tạch để khởi động và ....test máy. hí hí

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back